Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ
Trick ที่สำคัญของการร้องเพลง jazz standard คือการร้องใ้ไมค์ไกล้ปากมากที่สุดครับเพื่อใช้ประโยขน์จาก proximity effect ของไมค์ซึ่งจะต้องอยู่ห่างจากปากไม่เกิน 6" ถ้าดูใน Youtube จะเห็นว่านักร้องบางคนแทบจะอมไมค์เลยด้วยซ้ำ ลองดูน้องเอ้ร้องเพลง "Wave" เป็นตัวอย่างใด้ครับ

ปัญหาของ Zoom ก็คือถ้าจะถ่าย video นี้ไมค์ที่อยู่ที่กล้องมันจะต้องห่างจากปากคุณเป็นเมตร ยิ่งถ้าถ่ายเองเล่นเองร้องเองนี่ก็ต้องเปิด auto gain สถานเดียว คราวนี้คุณก็ต้องร้องแหกปากแข่งกับเสียงกีต้าร์ซึ่งถ้าร้องแบบนุ่มๆนี่ไม่มีทางใด้ยินเสียงร้องหรอกครับ

ถ้าจะอัดเองก็ควรขยับกล้องให้อยู่แนวที่ตรงกับปากให้มากที่สุดครับซึ่งก็พอกล้อมแกล้มไปใด้ ลองดูคลิปที่ผมอัดเองร้องเองเป็นตัวอย่าง (ที่ไม่ควรทำตาม) ใด้ครับ

ก่อนจะถูกกล่าวหาว่าล่มกระทู้ขอแปะลิงค์ที่อธิบายความหมายของ Jazz Standards ไว้ข้างล่างครับ

http://www.jazzstandards.com/overview.htm

เดี๋ยวจะเริ่ม list ให้ครับ ขอไปกินข้าวก่อน

05-01-2012, 12:26
Find Like Post Reply
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ
(05-01-2012, 11:34)SARUN Wrote:
(04-01-2012, 21:16)folkussion Wrote: ผมเลยอยากขอคำแนะนำ
15 เพลง แนว standard jazz ที่ต้องเล่นได้
ในแนวกีตาร์ acoustic มาเก็บไว้ใน list เพลงที่เล่นได้ของผมบ้างครับ
ช่วยนึกให้ครับ มีทั้ง standard jazz แท้ และเทียม คละๆกันไป
1. When I Fall in Love
2. Stormy Weather
3. On the Sunny Side of the Street
4. Misty
5. Over the Rainbow
6. Blue Moon
7. Smoke Gets in Your Eyes
8. Autumn Leaves
9. The Way You Look Tonight
10. These Foolish Things
11. Georgia on My Mind
12. Since I Fell for You
13. As Time Goes By
14. The Shadow of Your Smile
15. Besame Mucho
16. Fly Me to the Moon
17. Cry Me a River
18. The Girl from Ipanema
19. Wave
20. One Note Samba
21. Smile
22. Moon River
23. Perfidia
24. Route 66
25. What a Wonderful World
26. You Are My Sunshine
27. I Left My Heart in San Francisco
28. You Don?t Know Me
29. Somewhere Beyond The Sea
30. This Masquerade

ลองหา ตย.ฟังได้จาก youtube นะครับ

จะว่าไป เพลงเหล่านี้ ถ้าหากไปเจอมือเปียโนฉมังๆ ลองขอเพลงเหล่านี้เขาดู รับลองว่าเล่นได้แน่ๆ ยิ่งถ้าเป้นการเล่นสด ร้องสดด้วยแล้ว บรรยากาศจะอิ่มเอมมาก

พี่ Sarun คร๊าบบบ
กราบขอคอร์ดเพลงด้านบนด้วยได้ไม๊คร๊าบบบ
ขอบพระคุณคร๊าบบบบ Big Grin
05-01-2012, 12:35
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ไม่มีหรอกคร๊าบบบ google & youtube น่าจะช่วยท่านได้Big Grin

จะว่าไปแล้ว....แก่นของเพลงจำพวก standard jazz นะครับ มันอยู่ที่ "ทำนอง" อย่างน้อยก็ต้อง ฮัม ในใจให้ได้ก่อน
ส่วน "ตัวตน"ของการบรรเลงเพลงนั้นๆ อยู่ที่"คอร์ด" ซึ่งก็ขึ้นเป็นปฎิภานไหวพริบของนักดนตรีแต่ละคนไป
ส่วนจะมีคอร์ดอะไรบ้าง ต้องอยู่ที่ "คีย์"อะไร.. ต้องขึ้นอยู่กับ นักร้อง หรือ มือsolo ครับ!!

ถ้า แก่นของเพลงเป็น jazz อยู่แล้ว ต่อให้เล่นเป็นคอร์ดธรรมดาๆอย่าง ไมเนอร์ หรือเมเจอร์ มันก็เป็น Jazz
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 05-01-2012, 13:10 by SARUN.)
05-01-2012, 13:09
VIP member

(05-01-2012, 13:09)SARUN Wrote: ไม่มีหรอกคร๊าบบบ google & youtube น่าจะช่วยท่านได้Big Grin

จะว่าไปแล้ว....แก่นของเพลงจำพวก standard jazz นะครับ มันอยู่ที่ "ทำนอง" อย่างน้อยก็ต้อง ฮัม ในใจให้ได้ก่อน
ส่วน "ตัวตน"ของการบรรเลงเพลงนั้นๆ อยู่ที่"คอร์ด" ซึ่งก็ขึ้นเป็นปฎิภานไหวพริบของนักดนตรีแต่ละคนไป
ส่วนจะมีคอร์ดอะไรบ้าง ต้องอยู่ที่ "คีย์"อะไร.. ต้องขึ้นอยู่กับ นักร้อง หรือ มือsolo ครับ!!

ถ้า แก่นของเพลงเป็น jazz อยู่แล้ว ต่อให้เล่นเป็นคอร์ดธรรมดาๆอย่าง ไมเนอร์ หรือเมเจอร์ มันก็เป็น Jazz

ขอบพระคุณครับ จะนำไปพยายามทำตามเพื่ิอฝึกตัวเองครับ
ผมฟังเพลงแนวนี้อยู่แล้ว เพลงในlistนี้ร้องตามหรือฮัมได้ทุกเพลงเลย แต่ความรู้เร่ืองคอร์ดกับความสามารถในการเล่นกีต้าร์มันไปไม่ถึง
พยายามต่อไป สู้ๆ
05-01-2012, 13:15
Nobi Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
น้องเป็ก ตาม List ของ เสธ. Sarun
ผมมีคอร์ด 3 เพลง
- The girl from Ipanema
- Wave
- One note samba

ส่ง e-mail มาทาง PM ได้เลยครับ
แต่ถ้าเล่นได้แล้ว สอนพี่ด้วยน่ะ
(This post was last modified: 05-01-2012, 13:33 by Nobi.)
05-01-2012, 13:17
korkai Offline
Member

Likes Given: 0
ขอบคุณน้า Sarun มากๆ
และน้า Folkussion มากที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ
ชอบเพลงพวกนี้อยู่แล้ว
แต่ไม่รู้ว่ามีเพลงอะไรบ้าง

ได้ยินบ่อยๆ แต่จำชื่อเพลงไม่ได้
จะได้เอาไปฝึกเล่นบ้าง
ท่าจะยากน่าดู อิ อิ
05-01-2012, 13:25
VIP member

ในที่สุดมือกีต้าร์แจ้สตัวจริงเสียงจริงก็ส่ง list มาให้แล้วนะครับ จะเห็นใด้ว่าเพลง jazz standards นั้นมีพื้นฐานมาจากเพลงเกือบทุกประเภท อย่างเพลง Since I Fell for You (1945) นี่มีรากเป็นเพลง blues 100% ครับ

เดี๋ยวนี้เราก็เหมาเพลง latin เป็นเพลง jazz หมดทุกเพลงด้วยครับ เพลง latin นี่เอามาเล่นด้วยกีต้าร์ใด้เลยเพราะส่วนใหญ่คนแต่งเขาใช้กีต้าร์แต่งอยู่แล้ว

ในลิสต์ข้างบนไม่มีเพลง Sway ซึ่งเล่นง่ายมาก ลองดู version มันๆกันครับ

ส่วนเพลง standard ที่ทำนองช้าจนน่าง่วงนอนนั้น ถ้าเอามาเล่นด้วยกีต้าร์บางครั้งเขาก็เปลี่ยนจังหวะเป็น bossa ครับ อย่างเพลง "The Way You Look Tonight ในเวอร์ชั่นของ Michael Buble

แม้แต่เพลงของ The Beatles ก็มีคนเอามาเล่นสไตล์ jazz กันเยอะครับอย่างเพลงนี้เป็นต้น

ส่วนเรื่องคอร์ดนั้นหาใด้ในกูเกิ้ลครับแต่ต้องดัดแปลงบ้างเพราะส่นมากจะเป็นคอร์ดเปียโน ที่สำคัญกว่าเรื่อง chords คือเรื่อง beat หรือการเน้นจังหวะในแนว latin jazz ซึ่งขนาดน้า sarun เองยังใด้ข่าวว่าต้องฝึกเป็นอาทิตย์เลยครับ
05-01-2012, 13:30
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(05-01-2012, 13:15)วันละเป๊ก Wrote: ขอบพระคุณครับ จะนำไปพยายามทำตามเพื่ิอฝึกตัวเองครับ
ผมฟังเพลงแนวนี้อยู่แล้ว เพลงในlistนี้ร้องตามหรือฮัมได้ทุกเพลงเลย แต่ความรู้เร่ืองคอร์ดกับความสามารถในการเล่นกีต้าร์มันไปไม่ถึง
พยายามต่อไป สู้ๆ
ความรู้เร่ืองคอร์ดกับความสามารถ ยังไม่ใช่สิ่งจำเป็นในการเริ่มครับ
ริจะเล่นเพลงให้เป็น Jazz นะครับ จำไว้ 2 อย่าง
"ถ้าไม่ขาดๆ ..ก็เกินๆ"
อันดับแรก เล่นเพลงไปตามปกติ เมื่อได้อยูมือแล้วค่อย "ขาดๆ เกินๆ"
แล้วมัน Jazz เลยครับ แถมจะเป้นตัวของตัวเองด้วย จะไม่ใช่ Copy Jazz
ลองเอาไปใช้เป็นกำลังใจดูครับ

(05-01-2012, 13:30)pood Wrote: ในที่สุดมือกีต้าร์แจ้สตัวจริงเสียงจริงก็ส่ง list มาให้แล้วนะครับ
ว่าไปแล้วก็ไม่ได้รู้จริงอะไรมากมาย ทั้ง30เพลง ก็เป็น list ของวง The Alzheimer ทั้งนั้นแหละครับ Big Grin

(05-01-2012, 13:30)pood Wrote: ที่สำคัญกว่าเรื่อง chords คือเรื่อง beat หรือการเน้นจังหวะในแนว latin jazz ซึ่งขนาดน้า sarun เองยังใด้ข่าวว่าต้องฝึกเป็นอาทิตย์เลยครับ
ข่าวถูกต้องต้องครับ แล้วใช่ว่าจะเล่นได้เลย ด้วยนะBig Grin
เห้นด้วยอย่างน้า Pood ว่าครับ เรื่อง beat เป็นอัตลักษณ์สำคัญที่หลายๆคนไม่ค่อยนึกถึงในการเล่นเพลงประเภทนี้ .."ถ้ามี...จะไม่รู้ แต่ถ้ารักษาbeat ไม่อยู่ จะรู้เลยว่า เละ! "
ปัญหาที่พบเห็นเลยก็คือ
1.เล่นไปเรื่อยๆ จังหวะจะเปลี่ยนไปเป็นจังหวะอื่น
2.เล่นไปเรื่อยๆ ไม่เร็วขึ้น ก็ ช้าลง

*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 05-01-2012, 14:15 by SARUN.)
05-01-2012, 13:57
VIP member

การเล่นเพลง jazz standard นั้นจะว่ายากก็ยากตรงที่ทางคอร์ดมักจะฉีกและจัวหวะต้องยกถึงจะใด้ feel จะว่าง่ายก็ง่ายเพราะคุณไม่ต้องไปแกะทุกเม็ดเหมือนเวลาที่คุณเล่นเพลง folk เพราะเพลง jazz standard นั้นมันไม่มีการ cover เนื่องจากมีคนเล่นกันมาแล้วเป็นร้อย versions ดังนั้นคุณจะเล่นแบบไหนมันก็ไม่ผิดกติกาหรอก

อย่างเพลง Route 66 นี่ความจริงแล้วมันก็เป็นเพลง 12 bars blues ง่ายๆนี่แหละ เพลงนี้มีวงร้อคเอามาเล่นกันเยอะตั้งแต่ The Rolling Stones ยัน John Mayer

หรือจะเล่นเป็น jazz ก็ใด้อีกรสชาติครับ

เพลงบางเพลงนั้นตามปกติเรามักคุ้นหูกับ full orchestral version อย่างเช่นเพลง "At Last" เป็นต้น

ถ้าจะเอาเพลงนี้มาเล่นโดยใช้กีต้าร์ตัวเดียวก็ทำใด้ครับ ไม่เชื่อก็ลองฟังลุงคนนี้เล่นดู

เรื่องเพลง jazz standard นี่คุยกันใด้เป็นวันครับ เดี๋ยวนึกอะไรออกจะมาเล่าต่ออีก

05-01-2012, 15:35
VIP member

ขอโชว์ห่วยสักเพลงนะจ๊ะ

เอาเพลงแจ๊สมาเล่นให้เป็นป๊อป Big Grin

05-01-2012, 22:33

Forum Jump: