Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอระบายความในใจบ้างนะครับ
Author Message
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
RE: ขอระบายความในใจบ้างนะครับ
คุณย่าผมเคยสอนว่า เวลาเราจะทำอะไรซักอย่างให้ตั้งใจทำให้ดีที่สุด ถ้ามันจะผิดพลาดก็ถือเป็นบทเรียน
และนำมาแก้ไขปรับปรุง ถ้ามีคนมาตำหนิเรา ขอให้เราคิดและพิจารณาให้ถี่ถ้วน ว่าสิ่งที่เค้าพูด มีส่วนถูก หรือมีเจตนาอย่างอื่น ถ้าคิดแล้วเป็นความบกพร่องของเรา จงเรียนรู้เพิ่มเติมแก้ไขข้อบกพร่อง อย่าให้พลาดซ้ำๆ แต่ถ้าสิ่งที่เค้าพูดมีเจตนาที่ไม่ดี จงปล่อยวาง เพราะความดีของเราจะปรากฏเอง

และเมื่อไหร่ที่เราทำผิดพลาดแล้วมีคนให้โอกาสเรา จงฉวยโอกาสนั้นไว้ และสนองน้ำใจที่หยิบยื่นโอกาสให้เราอย่างดีที่สุด อย่าใช้โอกาสเพื่อเอาหน้ารอด

ผมไม่เคยเอากีต้าร์ไปซ่อมซักครั้งครับ แต่ผมทำงานบริการเหมือนกันเข้าใจความรู้สึก ทั้งผู้ให้บริการ และผู้รับบริการ

เฮ้งเจีย ถูกลงโทษขับจากสวรรค์ มาเป็นลิง เจ้าแม่กวนอิมนึกสงสารให้โอกาสกลับตัว ไปอันเชิญพระไตรปิฎก แต่ก็ป้องกันโดยการใส่วงแหวนที่หัว เมื่อไหร่ที่ทำผิดจะโดนลงโทษทันที

เรื่องนี้สอนอะไร สอนว่าเทวดายังทำผิดได้เลย และโดนลงโทษอย่างสาหัสด้วย แต่ก็ยังได้รับโอกาส กลับตัว แต่อย่าทำผิดซ้ำๆซากๆนะ จะไม่เหลือเครดิตให้เชื่ออีกเลย

ยังไงเป็นกำลังใจให้ช่างกีต้าร์ทุกคน รวมถึงทุกๆอาชีพครับ
If heart is empty, brain doesn't matter.

17-03-2008, 14:05
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอระบายความในใจบ้างนะครับ - by love666 - 17-03-2008, 14:05

Forum Jump: