Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มิอาจดับกระแส Gibson
Author Message
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: มิอาจดับกระแส Gibson
สำหรับผม Gibson LP Studio เลยครับ
หน้าตาดี น้ำหนักเบา เล่นง่ายกว่ารุ่นสูงๆ Wink

ช่วงนี้อยากลอง Gibsun จากเซินเจิ้นอยู่
หากคุ้มกับราคา..ผมว่าอาจดับกระแส Gibson ก็ได้ Cool
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
21-02-2012, 10:45
Find Like Post Reply
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
(21-02-2012, 02:14)วันละเป๊ก Wrote: เป็นกิ๊กนับไม๊ครับพี่

ตัวที่เจ็ดคือ Gibson L5 Lee Ritenour ที่รอจะซื้อต่อจากพี่ Parker ถ้าผมมีตังค์ Tongue

ทั้งหมดต้องขอบคุณเวปนิมิตรที่ทำใหผมรู้จักพี่ๆ ที่น่ารักทุกคน
ขอบคุณพี่ป๋อ ที่ให้ลอง Gibson เทพๆหลายตัว และที่จัดงาน J Meeting ถ้าไม่มีงานนั้นผมคงมี Gibson เพียงแค่ตัวเดียวจนถึงวันนี้
ขอบคุณพี่ซิน เจ้าพ่อ Gibson สาขาเชียงใหม่ ใครไปบ้านพี่ซินแล้วกลับออกมาแบบไม่อยากได้Gibsonสักตัวผมให้เตะเลย
ขอบคุณน้ากฤษที่ทำให้ผมรู้จัก Archtop มากขึ้นและทำให้ได้เป็นเจ้าของรุ่นดีๆ

ที่เล่ามาทั้งหมดรู้สึกตัวเองเป็นแค่กิ๊ก ดูๆกันอยู่ยังไม่เรียกว่าแฟนครับ Big Grin

ผมกลัวเจ้า L5 Lee Ritenourเสียงจะสู้ในคลังแสงของเป๊กไม่ได้เดี๋ยวจะยุ่งBig Grin
21-02-2012, 10:50
thidl Offline
Member

Likes Given: 0
ตอนนี้เหลือตัวเดียวเองครับ คงจะเก็บไว้ให้ลูกเล่น gibson j45 true vintage. ปล.ลูกเพิ่ง4เดือน 555
21-02-2012, 11:20
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
มาลงชื่อตามเจตนารมณ์เจ้ากระทู้ครับ Big Grin
ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ชอบและหลงใหลในรูปลักษณ์และเสียงของกีต้าร์Gibson Acoustics (ดีนะเล่นไฟฟ้าไม่เป็น 555)
ได้รับการเป่าหู เอ้ยข้อมูลที่ดีๆจากพี่Cinมาตลอดตั้งแต่รู้จักกัน ผมสงสัยมานานละว่าคนที่เคยมีMartinรุ่นดีๆเพียบแต่ทำไมขายหมดบ้าน แล้วก็มาสอยGibsonซะไม่รู้กี่ตัวจนเต็มบ้าน Tongue
และแล้วก็ได้คำตอบเมื่อได้มีโอกาสขอพี่ป๋อไปลองSJ200ที่บานพี่ป๋อหลายต่อหลายตัวครับ และนั่นก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ผมเริ่มจะหากีต้าร์SJ200มาไว้ในครอบครอง

#1: GIBSON SJ-200 VOS TRUE VINTAGE LIMITED EDITION
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...?tid=11331
ตัวนี้ลองไปหาๆดูดันเปิดมาเจอเลยถามพี่Cinและได้แรงยุจากน้องเป๊กและช่วยเหลือเต็มที่จนได้มาอยู่ในครอบครอง ยังจำได้ว่าวันที่เปิดกล่องลุ้นแทบแย่ว่าเสียงจะดีไหม ผลสุดท้ายที่ได้คือ ซาวนด์วินเทจที่หวาน กังวาล เบสที่ใหญ่โตเหมือนตีกลองหนัง ลายไม้หลังที่งามจับใจ เป็นตัวแรกของGibsonที่ผมไม่เคยคิดจะปล่อยครับ (ถ้าปล่อยก็น้องชายแถวนี้แหละมายึดไป 55)Big Grin

ต่อมาก็โดนฝังชิพจากพ่อเลี้ยงชาวเหนือ โดยได้เผลอเข้าไปฟังรีวิวและเพลงCover Somthings fine จากพ่อเลี้ยงท่านนี้ เล่นเอาหลอนไปเลยครับ แล้วยิ่งด้วยความอยากลอง คาใจเหลือเกินว่าจะเหมาะกับเราไหม ได้มีโอกาสไปเชียงใหม่และก็...คืนนั้นเอง ผมก็เสร็จ Jackson Browne Signature Model A Limited Edition Big Grin

#2: Gibson Jackson Browne Signature Limited Edition of 100
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...?tid=12187
ตอนนี้ที่เมืองไทยมีแน่ๆแล้ว 3 ตัวครับ อยู่กับท่านพ่อเลี้ยงCin, PiggyPrince, วันละเป๊ก Big GrinBig GrinBig Grin สามทหารเสือ อิๆๆ
สุ้มเสียงที่ได้เป็นเสียงที่ใหญ่และหนามากครับ เบสกำลังดีPuchyและกลางแหลมที่ได้หวานจับใจ โดยส่วนตัวชอบมากๆครับเวลาเล่นPickingเพราะหางเสียงที่ได้จากWalnutมันมีเสน่ห์เหลือเกินครับ ชอบมากกกกกก
ส่วนหน้าตาก็หล่อสุดๆ เหมือนผู้ใหญ่อายุซัก40ต้นๆกำลังดูภูมิฐาน สีSunburstที่โคตรเท่ห์ลับกับRound Shoulder neck jointที่เฟรต12 ผมแปลกใจมากๆครับเวลาเล่นกีต้าร์ตัวนี้ ไม้Walnutมันหอมเหลือเกิน เป็นกลิ่นที่หอมมากๆซึ่งผมชอบกว่าบราซิลเลี่ยนเสียอีกครับ มันหอมแบบขนมเลยอะ Big Grin และที่เจ๋งสุดๆก็คงต้องยกให้ Amulet Pickup ที่เล่นเอาผมหลอนตั้งแต่ได้ลองครั้งแรกที่บ้านพี่Cin Big Grin ต้องขอบคุณทั้งเป๊กและพี่Cinที่ทำให้ผมได้ครอบครองครับ
หลังจากนั้นไม่นานนักก็ได้ข่าวจากพ่อเลี้ยง(คนนั้นแหละ!!)อีกแล้วครับว่าเพิ่งได้รับตัวกิ๊กใกม่มาหมาดๆ หากแต่ตอนแรกคิดว่าสั่งไปแล้วเห็นเงียบไปนานจนลืมไปแล้วและไปได้ตัววินเทจCF-100มาครอบครองก่อนหน้านี้ ผมเลยไม่รีรอจีบพ่อเลี้ยงสู่ขอเธอจนสำเร็จ เพราะตั้งแต่ไปทริปเชียงใหม่เมื่อคราวที่แล้ว CF-100 วินเทจตัวนั้นทำให้ผมรู้ว่าเสียงกีต้าร์วินเทจมันไพเราะเสนาะหูขนาดไหน และนี่ก็เป็นที่มาของตัวที่สามครับ มาแบบไม่ได้ตั้งใจจริงๆ หมดกาเป๋าเลยทีนี้

#3: 2011 Gibson CF100 Custom Shop
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...?tid=12154
คู่แล้วไม่แคล้วกันอีกแล้วครับ ต้องขอขอบคุณพี่Cinมากๆที่ตั้งใจมอบมรดกชิ้นนี้ให้ ผมชอบมากๆตั้งแต่ได้เปิดกล่องออกมา เป็นกีต้าร์ปีใหม่ที่ทำได้ดีมากๆสมคำล่ำลือจากพี่Cinแลละพี่หม่าวจริงๆครับ ต้องขอบคุณพี่Realที่เป็นพ่อสื่อรับตัวเจ้าสาวมาส่งให้น้องชายคนนี้ถึงที่มากๆครับ กีต้าร์ตัวนี้เค้าไม่มีผลิตแล้วครับ โชคดีมากๆที่พี่Cinสั่งได้และโรงงานเค้าก็ทำออกมาได้ดีมากๆ เป็นกีต้าร์ที่Amazingมากๆครับ น้ำหนักเบามากๆ เสียงดังพุ่งกังวาลสุดๆ โทนกลางแหลมที่โดดเด่นและCleanมากๆ เป็นตัวที่ผมเล่นบ่อยสุดในเวลานี้ครับ เป็นอย่างที่พี่Cinบอกเลยว่าเป็นกีต้าร์ที่เล่นได้เพลินมากๆ เสริมเสียงร้องเพลงสุดๆ ส่วนหน้าตาผมชอบมากกกก จิ๊กโก๋วัยรุ่นสุดๆ cutawayแบบนี้แหละที่โคตรชอบเลย Big Grin

สรุปพึงพอใจมากๆครับกับGibsonที่ได้มาทุกตัว ขอบคุณทุกท่านที่มีส่วนทำให้ผมได้ครอบครองกีต้าร์ดีๆแบบนี้ครับ Big Grin
Gibson Acoustics มีเอกลักษณ์มากๆในแต่ละรุ่น ผมยังจำได้ครับว่า มันไม่ใช่กีต้าร์รักแรกพบ แต่หากฟังไปจนเข้าหูแล้วคุณจะหลงรักมันไม่รู้ลืม ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งล่ะที่แว่บแรกไม่ชอบGibsonเอาเสียเลย แต่ตอนนี้หัวปักหัวปำเลยครับ Big Grin
ปล. Martinก็ยังรักเหมือนเดิมครับ แต่ไหง Gibson มีตั้ง3ตัวแล้วหว่า 555 Tongue
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

21-02-2012, 11:34
Nobi Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
น้องหมู
ปี 53 หลงรัก Martin ได้มา 2 ตัว
ปี 54 หลงรัก Gibson ได้มา 3 ตัว

ปีนี้จะหลงรักอะไรอีกไหม ???
21-02-2012, 11:52
agoodmouse Offline
Member

Likes Given: 7
ลงไว้ฝัน ได้มั้ยครับ
Rhythm of love
21-02-2012, 12:09
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
(21-02-2012, 11:52)Nobi Wrote: น้องหมู
ปี 53 หลงรัก Martin ได้มา 2 ตัว
ปี 54 หลงรัก Gibson ได้มา 3 ตัว

ปีนี้จะหลงรักอะไรอีกไหม ???
ปี 55 หลงรักสาวหมวย ได้มา ...กี่คนดีน้อ?? Tongue
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

21-02-2012, 12:33
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
เพิ่งจะมี 2 ตัวครับ
Les Paul Standard สี heritage cherry sunburst ตัวนี้เอามาดมมากกว่าเล่น
SJ-200 VOS TRUE VINTAGE LIMITED EDITION เหมื่อนของน้อง Piggyprince ได้มาจากน้า Real เป็นหนึ่งใน 2 ตัวที่เสียงถูกใจที่สุดในบ้าน
Just for fun!
21-02-2012, 13:35
Website Find Like Post Reply
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
มีกับเขาตัวนึงครับ
les paul goldtop 50' tribute

อนาคตอยากมี J45....แต่ไม่รู้ว่าจะอนาคตนานแค่ไหนครับ
21-02-2012, 15:09
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
Smile มี 1 ตัวครับ les paul standard premium plus สี red wind ปี 1995 ครับ Smile
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
21-02-2012, 15:42

Forum Jump: