Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ
Author Message
folkussion Offline
Member

Likes Given: 4
RE: เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ
[video=youtube]http://youtu.be/7YSuTrhmwVA[/video]

เพลงนี้เป็น jazz ใช่ไหมครับ

[video=youtube]http://youtu.be/vkztrtOjpH4[/video]

แล้ว เพลง autumn leaves เห็นมากมายเลยครับ

ส่วนใหญ่เล่นคีย์ไหนครับ Em หรือ Dm ครับ

ขอบคุณครับ
หนุ่ม folkussion
(This post was last modified: 11-01-2012, 21:30 by folkussion.)
11-01-2012, 21:24
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ
ผมก็เห็นว่า When Sunny Gets Blue เพลงนี้เป็น jazz ...
ส่วนเพลง autumn leaves ที่เห็นมากมาย จะว่าไปเป็นเพลงลูกครึ่งครับ (ฝรั่งเศส-อเมริกัน)
เดิมทีเป็นเพลงเนื้อฝรั่งเศสทั่วๆไป ไม่ได้ถูกเขียนมาให้เป็นเพลงแจ๊ส แต่อย่างใด แต่คนอเมริกัน เอามาแปลงเนื้อ แล้วเอามาเล่นในรูปแบบหลากหลาย แต่เผอิญ ทางคอร์ดเป็นแบบ Two-Five-One ซึ่งลงตัวกัวชาวแจ๊สเป็นอย่างยิ่ง Autumn leaves จึงถูกตราหน้าว่าเป็น Jazz Standard โดยปริยาย
ที่ถามมาเรื่องคีย์ ถ้าตอบแบบเถรตรง ก็ต้องตอบว่า "เล่นคีย์ตามนักร้องครับ"
ถ้าเป็นความนิยมในหมู่คนเล่นกีต้าร์ อะคูสติค แบบไม่ใช้คาโป้
ถ้าเจอนักร้องชาย ส่วนมากก็จะขึ้นคอร์ดแรกเป็น Am .. (คีย์G major หรือ E Minor )
ถ้าเจอนักร้องหญิง ส่วนมากก็จะขึ้นคอร์ดแรกเป็น Dm ... (คีย์C major หรือ A Minor )
อย่างในคลิป Chet เลือกเล่นคีย์D major หรือ B Minor จะขึ้นคอร์ดแรกเป็น Em ... โดยเขาเลือกที่จะเล่นช่วงนาทีแรกเป็นแบบ คลาสสิค หลังจากนั้นก็หักมุมออกมาเป็น แจ๊ส
แต่ถ้า ไปเจอคนเล่นเปียโน ก็จะเจอ ขึ้นคอร์ดแรกเป็น Cm ...
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
12-01-2012, 10:37
folkussion Offline
Member

Likes Given: 4
(12-01-2012, 10:37)SARUN Wrote: ผมก็เห็นว่า When Sunny Gets Blue เพลงนี้เป็น jazz ...
ส่วนเพลง autumn leaves ที่เห็นมากมาย จะว่าไปเป็นเพลงลูกครึ่งครับ (ฝรั่งเศส-อเมริกัน)
เดิมทีเป็นเพลงเนื้อฝรั่งเศสทั่วๆไป ไม่ได้ถูกเขียนมาให้เป็นเพลงแจ๊ส แต่อย่างใด แต่คนอเมริกัน เอามาแปลงเนื้อ แล้วเอามาเล่นในรูปแบบหลากหลาย แต่เผอิญ ทางคอร์ดเป็นแบบ Two-Five-One ซึ่งลงตัวกัวชาวแจ๊สเป็นอย่างยิ่ง Autumn leaves จึงถูกตราหน้าว่าเป็น Jazz Standard โดยปริยาย
ที่ถามมาเรื่องคีย์ ถ้าตอบแบบเถรตรง ก็ต้องตอบว่า "เล่นคีย์ตามนักร้องครับ"
ถ้าเป็นความนิยมในหมู่คนเล่นกีต้าร์ อะคูสติค แบบไม่ใช้คาโป้
ถ้าเจอนักร้องชาย ส่วนมากก็จะขึ้นคอร์ดแรกเป็น Am .. (คีย์G major หรือ E Minor )
ถ้าเจอนักร้องหญิง ส่วนมากก็จะขึ้นคอร์ดแรกเป็น Dm ... (คีย์C major หรือ A Minor )
อย่างในคลิป Chet เลือกเล่นคีย์D major หรือ B Minor จะขึ้นคอร์ดแรกเป็น Em ... โดยเขาเลือกที่จะเล่นช่วงนาทีแรกเป็นแบบ คลาสสิค หลังจากนั้นก็หักมุมออกมาเป็น แจ๊ส
แต่ถ้า ไปเจอคนเล่นเปียโน ก็จะเจอ ขึ้นคอร์ดแรกเป็น Cm ...

ได้ความรู้เพิ่มมากเลยครับ
ขอบคุณครับ น้า SARUN
งั้นผมหัดเล่น สองเพลงนี้ก่อนและกันครับ
ไม่รู้ว่าใช้เวลากี่เดือน ยังไงจะลองพยายามครับ
ว่าแต่เพลง SUNNY ....ผมแกะเล่นตามแบบในคลิปเลยน่าจะไหว
ส่วนเพลง AUTUMN LEAVES นั้น
ผมขอ ทางเดิน คอร์ด ใน คีย์ Bm ที่ CHET เล่นจากน้าหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

หนุ่ม folkussion
(This post was last modified: 12-01-2012, 22:13 by folkussion.)
12-01-2012, 22:11

Forum Jump: