Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กลับมาอีกทีครับ ซื้อกีตาร์ใหม่ปวดหัวเลือกไม่ถูก
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
RE: กลับมาอีกทีครับ ซื้อกีตาร์ใหม่ปวดหัวเลือกไม่ถูก
(07-01-2012, 00:25)066620611 Wrote: ผมไม่เข้าใจว่า ทำไมโรงงาน Guild ต้องใส่ PU เป็นแบบ เปียโซ่ ทำไมไม่ใส่ที่มันเป็น Passive เหมือนตัว taylor 214 หรืออย่าง มาร์ติน รุ่น สูงๆ ของกีตาร์martin ยังใส่ PU แบบpassive((ที่ใส่ถ่าน แล้วเสียงออกแอมป์ มีpower) เข้าเรื่องเลยน่ะคับ คือ เอา guild gad 30re ไปใส่ PU ใหม่ได้ไหมคับให้เสียงมันมีpower ขึ้นกว่าเดิม และเป็นPU ที่ใส่แล้วไม่ต้องเจาะตัวกีตาร์ มียี่ห้อไหน รุ่นไหน บ้างครับ

Piezo คือส่วนรับแรงสั่นสะเทือนจากสายแล้วแปลงเป็นคลื่นเสียงออกมาผ่านระบบขยายเสียงนะครับ Pickup แบบ Undersaddle transducer ไม่ว่าจะเป็นแบบ Active หรือ Passive ก็ต้องมี Piezo ด้วยกันทั้งนั้นเพื่อรับแรงจากสายดังที่ได้กล่าวมา เว้นแต่จะเป็น Pickup แบบ Acoustic soundboard transducer หรือแบบ Magnetic ที่จะไม่ต้องมี Piezo เพราะจะรับแรงสั่นสะเทือนจากไม้หน้าหรือจากสายกีต้าร์โดยตรง

Passive pickup คือไม่ใส่ถ่านนะครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
07-01-2012, 01:01
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กลับมาอีกทีครับ ซื้อกีตาร์ใหม่ปวดหัวเลือกไม่ถูก - by gong_bee_gees - 07-01-2012, 01:01

Forum Jump: