Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Wake up, Martin...
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: Wake up, Martin...
ผมว่า Fender ค้องมีแผนการใหญ่แน่นอนครับแต่คงเดายากว่าจะเป็นแผนอะไร เรื่องกีต้าร์โปร่ง hi-end นี่เป็นเรื่องหนามยอกอกของ Fender มาหลายสิบปีแล้วครับ ผมเองก็เป็นแฟนพันธุ์แท้ของ Fender และสะสม Fender all solid ทุกรุ่นที่เคยผลิตในอดีต ผมว่าเรื่องเสียงหรือความสวยงามนั้นก็ไม่ใด้เป็นรองยี่ห้ออื่นๆแม้แต่น้อยแต่ต้องเลิกผลิตไปเพราะ image สู้ยี่ห้ออื่นไม่ใด้เท่านั้นเอง

เมื่อต้นปีนี้ Fender ก็ลองตลาดโดยการผลิต Kingman Limited Run มาขาย 150 ตัวในราคา 2,688 USD แต่ผมว่าไม่น่าจะขายออกครับ

http://www.fender.com/blog/limited-run-o...ming-soon/

[Image: kingmanz.jpg]

รุ่นนี้น่าจะผลิตที่ New Hartford เพราะเป็นโรงงานกีต้าร์โปร่งโรงเดียวในอเมริกาของ Fender

ส่วนเรื่องการปลุกผี Ovation นั้นผมว่ามีความเป็นไปใด้น้อยมากเพราะเห็นกันชัดๆว่า Fender กำลังปล่อยใ้ห้ Ovation USA ตายไปเหมือนกับที่เคยทำกับ Tacoma มาแล้วเมื่อหกปีก่อน เรื่องนี้มีหลักฐานชัดเจนครับ

http://www.ovationguitars.com/support/crack_the_code

ในยุครุ่งเรืองสุดนั้น Ovation USA เคยผลิต Ovation ถึง 45,999 ตัวในปี 1979 เมื่อ Fender เข้าไปซื้อโรงงานนั้น Ovation USA ก็ยังมียอดผลิต 8,927 ตัวในปี 2007 แต่ในปี 2009 ยอดผลิตลดมาเหลือแค่ 945 ตัวและในปีสุดท้ายที่มีตัวเลขคือปี 2010 มียอดผลิตแค่ 771 ตัว

ดังนั้นยี่ห้อที่น่าจะทำตลาด hi-end ใด้ก็คือ Guild เพราะตอนนี้เขาครองตลาดราคาถูกใด้แล้วด้วย GAD series และตอนนี้ก็กำลังพยายามเจาะตลาด hi-end ด้วย GSR (Guild Special Run) series ซึ่งออกมา 7 รุ่น

[Image: gsrf30.jpg]

ก็คงต้องรอดูครับว่าชื่อ Ren Ferguson และ Doyle Dykes จะช่วยใด้แค่ไหน
01-03-2012, 11:07
Find Like Post Reply
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
เท่าที่ผมทราบและติดตามข่าวนี้มาตลอด
Ren ferguson ยังจะทำงานอยู่บ้านที่ Bozeman Montana
เพราะแกยังต้องพักฟื้นจากปัญหาสุขภาพ ที่สำคัญแกมีต้องการอยากทำกีต้าร์ของตัวเองด้วย
แต่ทำงานให้กับ Fender ในเรื่องการออกแบบและให้คำปรึกษามากกว่า

Guild เป็นความหวังสุดท้าย สำหรับไลน์กีต้าร์โปร่งของ Fender อย่างที่พี่กฤษณ์ว่าจริงๆครับ
หวังว่า Ren คงช่วยได้นะครับ เพราะ Guild เป็นกีต้าร์ที่ดีมากๆยี่ห้อนึง
01-03-2012, 11:23
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ส่วนตัวผมนะครับ มองในแง่คนสะสมกีตาร์หลังเต่ารุ่นยักษ์มากมาย
ผมอยากจะให้ ไม่ต้องไปปลุกผี Ovation น่ะยิ่งดี จะได้มีจำนวนน้อย
ของดีมีน้อย รับรองว่ามีราคาเพิ่มมากขึ้นไปอีก
ความจริงที่ปฏิเสธไม่ได้คือ นักดนตรีอาชีพของเมืองไทย ยังนิยม Ovation & Adamas กันอยู่ตลอดกาล
ไปเชียงใหม่ ร้านไหนร้านนั้น Ovation เด่นอยู่บนเวที
อยู่กรุงเทพมหานคร ก็เห็นกันเป็นประจำ

ผมอยากให้ มาพัฒนา Guild จะดีกว่า ยี่ห้อนี้ดีแน่ๆ แต่ทำไมไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่ากับยี่ห้อดังๆในปัจจุบัน
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
01-03-2012, 11:35
Website Find Like Post Reply
folkenman Offline
Member

Likes Given: 1
(22-02-2012, 13:05)call Wrote: มาส่งเสียงแล้วครับ

MARTIN เท่านั้น ที่ผมเลือกใช้ในการแสดงสดทุกครั้ง

Brand นี้ที่หนึ่งในใจผมตลอดกาล

(ให้ผมไปรับค่าโฆษณาที่ใครครับ พี่ป๋อ)

ถ้าจะเอาให้เจ๋งจริง ๆ แบ่งเป็นทีม 2 ฝ่าย เลือกตัวแทนฝ่ายขึ้นมาฝ่ายละ 5-8 คน ประกบคู่แข่งขันกันแบบแข่งเทนนิสเดวิสคลับไปเลย เช่น พีป๋ออาจจะลงแข่งให้กับทีม GIBSON พี่ปู๊ดลงแข่งให้กับทีม MARTIN เป็นต้น

ประเภทการแข่งขัน

ประเภทเดี่ยว
1 เพลงไทย
2 เพลงสากล
3 เพลงบรรเลง
ประเภททีม (ประเภท Duo Trio)
4 เพลงไทย
5 เพลงสากล

กติกาอนุญาตให้ใช้ได้แต่กีตาร์โปร่งล้วน ๆ และต้องใช้ 2 ยี่ห้อนี้เท่านั้น ไม่จำกัดรุ่น ห้ามใช้เครื่องดนตรีชนิดอื่นหรือเครื่องทำจังหวะใด ๆ เข้าช่วยบรรเลงเด็ดขาด

การตัดสิน ให้แต่งตั้งกรรมการกิติมศักดิ์ 3-5 คน เป็นผู้ให้คะแนน วิธีให้คะแนนให้เลือกว่าจะให้ทีม G (Gibson) หรือ M (Martin) กรรรมการ 1 ท่านมีสิทธิ์ 1 เสียงเท่ากันหมด

555
I love only martin.
ส่งเสียงมาเช่นกัน งานนี้รับรองไม่พลาดแน่

ว่าแต่ตกลงแล้วน้าคอลจะลงแข่งประเภทไหนละ ข้าน้อยว่าทางที่ดีน้าอย่าลงประเภทเดี่ยวเลยนะเดี๋ยวจะล่มไม่เป็นท่าอีก ลงประเภทคู่แล้วกันงานนี้ข้าน้อยจะช่วยพี่ท่านอีกแรงนึง 555
ธรรมะที่เชื่องช้าก็ยังดีกว่าอธรรมที่ปราดเปรียวไม่ใช่เหรอ
03-03-2012, 20:55

Forum Jump: