Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หาปิ้คการ์ด อย่างนี้ได้ที่ไหน
Author Message
sanghais Offline
Member

Likes Given: 0
RE: หาปิ้คการ์ด อย่างนี้ได้ที่ไหน
.::.pOoH.::. Wrote:ผมสั่งจาก stewmac มาแล้วครับ กำลังรอรับของ สั่งของอื่นๆร่วมได้ส่งแบบธรรมดา ก็ไม่แพงครับ

ช่วงนี้ US drop จะสั่งอะไรต้องรีบสั่ง ^^

เห็นด้วยครับ ค่าเงินขนาดนี้ อย่าปล่อยให้ลอยนวลครับ..Big Grin

เด๋วstewmac เค้าจะบอกวีธีติดมาเรียบร้อย. กาวเหนียวมากครับ ต้องระวังนิด.. ตอนติดใส่Windex ให้นองเลยนะครับ. แล้วเอาปิ๊คการ์ดที่ตัดมาใหม่วางเบา..เบา..ให้ลอยตัวบนWindex อย่าเพิ่งออกแรงกดนะครับ. จากนั้นจัดให้เข้าที่ โดยใช้เล็บเขี่ยตรงขอบ พอเข้าที่แล้ว เอานิ้ว นิ้วเดียว กดตรงกลาง เพื่อให้กาวติดลงบนผิวหน้ากีต้าร์ เพื่อยืดไม่ให้ที่เราจัดท่าไว้เคลื่อนที่ จากนั้นค่อย..ค่อย..เอาที่รีดน้ำ รีดจากตรงกลางออกด้านนอกครับ เพราะถ้ารีดจากด้านนึง ไปอีกด้านนึงเลย อากาศมันจะหนีไม่ทัน แล้วจะเป็นฟองอากาศ เอาไม่ออกด้วยครับ กาวมันเหนียวมาก ขังอากาศไว้ด้านในครับ..

ถ้ากีต้าร์ตัวที่จะติดมีปิ๊คการ์ดเก่าอยู่ ต้องแง้มตรงมุมปิ๊คการ์ดนิดนึง แล้วใช้น้ำมันรอนสัน หยดตรงกาว ที่อยู่ระหว่างปิ๊คการ์ด กับผิวหน้ากีต้าร์ครับ. ทิ้งไว้ซัก 1-2วินาที แล้วค่อย..ค่อย..ลอกครับ. ลอกไป หยดไปครับ...

น้ำมันรอนสัน ทำมาจากเนปทา มันจะทำให้กาวของปิ๊คการ์ดเดิม นิ่มลง แล้วลอกออกมาได้ง่ายโดยไม่ดึงแลคเกอร์ หรือสี ที่อยู่บนกีต้าร์หลุดออกมาครับ...แล้วเนื่องจากไม่ใช่ทินเนอร์ เลยไม่ทำร้ายสารปิโตรเคมี เช่นสี แลคเกอร์ หรือพลาสติดเช่นปิ๊คการ์ดด้วยครับ..

ปิ๊คการ์ดที่ลอก ออกมาแล้ว( ด้วยน้ำมันรอนสัน ) จะยังคงเหนียวเหมือนเดิม สามารถเอากลับติดใหม่ได้ถ้าต้องการ แต่พอลอกออกมาแล้ว ต้องรีบเอา ไปแปะบนกระดาษแว๊กซ์นะครับ( กระดาษที่ ลอกออกมาจากสติกเกอร์ อันนั้นหล่ะครับ..)
03-05-2008, 13:47
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

RE: หาปิ้คการ์ด อย่างนี้ได้ที่ไหน
ขอบคุณที่แนะนำวิธีการ เป็นประโยชน์มากครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
03-05-2008, 14:00
sanghais Offline
Member

ลืมบอกไป น้าPoohครับ! หลังจากถอดปิ๊คการ์ดเดิมออกแล้ว เสียงจะเปลี่ยนนะครับ..
เสียงมันจะกว้างขึ้น เบสจะมากขึ้น ลึกขึ้น แหลมจะมากขึ้นนิดหน่อย. เนื่องจากว่าความหนาของปิ๊คการ์ด มันไปดามพื้นที่บางส่วนของหน้าไม้( ตรงนั้นติดกับส่วนที่respond เสียงเบสเป็นหลัก ด้วยครับ ) ทำให้หน้าไม้ ไม่สามารถกระเพื่อมตัวได้อยางอิสระมากนัก. พอติดแบบใสของStewmac แล้วจะบางกว่าเดิม ทำให้ได้เสียงที่ว่าข้างต้น. สำหรับคนที่ชอบเสียงเบสแบบมาร์ติน ที่มันก้อน..ก้อน..กลม..กลม..อาจไม่ชอบครับ.. Smile
04-05-2008, 09:00

ของเดิมผมไม่เคยคิดจะลอกออกเลยครับ แต่จะติดตัวที่ไม่มี pickguard จ้า ^___^

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งครับ Wink
04-05-2008, 13:18

gman Wrote:
sanghais Wrote:ลืมไปครับ stewmac เค้าส่งDHL ก็เลยจะโดยค่าภาษีกับค่าบริการอีกประมาณ 7xx ครับ.. ผมว่าหาพวกสั่งซัก 2-3 อย่าง( ถ้าสั่งมาก โดนค่าส่งแพงอีกเพราะของหนักขึ้น + โดนภาษีเพิ่มด้วย ) แล้วหารค่าส่งดีกว่าครับ..

เลือกให้เค้าส่งแบบธรรมดา (USPS) ได้นี่ครับถ้าสั่งไม่มากจะถูกกว่าและไม่โดนภาษีครับ ถ้าเป็น DHL เค้าคิดภาษีทุกรายการครับ

วันนี้ไปรับของที่ Post office มาแล้วครับ ใบรับสินค้าระบุว่าส่งมาจาก Singapore เป็น Speedpost DHL ซึ่งผมเลือกให้เค้าส่งแบบธรรมดาตอนที่กดเลือกผ่านเวบ (เพิ่งรู้ว่า stewmac มีตัวแทนอยู่สิงคโปร์ด้วย)

โดนค่าภาษีกับค่าบริการไปอีกนิดหน่อยตามน้ำหนัก 0.66 Kg = 319 + 20 บาท

มี 5 Items ไม่รู้แพงหรือเปล่า แต่มาเร็วดีจัง Smile
12-05-2008, 15:09
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
พัสดุอาจจะส่งมาจาก US แต่ผ่านสิงคโปร์ก่อนรึเปล่าครับน้า pooh ไม่เคยทราบเลยว่า Stewmac เค้ามีสำนักงานหรือโกดังที่อื่น เพราะทุกทีของที่ผมได้รับก็มาจาก US โดยตรง (สังเกตจาก customs declaration form ที่แปะข้างกล่อง) แต่ผมก็ไม่ได้สั่งมาระยะนึงแล้วเลยไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ว่าแต่ภาษีเค้าประเมินนี่อยู่ที่ 10% รึเปล่าครับ
12-05-2008, 15:53

gman Wrote:พัสดุอาจจะส่งมาจาก US แต่ผ่านสิงคโปร์ก่อนรึเปล่าครับน้า pooh ไม่เคยทราบเลยว่า Stewmac เค้ามีสำนักงานหรือโกดังที่อื่น เพราะทุกทีของที่ผมได้รับก็มาจาก US โดยตรง (สังเกตจาก customs declaration form ที่แปะข้างกล่อง) แต่ผมก็ไม่ได้สั่งมาระยะนึงแล้วเลยไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ว่าแต่ภาษีเค้าประเมินนี่อยู่ที่ 10% รึเปล่าครับ

ภาษี 10% ใช่แล้วครับ

ผมก็งงเหมือนกันครับ เพราะส่งมาจาก Singapore จริงๆ
Customs Declaration form ก็ระบุว่ามาจากที่อยู่ใน Singapore

ไม่มีอะไรที่ระบุว่ามาจาก USA เลย อาจเป็นไปได้ว่ามีตัวแทนแย่ที่ SG จริงๆ Rolleyes
(This post was last modified: 12-05-2008, 23:50 by .::.pOoH.::..)
12-05-2008, 23:49

Forum Jump: