Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ
Author Message
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
RE: เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ
Here's one of my kind of Jazz;

(05-01-2012, 13:57)SARUN Wrote: ความรู้เร่ืองคอร์ดกับความสามารถ ยังไม่ใช่สิ่งจำเป็นในการเริ่มครับ
ริจะเล่นเพลงให้เป็น Jazz นะครับ จำไว้ 2 อย่าง
"ถ้าไม่ขาดๆ ..ก็เกินๆ"
อันดับแรก เล่นเพลงไปตามปกติ เมื่อได้อยูมือแล้วค่อย "ขาดๆ เกินๆ"
แล้วมัน Jazz เลยครับ แถมจะเป้นตัวของตัวเองด้วย จะไม่ใช่ Copy Jazz

I wholeheartedly agree with Sarun here and may I add that improvisation is the key, nobody really cares about Right or Wrong. Let all the critics say what they may, just remember that you are having a good time with your musical creationsTongue

[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
(This post was last modified: 06-01-2012, 00:06 by napman.)
05-01-2012, 23:58
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ
ในคลิปของพี่ nap เล่นและร้องใด้เพราะมากเลยครับ เพลงนี้ก้เป็นเพลง jazz standard ที่ผมชอบเนื่อร้องมากเพลงหนึ่ง ใครแต่งทำนองผมไม่ทราบแต่คนแต่งเนื้อร้องคือ Johnny Mercer ในปี 1941 เนื้อท่อนสุดท้ายนี่สุดยอดครับ

"When my life is through,
And the angels ask me to recall
The thrill of them all,
Then I shall tell them
I remember you."

เพลงนี้ใน Youtube มีเป็นร้อย versions ลองฟัง version ของ George Michael ครับ

06-01-2012, 11:18
Find Like Post Reply
VIP member

GYPSY JAZZ

๋Jazz standard ประเภทนี้เล่นเป็นจังหวะ swing หมดครับไม่ว่าเพลงนั้นจะเป็นเพลงช้าหรือเพลงเร็ว ตัวอย่างเช่นเพลง I'll See You in My Dreams (1924)

Gypsy Jazz Version

"There Will Never Be Another You"(1942) Nat King Cole

เพลงเดียวกัน Gypsy Jazz style

06-01-2012, 13:53
folkussion Offline
Member

Likes Given: 4
[quote='pood' pid='159819' dateline='1325741169']
Trick ที่สำคัญของการร้องเพลง jazz standard คือการร้องใ้ไมค์ไกล้ปากมากที่สุดครับเพื่อใช้ประโยขน์จาก proximity effect ของไมค์ซึ่งจะต้องอยู่ห่างจากปากไม่เกิน 6" ถ้าดูใน Youtube จะเห็นว่านักร้องบางคนแทบจะอมไมค์เลยด้วยซ้ำ ลองดูน้องเอ้ร้องเพลง "Wave" เป็นตัวอย่างใด้ครับ

ปัญหาของ Zoom ก็คือถ้าจะถ่าย video นี้ไมค์ที่อยู่ที่กล้องมันจะต้องห่างจากปากคุณเป็นเมตร ยิ่งถ้าถ่ายเองเล่นเองร้องเองนี่ก็ต้องเปิด auto gain สถานเดียว คราวนี้คุณก็ต้องร้องแหกปากแข่งกับเสียงกีต้าร์ซึ่งถ้าร้องแบบนุ่มๆนี่ไม่มีทางใด้ยินเสียงร้องหรอกครับ

ถ้าจะอัดเองก็ควรขยับกล้องให้อยู่แนวที่ตรงกับปากให้มากที่สุดครับซึ่งก็พอกล้อมแกล้มไปใด้ ลองดูคลิปที่ผมอัดเองร้องเองเป็นตัวอย่าง (ที่ไม่ควรทำตาม) ใด้ครับ

ก่อนจะถูกกล่าวหาว่าล่มกระทู้ขอแปะลิงค์ที่อธิบายความหมายของ Jazz Standards ไว้ข้างล่างครับ

http://www.jazzstandards.com/overview.htm

เดี๋ยวจะเริ่ม list ให้ครับ ขอไปกินข้าวก่อน

ขอหัดร้องและเล่นตามพี่กฤษณ์ ก่อนเลยนะครับ

ขอบขอบคุณ
พี่กฤษณ์
คุณเป็ก
คุณ SARUN
คุณยอดเยี่ยม
คุณโนบิ
คุณ KORKAI
พี่ NAP
นะครับที่มาให้ความรู้กับผม
ผมสารภาพเลยว่า ผมเล่นกีตาร์และร้องไปด้วย มีเพลงเก็บเป็น ร้อยเพลง
แต่ไม่มีเพลงแนวนี้เลย
ขอบคุณครับที่ให้ผมได้พบแนวการเล่นใหม่ๆสำหรับผม
ผมจะพยายามหาเพลงที่ทุกท่านแนะนำมาฟังและหัดเล่นซึ่งไม่รู้ว่าปีนี้จะเล่นได้ซักกี่เพลง
ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
หนุ่ม folkussion
(This post was last modified: 06-01-2012, 22:28 by folkussion.)
06-01-2012, 22:14
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
เพลงจากงานวันนั้นตามที่ขอครับ เพิ่งได้ upload youtube ครับ
อาจจะมีเสียงดนตรีด้านนอกดังติดเค้ามาเยอะไปหน่อย ต้องขออภัยนะครับ ด้่านนอกกำลังอยู่ในช่วงดนตรีมันๆ พอดี Big Grin
เพลงที่สามผมนึกชื่อเพลงไม่ออกครับ ใครช่วยบอกชื่อเพลงหน่อยครับ

(This post was last modified: 07-01-2012, 13:58 by วันละเป๊ก.)
07-01-2012, 13:57
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ฟัง EC พูดเกี่ยวกับดนตรีแจ๊ส และ Layla version พิเศษ

07-01-2012, 14:23
Website Find Like Post Reply
VIP member

เพลงที่สามในคลิปคือเพลง "Wave" ของ Jobim เป็นเพลงเดียวกับที่น้องเอ้ร้องในคลิปของผมข้างบนครับ
07-01-2012, 16:31
Member

โอ...ได้เพลงที่จะมาเริ่มเล่นแนวนี้หลายเพลงเลยครับ
ขอบคุณ คุณเป็ก น้าเวป และพี่กฤษณ์ มากๆครับ
แบบนี้ฝึกเป็นปีแน่เลยครับ
.
.
ขออนุญาติถามในกระทู้นี้ล่ะกันนะครับว่า
จังหวะการเล่น jazz standard มีทางไหนบ้างครับ
อย่างที่พี่กฤษณ์ บอกว่าเป็น ลาติน บอซซ่า สวิง เรารู้ตรงไหนครับว่าแบบนี้เขาเรียกว่าจังหวะแบบไหนครับ
( ผมรู้แต่สามช่าครับ )
และแต่ละแบบมี pattern chord ที่ใช้ และสุ่มเสียงของสเกล อย่างไรครับ
เพื่อจะได้เป็นแนวทางในการฝึกครับ
.
.ขอบคุณทุกๆท่าน ที่กรุณาครับ
(This post was last modified: 08-01-2012, 00:36 by folkussion.)
08-01-2012, 00:34
VIP member

จังหวะ latin นั้นเป็นเรื่องของ rythm ล้วนๆครับ ก่อนที่จะฦึกเล่นก็ควรจะทราบความเป็นมาของมันก่อนเพื่อประดับความรู้

เมื่อร้อยปีก่อนนั้นดนตรีของคนชั้นสูงกับชั้นแรงงานนั้นแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง คนชั้นสูงนั้นฟังเพลง classic และเต้นรำแบบ ballroom dance โดยใช้จังหวะ waltz เป็นหลัก ส่วนคนชั้นแรงงานซึ่งมีคนจากอาฟริกาและอเมริกาใต้นั้นจะสนุกสนานไปกับดนตรีที่มีชิวิตชีวาและใช้ percussion instruments เป็นหลัก จังหวะ latin นั้นเป็น rythm ของชนชั้นแรงงานและเพิ่งใด้รับการยอมรับจากชนชั้นสูงในยุค 1930s นี่เอง

การยอมรับนั้นก็คือการเอาจังหวะลาตินมาคิดท่าเต้นรำและเ้พิ่มเข้าไปใน ballroom dance ซึ่งแต่เดิมมีจัดแต่ในปราสาทราชวังแต่ในยุคนั้นกลายเป็นที่นิยมของคนทั่วไปครับ คนบุกเบิกที่สำคัญที่ทำให้จังหวะลาตินกลายเป็นที่นิยมอย่างสดๆก็คือ Cole Porter เมื่อเขาแต่งเพลง Begin The Beguine และ Night and Day ครับ

ลองมาดูท่าเต้นที่สวยงามของจังหวะลาตินในหังชิวประวัติของ Cole Porter ในปี 1943 กันครับ

ในสมัยนั้นกีต้าร์โปร่งยังเป็นเครื่องดนตรีของชนชั้นแรงงานอยู่นะครับ กีต้าร์เพิ่งเริ่มเข้ามามีบทบาทใน popular music ในยุค '50s ครับ

ในยุค '60s นั้นเป็นยุคที่โด่งดังของกีต้าร์ในดนตรีเกือบทุกประเภททั้ง rock, folk และลาติน ศิลปินลาตินที่โด่งดังในยุคนั้นก็คือ Antonio Carlos Jobim กับเพลงจังหวะ bossa nova ของเขาครับ

นักร้องจากอเมริกาใต้อย่าง Astrud Gilberto ก็ใด้รับความนิยมอย่างกว้างขวางในยุคนั้น

ส่วนด้านดนตรัร้อคนั้น Carlos Santana เป็นคนที่เอาจังหวะลาตินเข้ามาใช้สำเร็จเป็นคนแรกครับ

ในเมืองไทยตอนนั่้นเป็นช่วงที่มีความสับสนเรื่องดนตรีมากที่สุด พวกเด็กๆอย่างผมก็อยากจะเล่นแต่เพลงร้อคแต่ถ้าทำอย่างนั้นก็คงไม่มีใครจ้างไปเล่นเพราะไม่มีเวทีไหนที่ไม่มีฟลอร์เต้นรำ เราก็เลยต้องเล่นทั้งเพลงร้อคมันๆและเพลงจัวหวะ beguine, rhumba, cha cha, manbo, ด้วย นักดนตรีสมัคเล่นสมัยนั้นเลยคุ้นเคยกับเพลงและจังหวะลาตินเป็นอย่างมาก เมื่อเราไม่เล่นเพลงสุนทราภรณ์ก็เลยต้องเอาเพลงฝรั่งมาดัดแปลง rythm ให้เป็ยจังหวะลาตินเพื่อให้คนเต้นรำกันใด้ครับ

บังเอิญผมไม่ใช่นักดนตรีเลยไม่สามารบตอบเรื่อง pattern ใด้ คงต้องรอน้า sarun มาตอบครับแต่ความจริงผมว่าคุณน่าจะเล่นเป็นแล้วนะครับเพราะเพลงไทยสมัยนี้ก็เป็นจังหวะ bossa nova ซะกว่าครึ่งนะครับ

(This post was last modified: 08-01-2012, 03:31 by pood.)
08-01-2012, 03:14
Member

บังเอิญผมไม่ใช่นักดนตรีเลยไม่สามารบตอบเรื่อง pattern ใด้ คงต้องรอน้า sarun มาตอบครับแต่ความจริงผมว่าคุณน่าจะเล่นเป็นแล้วนะครับเพราะเพลงไทยสมัยนี้ก็เป็นจังหวะ bossa nova ซะกว่าครึ่งนะครับ

[/quote]พี่กฤษณืกรุณามาให้ความรู้ตอน ตีสามเลยนะครับเนี่ย
ขอขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ
คือเวลา ผมเล่นริทึ่มนะครับ แบบ บอซซ่าเนี่ยก็พอได้คือเล่นตามๆเขา เขาบอกว่าแบบนี้นะ บอซซ่า
แต่ว่า ผมไม่รู้ว่า ที่ผมเล่นตามเขาเนี่ยทำไมเขาเรียกแบบนี้
อย่างจังหวะ สวิง ต้องเล่นจังหวะอย่างไร 4/4 ตก ยก อย่างไร ทำไมเล่นแล้วเป็นสวิงได้
ส่วน pattern jazz เขาเล่นที่ผมรู้ก็แค่ คอร์ด II V I
อย่างนี้ต้องฟังเยอะๆใช่ไหมครับ
เพียงแต่ผมพังแล้วก็ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่า จังหวะอย่างที่เขาเล่นคือจังหวะอะไรนะครับ
เช่นเพลงในคลิปที่พี่ อัพให้ผมก็ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าจังหวะอย่างไรครับ

(This post was last modified: 11-01-2012, 21:03 by folkussion.)
08-01-2012, 12:22

Forum Jump: