Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
GIBSON ACOUSTIC รุ่นโบราณสามรุ่น
Author Message
folkussion Offline
Member

Likes Given: 4
RE: GIBSON ACOUSTIC รุ่นโบราณสามรุ่น
มาตามเก็บความรู้จากพี่อีกครับ
หนุ่ม folkussion
04-01-2012, 20:56
Find Like Post Reply
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: GIBSON ACOUSTIC รุ่นโบราณสามรุ่น
(04-01-2012, 15:14)pood Wrote: เพื่อนสมาชิกที่เข้ามาดูหน้า gallery ของผมนั้นส่วนใหญ่เข้ามาหาและแลกเปลี่ยนความรู้และประสพการณ์มากกว่าที่จะมาดูกีต้าร์สวยๆโดยไม่สนใจว่าเสียงมันเป็นยังไงซึ่งก็คงเหมือนกับการซื้อหนังสือ Playboy มาอ่านจากหน้าแรกถึงหน้าสุดท้ายก่อนจะเปิดดู centerfold

ผมเป็นอีกหนึ่งคนที่ไม่ได้อยากโชว์แค่รูปสวยๆครับ อยากจะโชว์คลิปเสียงใจจะขาด แต่ฝีมือผมมันเข้าขั้นห่วยและไม่มีปัญญาจะเล่นเองให้เพราะๆแล้วก็ไม่มีมือกีต้าร์ขั้นเทพเหมือนพี่หนึ่งที่มาเล่นโชว์กีต้าร์ให้พี่

กราบขอบพระคุณพี่กฤษมากๆครับ ที่ให้ความรู้ และขอบพระคุณพี่หนึ่งมากๆสำหรับเพลงเพราะๆ

เห็นคลิปแต่ละอันของพี่แล้วมีไฟอยากอัดเสียงกีต้าร์ตัวเองให้เจ๋งๆบ้าง ผมจะพยายามหัดต่อไปต่อไปครับ หรือไม่ก็หาตัวแทนเจ๋งๆที่จะมาเล่น เพื่อที่จะทำให้น้าๆพี่ๆได้ฟังว่าเสียงกีต้าร์ดีๆมันเป็นยังไง Big Grin
กราบขอบพระคุณแทนชาวสมาชิกทุกคนอีกครั้งครับ

ผมคิดออกละ ไว้ผมเอากีต้าร์ไปรบกวนพี่กฤษอัดคลิปเลยได้ไม๊ครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปนะครับ จะไดเป็นประโยชน์แก่สมาชิกครับ
(This post was last modified: 04-01-2012, 22:10 by วันละเป๊ก.)
04-01-2012, 21:29
shood Offline
Member

Likes Given: 5
ไม่มีกระทู้ไหนของพี่ Pood ที่ผมจะไม่ตามอ่าน
ขอบพระคุณในการแบ่งปันข้อมูลดีๆครับ ^^
05-01-2012, 00:03
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
วันละเป๊ก..."ผมเป็นอีกหนึ่งคนที่ไม่ได้อยากโชว์แค่รูปสวยๆครับ อยากจะโชว์คลิปเสียงใจจะขาด แต่ฝีมือผมมันเข้าขั้นห่วยและไม่มีปัญญาจะเล่นเองให้เพราะๆแล้วก็ไม่มีมือกีต้าร์ขั้นเทพเหมือนพี่หนึ่งที่มาเล่นโชว์กีต้าร์ให้พี่"

"ผมคิดออกละ ไว้ผมเอากีต้าร์ไปรบกวนพี่กฤษอัดคลิปเลยได้ไม๊ครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปนะครับ จะไดเป็นประโยชน์แก่สมาชิกครับ"

ฝีมือน้องเป๊กจะห่วยแค่ไหนก็ไม่มีทางจะห่วยเท่าฝีมือผมหรอกครับ ความจริงแล้วเวลาผมไปลองกีต้าร์นั้นตอนคนขายหยิบมาขึ้นสายผมก็แน่ใจเกิน 80% แล้วว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อ เวลาลองผมก็จับคอร์ด open E ก่อนแล้วเลื่อนมาจับคอร์ดเดียวกันที่ 12th fret เพื่อเช็ค intonation และ harmonic ว่าตรงไหม แค่นี้ก็จบครับ

การเอาคนที่เล่นเก่งๆมาเล่นกีต้าร์นั้นบางครั้งก็มีปัญหาระหว่าง ego ของคนเล่นกับเสียงของกีต้าร์ครับ บางคนจับแต่ barred chords ซึ่งต่อให้นิ้วแข็งแค่ไหนก็ไม่มีทางแข็งเท่า capo และทำให้กีต้าร์เสียงทึบขึ้นและ sustain สั้นลง

อย่างสาวคนนี้เล่นเก่งมากแต่เสียงกีต้าร์ออกมาห้วนมากเลยเป็นต้น

แต่ถ้าเอาคนเล่นห่วยๆอย่างผมมาเล่นผมว่าเสียงกีต้าร์โปร่งนี่ถ้าจับ open chords มันจะแสดงศักยภาพของกีต้าร์ใด้ดีกว่าเยอะครับแม้จะใช้แค่ไมค์ในตัวของ Zoom ก็ตาม

ถ้าว่างๆวันหลังจะเอากีต้าร์มาอัดที่คอนโดผมยินดีครับ
(This post was last modified: 02-07-2014, 14:44 by pood.)
05-01-2012, 11:11
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
ฝีมือพี่กฤษณ์เยี่ยมไปเลยครับ รอฟังพี่กฤษณ์ร้องเพลงมานานละเพราะดีครับ Big Grin
ถ้าห่วยขั้นเทพนี่ต้องยกให้ผมละครับ เพราะเพิ่งจะพัฒนาขึ้นมาได้บ้างจากสองปีที่ผ่านมาที่เพิ่งได้เริ่มเล่นกีต้าร์เป็นจริงเป็นจังกะเค้าบ้าง Tongue

ชอบอ่านเนื้อหาที่พี่โพสต์ในแต่ละกระทู้ครับ ความรู้ดีๆที่นำมาแชร์กัน เรื่องGibsonเนี่ยผมได้รับอิทธิพลมาเต็มๆจากพี่Cin พี่ป๋อ พี่หม่าว พี่กฤษณ์ และพี่ๆหลายๆท่านที่หยิบยื่นGibsonดีๆมาให้ได้ลองกัน ทุกวันนี้ยังมึนๆงงๆว่าซื้อกีต้าร์ดีๆแต่ละตัวมาแบบกัดฟันใช้เงินในกระเป๋าเพราะเชื่อในความเป็น "Gibson" ครับ Big Grin

เจ้าเป๊กว่าเป็นสาวกตัวพ่อR.TaylorยังหลงไหลGibsonจนมีเต็มบ้านไปหมดละ
พี่หม่าวที่ว่าคลั่งๆMartinตอนนี้เบนเข็มไปGibsonเต็มบ้านอีกคน
ส่วนพี่Cin Gibson Hardcore ขานี้ไม่ต้องพูดถึง นึกว่านามสกุล Ferguson มีแต่ละตัวร้องอื้อหือเพราะผมได้มีโอกาสไปลองกับตัวเองตอนไปทริปที่เชียงใหม่ Big Grin
ส่วนพี่ป๋อเองก็เจ้าพ่อCustom Vine เป๋าฮื้อสุดอลังการและเสียงอันไพเราะหลอนหูน้องๆตลอดเวลา

ผมเริ่มมีไฟจะลุกขึ้นมาโชว์ห่วยบ้างละครับ จะลองเล่นOpen Chordง่ายๆเพื่อให้ได้ยินเสียงกีต้าร์จริงๆ
เดี๋ยวจะหาเวลาทำคลิปแบบพี่กฤษณ์บ้างครับ Big Grin
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

05-01-2012, 11:45
arnon Offline
Member

Likes Given: 0
เมื่อก่อนผมก็งงๆ กับคำว่าวงชาโดว์ ....แต่ก็ไม่เคยมีใครให้คำตอบผมได้ซักที...ถึงบางอ้อแล้วครับ
18-02-2012, 21:13
jackkitchar Offline
Member

Likes Given: 37
ขอบคุณในขอมูลครับพี่ ตัว J-160E เห็นที่ตลาดมือสองที่ญี่ปุ่นบ่อยๆ แต่ไม่ค่อยสนใจ แต่พอรู้ข้อมูลแล้วเริ่มอยากได้ ด้วยความรัก Beatles เป็นทุน....
ร้านนี้ครับพี่ที่ Ochanomitzu Tokyo
http://www.shimokura-webshop.com/product...64&shop_id=
(This post was last modified: 19-02-2012, 08:14 by jackkitchar.)
19-02-2012, 08:10
JuztinBond11 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
J-50
งามมากๆ
เสียงฟินฝุดๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับผม
09-12-2013, 08:01
nhoy Offline
Posting Freak

Likes Given: 43

ชอบครับ ไพเราะมากครับน้า pood Smile
30-12-2014, 17:31
[-] The following 1 user Likes nhoy's post:
จ่าหนอน (12-02-2015)
จ่าหนอน Offline
Member

Likes Given: 154
ขอบคุณสำหรับความรู้
เรื่องGibson
ขอคารวะน้ากฤษณ ครับ
12-02-2015, 20:23

Forum Jump: