Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Taylor 214
Author Message
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: Taylor 214
ยินดีที่ได้รู้จักครับ น้องก้อง
ถือว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้เปิดตัวน้องก้องได้เลยนะเนี่ยBig Grin

ถือว่าเรารู้จักกันแล้ว ต่อไปนี้พี่จะได้ใช้ภาษาแสดงอารมณ์(ทะเล้น)ของพี่อย่างไม่ตะขิดตะขวงใจนะจ๊ะ

ปล.8-15เม.ย.นี้ พี่จะไปอิตาลี่ นัดนั่งจิบกาแฟกันก็ได้นะครับWink
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

19-03-2008, 10:54
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
Grid.. Wrote:ทั้งพี่กฤษณ์ พี่ป๋อ น้าอ้วน พี่แป้ง หรืออีกหลายๆคนที่ "เกิดก่อนผม".. บางคนอาวุโส(ใช้คำนี้ละกันครับ.. ถ้าใช้คำว่า แก่ เดี๋ยวมีโกรธกันตายเลย.. Big Grin)กว่าคุณพ่อผมด้วยซ้ำ

ดีนะที่ยังไม่ได้ใช้คำว่าแก่.....ไม่งั้นโดนเคืองแน่ๆ
(((แต่อายุ 4 ท่านนี้รวมกัน แก่กว่าอายุสนามหลวงอีกนะเนี่ยยย))))
19-03-2008, 11:24
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
SARUN Wrote:ดีนะที่ยังไม่ได้ใช้คำว่าแก่.....ไม่งั้นโดนเคืองแน่ๆ
(((แต่อายุ 4 ท่านนี้รวมกัน แก่กว่าอายุสนามหลวงอีกนะเนี่ยยย))))

เย้ยยยย!!!!!!
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

19-03-2008, 11:29
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
Maow Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:ในฐานะที่ผมเป็นคนจุดประเด็นเรื่อง "ลายเซ็นต์" ของน้องก้อง (เริ่มจาก post:#10)

ดีใจจังที่กระทู้ได้รับความสนใจ เพราะน้องก้องก็ได้แสดงมุมมองของตนเองออกมา น้าๆหลายท่านก็ได้ตอบและแสดงทัศนะอย่างลึกซึ้งทีเดียว

การแสดงทัศนะส่วนตัวในบางประเด็นที่เกี่ยวข้องมนุษย์จำนวนมาก ไม่มีบทสรุปที่ตายตัว มีแต่ข้อคิดและประโยชน์ที่ผู้อ่านจะนำไปใช้ แต่ทั้งนี้ก็อยู่ที่ว่าผู้อ่านจะคิดอย่างไร และเปิดใจรับได้แค่ไหน ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ชีวิตตลอดจนความรู้ที่หล่อหลอมผู้อ่านนั้นๆมาตั้งแต่เยาว์วัย

รูป avatar ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ครับ crop ให้มันเห็นชัดๆหน่อยสิครับ โดยเฉพาะแม่สาวที่ยืนอยู่ข้างๆน่ะ

จากที่น้า pooh เขียนมาทั้งหมด ผมคิดว่าประเด็นอยู่ที่ประโยคสุดท้ายครับ

ผมเป็นคนให้คะแนนความนิยมแก่น้องก้องเป็นคนแรก...ดังนั้น! ผมย่อมได้รับการพิจารณาที่ดีกว่าท่านอื่น...
ว่าแล้ว ขยายเฉพาะรูปครึ่งตัวให้เห็นน้องก้องและสาวข้างๆชัดๆโดยไม่เน้นวิวด้านหลังด้วยครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
19-03-2008, 11:45
Website Find Like Post Reply
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
ดีใจจังที่เข้าใจกันได้ ผมขอเสริมหน่อยนะครับ

เรื่องภาษาไทยกับผมก็ไม่เก่งมากนัก เลยไปนั่งค้นคว้ามาบ้างเพื่อมาตอบกระทู้นี้โดยเฉพาะครับ โดยสรุปคร่าวๆได้ว่า

ผมเห็นด้วยกับน้าๆทุกคนที่ออกความเห็นในกระทู้นี้ รวมถึงน้อง gong bee gees ด้วยครับ
และอ้างอิงจากคำแนะนำของน้าๆ เช่นน้า Ke@ng ว่าภาษาไทยมีการพัฒนามาเรื่อยๆครับตามยุคสมัย
มองง่ายๆ เอาแค่สมัยรัชกาลที่ 5 จนถึงปัจจุบัน มีคำศัพท์ที่เกิดขึ้นใหม่มามากมายครับ
เป็นการพิสูจน์ได้ว่า ภาษามีการพัฒนา เพียงแต่ใช้เวลาที่จะได้รับการยอมรับ

และคำหลายๆคำที่เราใช้ในปัจจุบันหลายคำก็เพี้ยนมาจากภาษาอังกฤษ จีน และภาษอื่นๆ เพื่อการค้า
"คำว่าเพี้ยน สมัย ร.5 ผมว่าคงเป็นภาษาวิบัติเหมือนกัน แต่ในปัจจุบันอยู่ในพจนานุกรม"
"วรรณกรรมของกวีเอกสุนทรภู่ ก็ถูกบรรจุให้เป็นวิชาเรียนใน Oxford ด้วยนะครับ เช่น พระอภัยมณี"
ภาษาไทยไม่หายไปไหนหรอกครับ และเราทุกคนในที่นี้ก็ภูมิใจกับภาษาไทยด้วย

ประเด็นของผมก็คือ
จุดประสงค์ของการสร้างภาษา ตัวอักษร คือ เพื่อเป็นการสื่อสารกันให้เข้าใจ
ในอดีตภาษาถูกใช้แบ่งกลุ่มว่าใครเป็นคนจากที่ไหน ถิ่นฐานมาจากไหน เป็นชนกลุ่มไหน อาณาจักรไหน
เพราะยังไม่มีประเทศ และหลายๆต่อหลายครั้ง ภาษาที่กำหนดกลุ่มที่แตกต่างทำให้เกิดสงคราม ผมเชื่อว่า
ไม่มีใครในที่นี้อยากให้ประเด็นเรื่องการใช้ภาษาเป็นจุดทำให้เกิดความไม่เข้าใจกัน

เพราะน้าๆทุกคนที่ผมรู้จักเคยเห็นหน้ากัน และที่ยังไม่เห็นหน้ากัน ทุกคนมีเจตนาดีหมด ถึงแม้ผมจะเข้ามาที่เวปนี้ด้วยเวลาอันสั้น แต่สัมผัสถึงจิตใจที่ดีงามได้

การใช้ภาษาที่ถูกต้องเป็นเรื่องดี และถูกต้อง แต่ภาษาที่ไม่ถูกต้องไม่ได้บอกว่าคนใช้คนนั้นเป็นคนไม่ดี ทำลายภาษา ทำลายชาติ ผมกลับมองว่าภาษาไทยไม่มีทางหายไป ถ้าประเทศชาติยังมั่นคง แต่ภาษาไทยจะสูญหายถ้าถูกคนจิตใจเลวทรามใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องใช้บ่อนทำลายชาติ

ไม่มีแค่ขาวกับดำ ไม่มีแค่ซ้ายกับขวา
เดินทางสายกลางครับ
เราใช้ภาษาเพื่อการสร้างสรรค์ครับ ไม่ใช่ใช้เพื่อทำลาย

ยินดีที่ได้รู้จักครับ gong bee gees

และดีใจที่ได้เข้ามาในเวปนี้ครับ
If heart is empty, brain doesn't matter.

19-03-2008, 12:50
LittleNomad Offline
un-assignment

ทำไมต้องพาดพิง พูดเรื่องอายุ?!? แล้วยังดันเลี่ยงคำว่า "แก่" แต่ส่อเจตนา!?! บัดเดี๋ยว หลาย ๆ คนจะเคืองเอาจริง ๆ ...ขอเตื่อน...

เรื่องสำคัญอีกอย่างคือ - - ถ้าจะคบหาใครเป็นสหาย, ...มิตรสหาย ไม่มีรุ่น... เป็นภาวะทางจิต ที่อยู่เหนือห้วงเวลาแห่งวัย...

สำหรับอะไร ๆ ที่เราถกกันในกระทู้นี้ ก็แค่ความคิดเห็นที่ไม่เหมือน -เท่านั้น
แม้โดยอาชีพ ผมต้องเขียนหนังสือทุกวัน ทว่าก็มิได้หมายความว่าผมเก่งภาษาไทย (ตกวิชาภาษาไทยด้วยซ้ำ สมัยเรียน)
เพียงแต่ ผมคิดว่า เมื่อผมกำลังสื่อสารกับผู้คน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง "คนไทย" ด้วย "ภาษาไทย" ขนบหลายอย่างทางหลักภาษา จำเป็นยิ่งที่จะต้องยึดเป็นหลักเอาไว้, แต่ก็อีกนั่นแหละ บางมุมของภาษา ก็มิติที่ขัดแย้งกับขนบ

ถ้าใครเอ่ยอ่านหนังสือไทยรุ่นเก่า ไม่ต้องเก่ามาก็ได้ แค่ย้อนกลับไปสักหนึ่งชั่วคน จะสังเกตเห็นได้ว่า มีศัพท์หลายคำ เขียนไม่เหมือนในปัจจุบัน!

ครับ... ภาษาเป็นวัฒนธรรมอย่างหนึ่ง ซึ่งวัฒนธรรมนั้นมีการเคลื่อนที่ มีพัฒนาการ

ที่สำคัญ ในหน้าบอร์ดนี้ ว่ากันอย่างให้ถึงที่สุดแล้ว มันเหมือนเป็นช่องทางของการสนทนาระหว่างกัน การใช้ภาษา ณ สถานที่นี้ จึงไม่จำเป็นต้องเคร่งครัดอะไรนักกับขนบ ขอแค่มีกาลเทศะ พูดง่าย ๆ คือ ไม่จาบจ้วงหยาบคาย หรือทำร้ายผู้อื่นด้วยภาษา...

ครับ... จะอย่างไรก็ตาม พูดกันจากใจจริง ผมชอบและรู้สึกชื่นชมน้าGongฯ
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
19-03-2008, 13:50
mai_911 Offline
Senior member

ไม่มีความเห็นอะไร แค่พึ่งจะเปลี่ยนรูป เลยแวะเข้ามาเฉยๆ อิ อิ^_^
19-03-2008, 14:04
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
LittleNomad Wrote:ไม่จาบจ้วงหยาบคาย หรือทำร้ายผู้อื่นด้วยภาษา...

เห็นด้วยอย่างยิ่ง ครับ

mai_911 Wrote:ไม่มีความเห็นอะไร แค่พึ่งจะเปลี่ยนรูป เลยแวะเข้ามาเฉยๆ อิ อิ^_^

ไม่อธิบายหรือให้ความเห็นซักเล็กน้อย เกี่ยวกะ Taylor 214 เหรอครับ TongueTongueTongue
(This post was last modified: 19-03-2008, 14:48 by SARUN.)
19-03-2008, 14:43
LittleNomad Offline
un-assignment

เรามาชักใบเรือ ให้กลับเข้าสู่ประเด็นคำถามของกระทู้นี้ดีกว่า...

gong_bee_gees Wrote:สวัสดีครับ ขอรบกวนนิดนึงครับ ไม่ทราบว่าน้าๆพอจะทราบราคาของ Taylor 214 รึเปล่าครับ แล้วสำหรับตัวนี้นี่น่าเล่นมั้ยครับ ผมเคยอ่านเจอมาว่า Martin ที่ back & side เป็น laminated rosewood นั้น เขาจะใช้ Mahogany เป็นชั้นกลางใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่าของ Taylor นี่เขาทำเหมือน Martin รึเปล่าครับ หรือว่าเขาใช้ rosewood ทั้งหมดครับ ขอบคุณครับ

Katayoot Wrote:214 ปี 2007 ด้านใน mahogany ด้านนอก ลาย rosewood ครับ

gong_bee_gees Wrote:ตอนนี้ปี 2008 แล้วเขายังทำแบบนั้นอยู่รึเปล่าครับ แล้วทำไมเขาถึงทำแบบนั้นเหรอครับ หรือว่ามันช่วยลดต้นทุนได้ ขอบคุณครับ อ้อ...แล้วเรื่องเสียงนี่เป็นอย่างไรบ้างครับ
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
19-03-2008, 15:03
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

เคยเป็นเจ้าของอยู่แว่บเดียว ก็ขายต่อซะแล้ว

เสียงก็เอกลักษณ์ Taylor ครับ กรุ๊งกริ๊ง สดใส แต่ power ยังไม่มากถึงแม้จะตัวใหญ่ แต่ preamp 3 เม็ดรุ่นใหม่ที่ติดมา

ความเห็นแบบตรงไปตรงมา ไม่ชอบครับ และอีกหลายๆคนก็ไม่ค่อยพอใจนัก ด้วยเหตุผลที่ว่ามันขยายเสียงออกมาไม่เพราะ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
19-03-2008, 15:08

Forum Jump: