Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Piezo ของ Ovation คร๊าบบบ..
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
Piezo ของ Ovation คร๊าบบบ..
ที่มาที่ไปเป็นอย่างนี้ครับ..

คือผมมีกีต้าร์ Ovation Celeberty อยู่ 1 ตัวครับ ซื้อมาก็น่าจะ 2-3ปีแล้วครับ..

per amp เป็น OP20..

ด้วยความที่ผมเป็นคนเล่นกีต้าร์ที่มี action ต่ำมากกกกก ..

ผมก็เลยให้พี่ดา แห่งฟอร์จูนปรับแต่ง action ให้ครับ..

พี่ดาบอกว่าต่ำที่สุดๆได้เท่านี้แล้วนะจ๊ะ..

แต่ด้วยความที่ผมยังไม่พอใจครับ..

ก็เลยถอด saddle ออกมานั่งฝันที่บ้านซะเองครับ..

ผลที่ได้คือ..

ตั้งสายไม่ได้ ครับ..

และเสียงสายที่ออกมาดังไม่เท่ากัน...

ก็เลยหิ้วไปหาพี่ดาใหม่ครับ..

คราวนี้ใช้ไปปกติ.. แต่สายออกไม่เท่ากันครับ สาย 1 จะเบากว่าสายๆอื่นๆ..

พี่ดาบอกว่า อาจจะต้องเปลี่ยน piezo..

แต่ piezo ของ ovation มันมีแยกขายด้วยเหรอครับ??

ผมจึงนำกีต้าร์ ไปหาช่างท่านหนึ่ง..

ผมเลยตัดปัญหา..

มาลองใช้ piezo ของ artec

แต่ผลก็ยังเหมือนเดิมสายยังดังไม่เทานกัน + ได้เสียงที่แข็งและแหลมกว่าเดิม
-----------------------------------------------------------

ทั้งหมดทั้งมวลครับ..

จะแก้ปัญหายังไงดีครับพี่ๆ น้าๆ

เปลี่ยนไปใช้ piezo อื่นๆแทนได้มั้ย จะใช้เข้ากันหรือไม่..

แต่ละแบบราคาเท่าไหร่ครับ..

แล้ว piezo ของ Ovation เองมีขายในบ้านเรามั้ยครับ..

ที่สำคัญ.. ราคาเทาไหร่ครับ..

สุดท้ายขอขอบคุณพี่ๆ น้าๆ ที่เข้ามาช่วยตอบและอ่านนะครับ..

ขอบคุณมากครับ..

Grid.. ( แล้วผมจะจุดจุด.. ทำไม.. เอ๊ะ.. )
(This post was last modified: 10-09-2007, 04:35 by Grid...)
10-09-2007, 04:25
Website Find Like Post Reply
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
RE: Piezo ของ Ovation คร๊าบบบ..
.....ดี....ดี....โสน่าน่า....ขนาดช่างบอกแล้วยังไม่เชื่อ....ฮึ....

Attached Files Image(s)

10-09-2007, 11:05
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: Piezo ของ Ovation คร๊าบบบ..
อยากบอกว่า piezo ของ Ovation ไม่ง่ายนักหรอกครับที่จะเอายี่ห้ออื่นมาทดแทนแล้วให้ดีเหมือนเดิมหรือดีกว่า
หากทำใจได้...กรุณาขายไปซะแล้วมาออดอ้อนผม.....จะปล่อยเต่าให้ตัวนึงอย่างไม่น่าจะปฏิเสธราคา...น่าเห็นใจจริงๆสิทธิ์คุณมีเวลาจำกัดนะ.......ติ๊กต็อก....ติ๊กต็อก
แต่ถ้าเป็นกีตาร์ในความประทับใจ+ขายไปไม่ได้....ก็ต้องขอโทษที่กล่าวล่วงเกิน....โสน่าน่า....
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
10-09-2007, 11:20
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
Celeberty Deluxe ของผมก็เจอปัญหานี้เช่นกันครับ
ซื้อมาได้สิบกว่าปีแล้วจากนครหลวง เดิมๆครับไม่ได้ปรับแต่งอะไร
คิดจะขายอยู่เหมือนกัน
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

(This post was last modified: 10-09-2007, 11:56 by karn.)
10-09-2007, 11:55
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

แง่วววว ก่อนฝน Saddle เสียงดังเท่ากันดี Piezo ไม่เสียหรอก
แต่น่าจะเป็นเพราะหลังจากเอา Saddle มาฝนแล้ว หน้าสัมผัสมันไม่เท่ากันเหมือนเดิม
เสียงสาย 1 เลยกร่อย ลองเอากระดาษ 70-80 แกรม ตัดให้กว้างเท่า Piezo
เราไปรองใต้ Saddle บริเวณสาย 1 (ไม่ต้องรองทั้ง 6 สายนะ)

ถ้าเสียงยังดังไม่เท่ากันอีก ก็ซ้อนกระดาษเข้าไปอีก 1 ชั้น ทำไปเรื่อยๆจนมันดังเท่ากัน น่าจะหายครับ
[Image: myworkspace.jpg]
10-09-2007, 12:21
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เพิ่งจะรู้สาเหตูที่คุณดาไม่ยอมฝน saddle ให้ใครอีกแล้ว เป็นเพระตา Grid นี่เอง

ใครที่มีเต่าเกาหลีรีบปล่อยเลยครับ คุณป๋อเพิ่งบ่นกับผมว่าตอนนี้เต่าเต็มบ้านเลยอยากแบ่งให้พวกน้องฯไปใช้บ้าง
ในราคาที่หาที่ใหนไม่ใด้อีกแล้ว ใครอยากใด้ลองไปอ้อนเอาเองนะครับเพราะรายนี้ไม่ประกาศขายแน่นอน

ที่บอกให้ปล่อยก่อนเลยนี่คือกลยุธที่หมอ edo ใช้กับผมมาแล้วครับ
10-09-2007, 13:39
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

อย่างที่น้อง grid ทำ...ชาวบ้านมักเรียกว่า ลองผิดลองถูกครับ แต่พอดีผลที่ออกมามันไม่จบในทีเดียวแค่นั้นเอง
ลองทำแบบน้ายอดจุรีบอกไว้ก็ดีนะครับ เพราะเห็นเคยบอกไว้ว่าคุณพ่อซื้อให้
แต่ถ้าอยากได้เต่าจริงๆ ก็ลองเข้าๆออกๆบ้านน้าป๋อ บ่อยๆ เดี๋ยวเต่าติดใจ เดินตามกลับบ้านเองล่ะ เชื่อปุ๊นะ...

เมื่อสองวันก่อนผมก็ได้ถูกไหว้วานให้เอากีตาร์ที่ร้านนายพักผ่อนไปซ่อม ยี่ห้อ Paramount ปัญหาคือ action สูงลิบ สายอายุหลายปีแล้ว
แต่พอจะเริ่มทำ bridge pin หักคารู และผมก็ทำ saddle ของเค้าหายอีกต่างหาก...บัดสีจริงๆเลย!

เลยต้องงัดเอา bone saddle ที่อยู่ในกีตาร์ประทับจำ ออกมาฝนจนใส่ลงไปได้ หลวมโครก เลยตัดสายกีตาร์สายที่ 6 อัดรองลงไปด้านล่าง กะว่า ถ้าไม่ได้เรื่อง คงจะต้องหาให้ที่ร้านเค้าใหม่ ส่วนรู bridge pin ก็เล็กจัด เลยเอาสว่านทะลวงไส้ หลวมโครกเช่นเคยครับ

แต่พอปล้ำซักพักจนเสร็จ ออกมาเสียงดัง โอเคกู๊ด เลยรีบหิ้วไปคืนที่ร้านเอาไว้ใช้เป็นกีตาร์ส่วนกลางอย่างไม่รีรอ และคงไม่รับซ่อมอีกแล้ว..ปุ๊โล่งอก
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
10-09-2007, 13:57
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ต้องลองซ่อมดู ไหนๆก็ทำมาแล้ว ฮ่าๆ ลองดูอีกซักครั้งจะเป็นไรไป!!
ให้น้า Pooh ลองทำให้ดูก็ได้นะ เพื่อจะได้ Bone Saddle ติดมาแทน ฮิๆๆๆ Tongue
[Image: myworkspace.jpg]
10-09-2007, 15:32
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ผมบอกน้องกริดสีดวงทวาร....ไปแล้วครับว่า.....หากจำเป็นต้องใช้เล่นอาชีพที่ประจำอยู่ก็ให้มาเอาเต่าบางตัวของผมไปเล่นฟรีๆได้เลย
โดยไม่ต้องซื้อหรอกครับ เทียวไปเทียวมาหาที่ซ่อมค่าซ่อมจะเหนื่อยนา
เต่าบางตัวของผมอาสารับใช้สังคมอยู่นะครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
10-09-2007, 15:40
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ปุ๊ไม่รู้ว่าน้าป๋อมี "เต่าอาสาสมัคร" รับใช้สังคมด้วย น้ำใจเต่าเหลือคณานัก

ชักอยากรู้จักเต่า volunteer ซะแล้วสิ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
10-09-2007, 15:52

Forum Jump: