Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Taylor 214
Author Message
Run Offline
Senior member

Likes Given: 7
RE: Taylor 214
ผมอ่านแล้วอึ้งๆ คงไม่ขอออกความเห็นอะไร
แต่อยากให้น้องลดความเครียดลง
อะไรที่น้องคิดว่าดีก็ทำไปเถอะครับ
Rolleyes
18-03-2008, 20:53
Find Like Post Reply
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
ต้องขออภัยน้าๆทุกท่านด้วย หากผมทำให้ท่านต้องสงสัยในความเป็นตัวจริง-ตัวปลอม หรือว่ามีตัวตนหรือไม่ของผมนะครับ ที่ผ่านมาที่ผมไม่ได้ลงรูปของผมเพราะว่ารูปที่ผมมีอยู่นั้น ขนาดมันใหญ่เกินไปครับ แล้วผมก็ย่อขนาดไม่เป็นซะด้วย เมื่อวานนี้ (17 มีนาคม) ผมลองพยายามอยู่หลายครั้งแต่ก็ไม่สำเร็จ จึงส่ง PM ไปหาท่าน webmaster ท่าน webmaster ก็ให้คำแนะนำมา แต่จนแล้วจนรอดผมก็ทำไม่ได้ครับ สุดท้ายท่าน webmaster จึงบอกว่าให้ผมส่ง e-mail พร้อมรูปไป แล้วท่าน webmaster จะช่วยจัดการให้ วันนี้ (18 มีนาคม) ผมเปิด e-mail ดู ก็ได้รับรูปที่ลดขนาดลงแล้วกลับมา ผมจึงใส่รูปทันทีเลยครับ ต้ิองขอบคุณท่าน webmaster มากเลยครับ ส่วนเบอร์โทรของผมที่อิตาลี ผมจะให้ไว้ที่นี่เลยแล้วกัน เบอร์บ้าน 39-011-910-1024 เบอร์มือถือ 39-34-900-5419 เบอร์บ้านที่เมืองไทย 02-519-8693 เบอร์มือถือที่เมืองไทยจำไม่ได้ครับ ขอโทษด้วย สวัสดีครับ
อ้อ...ลืมบอกไป ในรูป ผมคือคนทางขวานะครับ ส่วนสาวน้อยน่ารักคนนั้นเป็นเพื่อนครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
18-03-2008, 21:37
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ผมรักน้องครับ
ผมคนหนึ่งที่อนุรักษ์ภาษาไทย
แต่ผมเป็นนักกฎหมายและทนายความ
ภาษาไทยของผมจึงดิ้นได้....
ต่อไปนี้เชื่อว่าหลายท่านคงเข้าใจตัวน้องซึ่งเป็นอนุชนรุ่นหลังดีขึ้นอีกมากมาย ดีครับที่พยายามปลุกกระแสความรักชาติในรูปแบบต่างๆ
การเป็นคนอนุรักษ์...ก็อย่างนี้แหละ จะให้คนเห็นพ้องด้วยทั้งประเทศไทยเลยเชียวหรือครับ คงคาดหวังได้บางส่วน
ผมและหลายคนจะช่วยสนับสนุนความคิดดีๆของน้อง แต่บางท่านเค้ามีความสุขตามแบบของเค้า
เราก็แบ่งปันความสุขกันไป ดีไหมครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
18-03-2008, 21:42
Website Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

gong_bee_gees Wrote:แล้วลายเซ็นต์ของผมก็เป็นเรื่องอีกจนได้ ผมว่าลายเซ็นต์ของผมเนี่ยทำให้ผมโดนสมาชิกในบอร์ดเกลียดไปหลายคนแล้วล่ะ ครั้งก่อนโน้นก็เคยมีปัญหากับสมาชิกท่านหนึ่งมาแล้ว เพราะผมดันไม่เจียมเนื้อเจียมตัว ไปตำหนิเขา พอผ่านเหตุการณ์นั้นมาได้ ก็คิดกับตัวเองว่า เอาล่ะต่อไปนี้เขาจะใช้ภาษาอย่างไร จะพิมพ์ถูก พิมพ์์ผิดอย่างไร ผมก็จะไม่ยุ่ง ไม่ตำหนิ เพราะมันเป็นสิทธิ์ของเขา แต่ผมก็ยังเก็บลายเซ็นต์ของผมอยู่ หลายๆครั้งที่อ่านคำตอบจากน้าๆหลายๆท่าน ก็เห็นบ่อย ที่พิมพ์ผิดกัน ทั้งตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม ผมก็ไม่ยุ่ง ไม่ว่า ไม่ตำหนิ เพราะมันเป็น "สิทธิ์" ของคุณ และผมก็ไม่อยากให้คนทั้งบอร์ดเกลียดผม เพราะบังอาจไปตำหนิพวกท่าน ตอนนี้ผมก็นิ่ง เงียบ เฉย เวลาเห็นภาษาที่ผิด ผมถามหน่อยว่าผมผิดเหรอครับ ผมมีเจตนาดี เพราะผมเห็นว่าภาษานั้นมีคุณค่า และ้เราก็มีภาษาใช้เป็นของเราเอง ผมมาอยู่ที่อิตาลีเนี่ยก็มีเพื่อนต่างชาติ ต่างภาษา มีเพื่อนที่มาจากประเทศ คองโก (แอฟริกา) เขาก็มีภาษาพูดของเขาเหมือนกัน แต่เขาไม่มีภาษาเขียนครับ เขาเขียนเป็นแต่พยัญชนะแบบอังกฤษ ผมก็คิดในใจว่า ดีเท่าไหร่แล้วที่เรามีภาษา มีตัวอักษรใช้เป็นของตัวเอง แล้วมีเหตุผลอะไรล่ะครับ ที่เราจะไม่รักษามันไว้ หรือว่าจะต้องรอจนกว่าภาษาไทยจะสูญหายไปซะก่อน ถึงค่อยมาเสียดายกัน สิ่งที่เรามีอยู่บางครั้งเราก็ไม่เห็นค่าของมัน แต่เมื่อใดที่เราสููญเสียมันไป เราก็จะมานั่งคร่ำครวญเสียใจว่าทำไมเราถึงไม่รักษามันไว้ให้ดี ผมไม่ทราบนะครับ ว่าการที่จะพิมพ์คำไทยให้มันถูกต้องเนี่ย มันจะทำให้ท่านต้องมาเสียเวลามากมายขนาดไหน ท่านๆทั้งหลายทราบหรือไม่ครับ ว่าตอนนี้เนี่ยผมพิมพ์ภาษาไทยได้อย่่างไร ตอนนี้ผมใช้ http://www.learningthai.com/thaikeyboard/ ครับ ผมต้องลาก mouse ไปกดตามตัวอักษรต่างๆบนแป้นพิมพ์ ย้ำว่าใช้ mouse นะครับ ไม่ใช่ keyboard เหมือนที่ท่านๆใช้กัน แล้วท่านลองคิดดูสิครับ ว่าผมต้องใช้เวลามากกว่าท่านตั้งเท่าไหร่ แล้วผมก็ขอให้ท่านกลับไปดูข้อความของผมทุกข้อความด้วยว่าผมพิมพ์ไปเยอะรึเปล่า ผมยอมรับว่าผมเองก็ไม่ได้พิมพ์ถูก 100% เหมือนกัน แต่ถ้าเทียบความยากลำบากแล้วล่ะก็ ผมพิมพ์ลำบากกว่าท่านๆเยอะ แล้วก็เสียเวลามากกว่าท่านมากด้วย แต่ผมก็ยอมเสียเวลาแล้วพิมพ์ถูกดีกว่าพิมพ์เร็วแล้วพิมพ์ผิด ผมไม่ว่าครับ หากท่านจะยังคงใช้ภาษาวิบัติกันต่อไป เพราะมันเป็นสิทธิ์ของท่าน แต่คนเราเดี๋ยวนี้รู้จักกันแต่ "สิทธิ" แต่ลืม "หน้าที่" หน้าที่ของคนไทยคืออะไรครับ ก็คือการรักษาสมบัติของชาติ รวมถึงภาษาด้วย ผมก็แค่เด็กอายุ 17 ปีคนหนึ่ง หากทำอะไรที่ไม่ถูกใจท่านทั้งหลาย ก็ต้องกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ยอมรับว่าเหนื่อยครับ ทำดีแต่ไม่ได้ดี แต่ผมก็ไม่อยากให้ใครมาชื่นชมผมหรอก ถ้าท่านทั้งหลายอยากให้ผมเปลี่ยนลายเซ็นต์ ผมก็จะเปลี่ยน แต่ผมขอเหตุผลที่พอฟังขึ้นหน่อยก็แล้วกันนะครับ เหนื่อยครับ...เหนื่อยใจ สวัสดีและขอบคุณมากครับ

ความคิดเรื่องรักชาติรักภาษา เป็นน่าชมเชยยิ่งนักน้องเอ๋ย...

เพื่อน ๆ คนอื่น ๆ ในบ้านนี้ จะว่าอย่างไร หรือเคยมีประเด็นอะไรขัดอกขัดใจกัน ผมก็ไม่ทราบ...

แต่สำหรับผม... อยากจะแค่ให้น้อง ทำความเข้าใจสักนิด ในประเด็นที่น้องพยายามชี้นำหาเหตุว่า ที่นี่มี 'ภาษาวิบัติ' และอยากให้ใครต่อใคร ปรับปรุง -ใช่หรือไม่?
...ถ้าไม่ีใช่ ผมต้องขออภัย ที่เข้าใจผิด
...แต่ถ้าใช่ ก็ต้องบอกว่า น้องควรมีมิติกว้างกว่านี้ หากคิดจะแสดงทัศนะทางสังคมและภาษา

เอาแค่สิ่งที่น้องเขียนระบายความขับข้องหมองใจมา ก็เต็มไปด้วย 'สำนวนภาษาพูด' กระทั่งเปรอะไปด้วยคำซึ่ง พวกเคร่งครัดภาษาสุดขั้ว เรียกคำเหล่านั้นว่า 'คำวิบัติ' (ที่ผมขีดเส้นใต้ ระบายสีแดง) นั่นเป็นตัวอย่าง...

จริงแท้ครับ... เรามีภาษา มีอักษร ของเราเอง... แต่รากของเราก็ยืมภาษาอื่นมาปนอยู่มากทีเดียว...

ปล่อยวางลงสักหลาย ๆ ส่วนเถอะครับ กับวิวัฒนการของภาษา

ถ้าอยากคุยเรื่องทัศนะภาษา ว่าง ๆ ผมจะมาถกหนังภาษาไทยให้ฟัง แต่ก่อนอื่นใด ใจน้องต้องเปิดกว้าง รับเสียงวิพากษ์... ส่วนใครจะถูกใครจะผิด นั่นอีกเรื่องหนึ่ง...

ท้ายสุด... ผมชื่นชมในมุมความรู้สึกที่ดีงามของน้อง แต่ขอตำหนิว่าให้ขัดมุมที่จะส่อไปในทางชาตินิยมสุดขั้วลงบ้างสักหน่อยจะดีมากทีเดียว...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
18-03-2008, 21:51
Roundback

LittleNomad Wrote:
gong_bee_gees Wrote:แล้วลายเซ็นต์ของผมก็เป็นเรื่องอีกจนได้ ผมว่าลายเซ็นต์ของผมเนี่ยทำให้ผมโดนสมาชิกในบอร์ดเกลียดไปหลายคนแล้วล่ะ ครั้งก่อนโน้นก็เคยมีปัญหากับสมาชิกท่านหนึ่งมาแล้ว เพราะผมดันไม่เจียมเนื้อเจียมตัว ไปตำหนิเขา พอผ่านเหตุการณ์นั้นมาได้ ก็คิดกับตัวเองว่า เอาล่ะต่อไปนี้เขาจะใช้ภาษาอย่างไร จะพิมพ์ถูก พิมพ์์ผิดอย่างไร ผมก็จะไม่ยุ่ง ไม่ตำหนิ เพราะมันเป็นสิทธิ์ของเขา แต่ผมก็ยังเก็บลายเซ็นต์ของผมอยู่ หลายๆครั้งที่อ่านคำตอบจากน้าๆหลายๆท่าน ก็เห็นบ่อย ที่พิมพ์ผิดกัน ทั้งตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม ผมก็ไม่ยุ่ง ไม่ว่า ไม่ตำหนิ เพราะมันเป็น "สิทธิ์" ของคุณ และผมก็ไม่อยากให้คนทั้งบอร์ดเกลียดผม เพราะบังอาจไปตำหนิพวกท่าน ตอนนี้ผมก็นิ่ง เงียบ เฉย เวลาเห็นภาษาที่ผิด ผมถามหน่อยว่าผมผิดเหรอครับ ผมมีเจตนาดี เพราะผมเห็นว่าภาษานั้นมีคุณค่า และ้เราก็มีภาษาใช้เป็นของเราเอง ผมมาอยู่ที่อิตาลีเนี่ยก็มีเพื่อนต่างชาติ ต่างภาษา มีเพื่อนที่มาจากประเทศ คองโก (แอฟริกา) เขาก็มีภาษาพูดของเขาเหมือนกัน แต่เขาไม่มีภาษาเขียนครับ เขาเขียนเป็นแต่พยัญชนะแบบอังกฤษ ผมก็คิดในใจว่า ดีเท่าไหร่แล้วที่เรามีภาษา มีตัวอักษรใช้เป็นของตัวเอง แล้วมีเหตุผลอะไรล่ะครับ ที่เราจะไม่รักษามันไว้ หรือว่าจะต้องรอจนกว่าภาษาไทยจะสูญหายไปซะก่อน ถึงค่อยมาเสียดายกัน สิ่งที่เรามีอยู่บางครั้งเราก็ไม่เห็นค่าของมัน แต่เมื่อใดที่เราสููญเสียมันไป เราก็จะมานั่งคร่ำครวญเสียใจว่าทำไมเราถึงไม่รักษามันไว้ให้ดี ผมไม่ทราบนะครับ ว่าการที่จะพิมพ์คำไทยให้มันถูกต้องเนี่ย มันจะทำให้ท่านต้องมาเสียเวลามากมายขนาดไหน ท่านๆทั้งหลายทราบหรือไม่ครับ ว่าตอนนี้เนี่ยผมพิมพ์ภาษาไทยได้อย่่างไร ตอนนี้ผมใช้ http://www.learningthai.com/thaikeyboard/ ครับ ผมต้องลาก mouse ไปกดตามตัวอักษรต่างๆบนแป้นพิมพ์ ย้ำว่าใช้ mouse นะครับ ไม่ใช่ keyboard เหมือนที่ท่านๆใช้กัน แล้วท่านลองคิดดูสิครับ ว่าผมต้องใช้เวลามากกว่าท่านตั้งเท่าไหร่ แล้วผมก็ขอให้ท่านกลับไปดูข้อความของผมทุกข้อความด้วยว่าผมพิมพ์ไปเยอะรึเปล่า ผมยอมรับว่าผมเองก็ไม่ได้พิมพ์ถูก 100% เหมือนกัน แต่ถ้าเทียบความยากลำบากแล้วล่ะก็ ผมพิมพ์ลำบากกว่าท่านๆเยอะ แล้วก็เสียเวลามากกว่าท่านมากด้วย แต่ผมก็ยอมเสียเวลาแล้วพิมพ์ถูกดีกว่าพิมพ์เร็วแล้วพิมพ์ผิด ผมไม่ว่าครับ หากท่านจะยังคงใช้ภาษาวิบัติกันต่อไป เพราะมันเป็นสิทธิ์ของท่าน แต่คนเราเดี๋ยวนี้รู้จักกันแต่ "สิทธิ" แต่ลืม "หน้าที่" หน้าที่ของคนไทยคืออะไรครับ ก็คือการรักษาสมบัติของชาติ รวมถึงภาษาด้วย ผมก็แค่เด็กอายุ 17 ปีคนหนึ่ง หากทำอะไรที่ไม่ถูกใจท่านทั้งหลาย ก็ต้องกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ยอมรับว่าเหนื่อยครับ ทำดีแต่ไม่ได้ดี แต่ผมก็ไม่อยากให้ใครมาชื่นชมผมหรอก ถ้าท่านทั้งหลายอยากให้ผมเปลี่ยนลายเซ็นต์ ผมก็จะเปลี่ยน แต่ผมขอเหตุผลที่พอฟังขึ้นหน่อยก็แล้วกันนะครับ เหนื่อยครับ...เหนื่อยใจ สวัสดีและขอบคุณมากครับ

ความคิดเรื่องรักชาติรักภาษา เป็นน่าชมเชยยิ่งนักน้องเอ๋ย...

เพื่อน ๆ คนอื่น ๆ ในบ้านนี้ จะว่าอย่างไร หรือเคยมีประเด็นอะไรขัดอกขัดใจกัน ผมก็ไม่ทราบ...

แต่สำหรับผม... อยากจะแค่ให้น้อง ทำความเข้าใจสักนิด ในประเด็นที่น้องพยายามชี้นำหาเหตุว่า ที่นี่มี 'ภาษาวิบัติ' และอยากให้ใครต่อใคร ปรับปรุง -ใช่หรือไม่?
...ถ้าไม่ีใช่ ผมต้องขออภัย ที่เข้าใจผิด
...แต่ถ้าใช่ ก็ต้องบอกว่า น้องควรมีมิติกว้างกว่านี้ หากคิดจะแสดงทัศนะทางสังคมและภาษา

เอาแค่สิ่งที่น้องเขียนระบายความขับข้องหมองใจมา ก็เต็มไปด้วย 'สำนวนภาษาพูด' กระทั่งเปรอะไปด้วยคำซึ่ง พวกเคร่งครัดภาษาสุดขั้ว เรียกคำเหล่านั้นว่า 'คำวิบัติ' (ที่ผมขีดเส้นใต้ ระบายสีแดง) นั่นเป็นตัวอย่าง...

จริงแท้ครับ... เรามีภาษา มีอักษร ของเราเอง... แต่รากของเราก็ยืมภาษาอื่นมาปนอยู่มากทีเดียว...

ปล่อยวางลงสักหลาย ๆ ส่วนเถอะครับ กับวิวัฒนการของภาษา

ถ้าอยากคุยเรื่องทัศนะภาษา ว่าง ๆ ผมจะมาถกหนังภาษาไทยให้ฟัง แต่ก่อนอื่นใด ใจน้องต้องเปิดกว้าง รับเสียงวิพากษ์... ส่วนใครจะถูกใครจะผิด นั่นอีกเรื่องหนึ่ง...

ท้ายสุด... ผมชื่นชมในมุมความรู้สึกที่ดีงามของน้อง แต่ขอตำหนิว่าให้ขัดมุมที่จะส่อไปในทางชาตินิยมสุดขั้วลงบ้างสักหน่อยจะดีมากทีเดียว...

น้องเอ๋ย น้าอ้วนLittleNomad เป็นรุ่นพี่อาวุโสคนสำคัญคนหนึ่งของบ้านสีฟ้า
ผมเฝ้าสังเกตการณ์มานานแล้วและทราบดีว่าน้าอ้วนเชี่ยวชาญภาษาไทยพอควรเลยครับ แต่คนที่เชี่ยวชาญภาษาไทย อาจเบื่อที่จะต้องมาใช้คำภาษาไทยให้ถูกต้อง 100% ในบ้านสีฟ้าหลังนี้ เข้าทำนอง...
เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม
หลิวลู่ลม

ข้อความข้างต้นที่น้าอ้วนสอนน้อง ผมว่ามีค่ามากมายนัก โปรดเข้าใจมุมมองโลกกว่าอีกสักนิด แล้วน้องจะกลายเป็นเด็กที่แก่แดดไปโดยปริยาย!
รู้ไหมครับ ผมชอบคุยกันรุ่นพี่ เพราะทำให้ผมได้ประสบการณ์
แต่ผมชอบเที่ยวและเล่นกับเด็กหรืออายุน้อยกว่าเพราะทำให้ผมสบายใจดี ไม่ต้องเครียด เนื่องจากในชีวิตจริงของคนเราก็เครียดกันไปคนละหลายแบบ
..ว่าแต่ว่า..น้องเครียดอยู่ไหมนี่ หากไม่เครียด ก็จงยิ้มรับโลกกว้างที่พี่ๆในบ้านสีฟ้าหยิบยื่นให้น้องด้วยความหวังดีและจริงใจ
All I Have
(This post was last modified: 18-03-2008, 22:09 by povation.)
18-03-2008, 22:05
MUI Offline
Senior member

ผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่อยากอ่าน อยากฟัง คำวิจารณ์ 214 เผื่อจะมีวาสนาได้กีต้าร์ราคาเกินหมื่น..มา กอด คนที่โพสต์ขายน่ะ ผมเคยเป็นลูกค้าแกด้วย ยังติดใจสินค้าที่ซื้อไปไม่หาย...เอาละ ผมโทรคุยกับเจ้าของก็ด้าย(ได้)
18-03-2008, 22:14
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ได้แสดงความคิดมา ณ ที่นี้นะครับ แล้วก็ต้องขอขอบคุณน้า LittleNomad ด้วย ที่ให้คำแนะนำมา จริงๆผมก็ทั้งตั้งใจและไม่ได้ตั้งใจให้ใครต่อใครปรับปรุงเกี่ยวกับการใช้ภาษา จะว่าไปที่ผมตัดสินใจพิมพ์ลายเซ็นต์ส่วนตัวแบบนี้ ตอนแรกผมตั้งใจจะ "ป้องกัน" มากกว่าที่จะ "แก้ไข" ซึ่งถึงตอนนี้ความตั้งใจของผมก็ยังคง ตั้งใจจะ "ป้องกัน" อยู่ แต่ ณ ตอนนี้คงจะไม่มีประโยชน์แล้ว ก็ขอเปลี่ยนความตั้งใจเป็น "รณรงค์" ก็แล้วกันนะครับ ส่วนที่น้าบอกว่าผมเองก็ยังใช้สำนวนภาษาพูดเลย ผมก็ทำคำตอบให้เป็นสีแดงแล้วนะครับ ส่วนที่น้าตำหนิว่าให้ขัดมุมที่จะส่อไปในทางชาตินิยมสุดขั้วลงบ้างสักหน่อยจะดีมากทีเดียวนั้น ตอนนี้ผมก็กำลังทำอยู่ครับ นั่นคือ ต่อไปนี้เขาจะใช้ภาษาอย่างไร จะพิมพ์ถูก พิมพ์์ผิดอย่างไร ผมก็จะไม่ยุ่ง ไม่ตำหนิ เพราะมันเป็นสิทธิ์ของเขา ที่พิมพ์ผิดกัน ทั้งตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม ผมก็ไม่ยุ่ง ไม่ว่า ไม่ตำหนิ ตอนนี้ผมก็นิ่ง เงียบ เฉย เวลาเห็นภาษาที่ผิด อย่างไรซะก็ต้องขอขอบคุณมากๆเลยนะครับ อีกอย่างหนึ่ง จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้เครียดอะไรมากมายและพร้อมที่จะรับคำแนะนำจากน้าๆทุกท่านอยู่แล้วล่ะครับ สวัสดี
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
18-03-2008, 22:34
Roundback

ดีใจที่เข้าใจซึ่งกันและกัน
Happy ending ไปได้อีกกรณี
All I Have
18-03-2008, 22:52
Ke@nG Offline
Member

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดี กระทู้หนึ่งในสายตาผม น่าสนใจมาก มากจริงๆ

ผมอ่านแล้วอยากบอกเลยว่า เข้าใจ และชื่นชมที่น้องรักความเป็นไทย อยากจะสืบทอดภาษาไทย ผมเชื่อครับว่าน้องคิดดีแน่ และก็กำลังทำดีอยู่ ผมอยากจะบอกให้สบายใจได้เลยครับว่า ภาษาไทยเป็นภาษาที่ไม่มีวันตายแล้ว เพราะว่ามีการทำบันทึกตั้งแต่สมัยพ่อขุนราม หลักฐาน ความเป็นมาต่อเนื่องจนผ่านวิกฤตนั้นมาแล้ว

ส่วนการใช้ภาษาแสลง มีทุกชนชาติ ทุกยุคทุกสมัยครับ มีทั้งยังคงอยู่และเป็นที่ยอมรับในเวลาต่อมา และก็มีทั้งผ่านมา และผ่านไป อย่าไปกังวลเลยครับ เมื่อถึงการใช้งานจริงๆ การศึกษา(ทั้งในและนอกสถานศึกษา) จะเป็นตัวกำหนดในการใช้ ให้ถูกต้องตามกาลเทศะเองครับ

อย่าคิดมากว่าผู้อื่นจะตำหนิเราที่เจตนาดีเลยครับ เอาเป็นว่าการรณรงค์ หรือ การขอความร่วมมือเพื่อให้เกิดพร้อมเพรียงแทบทุกอย่าง จะต้องใช้ศิลปะในการชักจูงด้วย วันนี้ไม่เข้าใจไม่เป็นไรครับ วันหน้าน้องจะเข้าใจ ประสบการณ์จะทำให้น้องแกร่งกล้าขึ้นเองครับ

ส่วนเรื่องของการใช้ภาษาในบอร์ด ขอให้น้องทำใจนะครับ เพราะหน้า webboard ของเกือบทุก website ทั้งไทย และเทศ เค้าใช้ภาษาพูดกันแทบทั้งนั้น เอาเป็นว่าอย่าให้ถึงกับไม่รู้เรื่องเช่น เพิด-อา-ราย-มะ-เหง-จา-รู-เริ่ง-เรยยยยยยย Smile

ทุกวันนี้หากน้องเห็นพี่พิมพ์ภาษาไทยแล้วจะสงสาร แค่ความเห็นนี้นี้ใช้เวลามากกว่า 35-40 นาที เดี๋ยวเดินหน้า ถอยหลัง อยู่นี่แหละ เพราะไม่เคยฝึกเลย หลายต่อหลายครั้งที่พี่โพสไปแล้วกลับมาอ่านเจอที่พิมพ์ผิดจนอ่านไม่รู้เรื่อง ก็จะเข้ากลับไปแก้ไข พี่ก็ใช้ชีวิตอยู่ที่อื่นหลายปี แต่เทียบไม่ได้เลยกับหลายๆท่านในบ้านสีฟ้านี้ เช่นน้า pood, povation, LittleNomad ที่เห็นโลกมามากมายนัก ขอให้เชื่อเถอะครับว่าลองปรับกลยุทธนำเสนอใหม่ แล้วน้องจะได้อะไรต่อมีอะไรจากผู้ใหญ่หลายๆท่านในนี้อีกอย่างประมาณค่าไม่ได้

ตัวพี่เองก็เพิ่งเป็นสมาชิกกระทู้นี้มาไม่นานครับ พี่เข้ามาอ่านเกือบสัปดาห์ ก่อนทำการสมัครสมาชิกความเห็นส่วนตัวพี่ว่าที่นี่สังคมดีครับ และก็อบอุ่นเป็นมิตรมาก ขอให้อย่าคิดมากครับ ตั้งใจดีแล้ว ทำดีแล้ว ลองเปลี่ยนวิธีนำเสนอดูครับ เป็นการฝึกตนเองไปในตัวด้วย

ขอให้มีความสุขทุกครั้งในการมาเที่ยวบ้านสีฟ้าแห่งนี้นะครับ อย่าคิดมาครับ
18-03-2008, 22:53
Roundback

น้าKe@nG ก็เป็นเด็กนอก (ไปเรียนต่อต่างประเทศตั้งแต่เยาว์วัย) ใช้และพิมพ์ไทยได้ขนาดนี้ก็สุดยอดแล้วครับ
แต่ผมมีข้อสงสัยจะถามว่า.....
ศิลปะในการชักจูง....โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ชักจูงเพื่อนให้ไปเที่ยวกับเรา หรือชักจูงให้เค้าซื้อกีตาร์บ่อยๆเหมือนเรา นี่ทำไงครับ....ผมคงไม่มีศิลปะเอาซะเลย!
All I Have
18-03-2008, 23:06

Forum Jump: