Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยแนะนำด้วยครับกีต้าร์ archtop
Author Message
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ช่วยแนะนำด้วยครับกีต้าร์ archtop
ถ้าชอบ Gibson ก็ซื้อ Gibson ครับ อย่าไปฝืน เดี๋ยวจะเสียใจแล้วมาหาซื้อเพิ่มอีก

น้า Pood เล่นเอากีต้าร์รุ่นสะสมสภาพสวยมาเทียบกับกีต้าร์รุ่นใช้งานสภาพผ่านศึก มันจะดีหรอครับ เดี๋ยวคนอื่นเข้าใจผิดงงกันหมดนะครับ

Gibson รุ่นสะสมก็มี รุ่นถูกหน่อยก็มีนะครับ แต่ตัว L5 จากร้าน Elderly ที่น้า Pood มาโพส ไม่น่าสนใจเท่าไหร่ครับสภาพไม่ดี อะไหร่บางชิ้นไม่ใช่ original แต่ราคานี้ไม่แพงเลยนะครับ เพราะตัวสวยๆราคาเกินหมื่นเหรียญและแพงกว่ามือหนึ่งหรือแพงกว่ารุ่น reissue อีก

[Image: a0a8fbf6.jpg]

ถ้าอยากเล่นรุ่นควรค่าแก่การสะสมลองหารุ่น Super 400 ดูนะครับ

[Image: 08acc63c.jpg]

ผมว่าควรค่าแกการสะสมไม่แพ้ Benedetto หรอกครับ Gibson มันก็ Handmade เหมือนกัน กีตาร์ ระดับนี้แล้ว ไม่ได้ใช้มือหรือใช้เท้ากดเครื่องจักหรอกครับ แล้วถ้าอยากได้ Brand ที่ตายไปแล้วจะได้ราคาขึ้นอีกก็คงไม่ใช่ Gibson ละครับ คงจะอยู่ไปอีกนาน เป็นตำนานที่ยังมีชีวิตอยู่

Gibson รุ่นประหยัดหน่อยก็มีครับ เช่น L50 L48
Acoustic Archtop บางยี่ห้อที่คนเค้าฮิตๆกันในเมืองไทย ถึงจะเป็น brand US แต่ไม่ได้ทำใน US แล้วครับ คุณภาพต่างกันพอควรตามราคา

อยากได้แบบไหนบอกนะครับ ช่วยหา สนุกดี ตัวเองซื้อไม่ไหวแล้วครับ Big Grin
(This post was last modified: 06-01-2012, 20:22 by วันละเป๊ก.)
06-01-2012, 18:51
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ช่วยแนะนำด้วยครับกีต้าร์ archtop - by วันละเป๊ก - 06-01-2012, 18:51

Forum Jump: