Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การเลือกกีตาร์ และ การใช้เอฟเฟกครับ
Author Message
Overskylab Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
การเลือกกีตาร์ และ การใช้เอฟเฟกครับ
1.กีตาร์ Fender John mayer Signature กับ Fender custom shop

-ทำไมราคาของ custom shop ถึงแพงกว่าอ่ะครับ

-โดยส่วนตัวผมชอบโทนเสียงของ John mayer signature แล้ว custom shop เสียงดีกว่าหรอครับ

อันนี้คือ Fender John mayer Signature ที่ผมเล่งไว้ ^^ (ถ้าผมงบพอที่จะซื้อแล้วผมยังกลัวการขนส่งอยู่เลย)
http://music-boulevard.weloveshopping.co...15-th.html

2.พอดีกว่าผมได้ เอฟเฟก fulltone fulldrive mosfet2 (สีฟ้า) มา

ถ้าผมอยากใช้เป็นตัว Boost เสียง ผมจะต้องเปิด effect ตัวนี้ก่อนถึงจะใช้ boost ได้

(ผมเปิด drive ไว้น้อยมากประมาณ 7-8นาฬิกา หวังไว้ว่าพอเปิด boost แล้วให้มันแตกอ่อน แค่ออก vintage หน่อยๆ ส่วน boost ผมก็ปรับไว้แค่ 8นาฬิกา เอาให้มันเพิ่มระดับเสียงจากเดิมพอประมาณ--ตรงนี้ผมควรจะปรับ boost ให้เด่นเลยไหมครับ[สัก9นาฬิกา])

-ผมควรเปิด เอฟเฟกตัวนี้ไว้ตลอดไหมครับ (ทั่วไปเขาใช้กันแบบนี้รึเปล่า)

ปล.ผมมีเอฟเฟก trex moller อยู่1ตัว เอาไว้ใช้ประมาณว่าเป็นตัว buffer (ตามความเข้าใจของผมคือ เอาไว้ปรับเสียงให้คงในทุกๆที่) ก่อนที่จะต่อเข้าแอมป์

ขอบคุณครับผม Smile
(This post was last modified: 15-03-2012, 15:34 by Overskylab.)
15-03-2012, 15:09
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: การเลือกกีตาร์ และ การใช้เอฟเฟกครับ
เรื่องความแตกต่างระหว่าง Fender Custom Shop กับรุ่นธรรมดานีุ่คงต้องไปสัมผัสด้วยตัวเองเท่านั้นครับ จะให้มาอธิบายในหน้าเว้บคงเป็นไปไม่ใด้ มันก็เหมือนถามว่า Lexus มันดีกว่า Toyota ตรงไหนมันถึงใด้แพงกว่าหลายเท่าทั้งๆที่มันรถก็ยี่ห้อเดียวกัน

ถ้าคุณชอบ Toyota แล้วก็ไม่ต้องถามเรื่อง Lexus หรอกครับนอกจากว่าคุณมีสตางค์เหลือใช้เยอะมาก ในทำนองเดียวกันถ้าคุณชอบ John Mayer Strat แล้วจะไปสนใจ custom shop ที่แพงกว่าเยอะให้เปลืองเงินทำไม
16-03-2012, 10:36
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: การเลือกกีตาร์ และ การใช้เอฟเฟกครับ
ถ้าชอบโทนเสียงของ John mayer อย่าลืมศึกษาด้วยนะครับ ว่าเขาใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มเติม เช่น แอมป์ เอฟเฟค เป็นต้น
เพราะ แค่Fender John mayer Signature อย่างเดียว...ไม่ทำให้เหมือนกับเสียงที่เราได้ฟังใน CD แน่ๆ
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
16-03-2012, 10:52
**

ขอบคุณครับผม. ฝากเรื่องเอฟเฟกด้วยน่ะครับ Smile)
16-03-2012, 12:42
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

......... น้า SARUN พยามบอกสิ่งที่ถูกต้อง ให้กับคนที่จะเล่นกีต้าร์.....
......... แต่กระทู้ส่วนใหญ่ เขาเป็นนักสะสมกีต้าร์ จร้า.......

Attached Files Image(s)

16-03-2012, 20:46
**

อ่อครับผม... ขอบคุณครับ
17-03-2012, 14:07

Forum Jump: