Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่อง แร็คแอมป์ (RACK) หน่อยครับพี่ๆ
Author Message
mahapang Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ถามเรื่อง แร็คแอมป์ (RACK) หน่อยครับพี่ๆ
คือว่าผมไม่มีความรู้ เกี่ยวกับแร็คหัวแอมป์เลยครับ เพื่อเป็น
การศึกษา เลยอยากจะถามพี่ๆทุกท่านว่าสมมุติว่าถ้าเราจะมา
เล่นแร็คหัวแอมป์เนี้ย เราต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ อย่าง
ในรูปนี้เป็นตัวอย่าง ในแร็คๆหนึ่งนี่เราต้องใส่อะไรลงไปบ้าง
ครับ สมมุติว่าผมมี mesa mark 5 head อยู่หัวหนึ่งครับ
รบกวนพี่ๆช่วยให้ความรู้แก่ผมด้วยน่ะครับ
(แล้วแต่ล่ะอย่างราคาเท่าไหร่บ้างครับ)
ขอบคุณพี่ๆทุกคนล่วงหน้าด้วยครับ
13-02-2012, 23:10
Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: ถามเรื่อง แร็คแอมป์ (RACK) หน่อยครับพี่ๆ
Rack จริงๆคือ Form หรือ ตู้ มีหลายขนาด แต่มาตรฐานที่ใช้กันในงานดนตรี รวมไปถึง Computer ต่างๆ จะมีขนาด 19" หมายถึงความกว้างของอุปกรณ์ที่จะนำไปใส่มีขนาด 19" สมัยก่อนนิยมมาก เพราะ Pre Amp Effect ต่างๆ ก็ยึดและติดตั้งลงใน Rack ลอง Serch คำว่า JPM-1,ADA,Effect Rack ดู จะเห็นภาพ

ส่วน Rack ที่คุณถาม ผมเดาว่าคุณไปดู Set up ของ John Petuchi มาใช่ป่ะ เฮียแกเล่น MESA HEAD ที่เอาใปใว้ใน Rack เพราะ เล่น Concert ปีละหลายร้อย Show เดินทางทั่วโลก Rack จะเหมือน Cover ที่คอยกันกระแทก รักษาอุปกรณ์ให้ไม่เสียหายครับ

เดาอีกว่า อยากรู้ว่ามันต้องประกอบด้วยอะไรบ้าง Mesa MkII เป็น Amp ชนิด แยก Amp และ Cabinet เค้าเรียกกันว่า Head+CAP พวกนี้จะมี Watt สูงและใหญ่ จึงต้องแยกแมป์ และลำโพงออกจากกัน และเพิ่มความหลากหลายในการเลื่อกลำโพง เช่น อาจใช้ Head MESA มา Match กับ Cap Marhall เป็นต้น Amp พวกนี้ ส่วนมากมีแต่เสียง Drive ต้องการ Effect มาพ่วง ซึ่งก็แล้วแต่ศิลปินแต่ละคนเลือกใช้ ส่วนราคา หาใน net เยอะแยะครับ
15-02-2012, 09:22
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถามเรื่อง แร็คแอมป์ (RACK) หน่อยครับพี่ๆ
เอาแอมป์หลอดไปยัดใส่ rack นี่คงร้อนระเบิดเลยครับถ้าไม่ใส่พัดลมเข้าไปด้วย
15-02-2012, 13:35

Forum Jump: