Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
GIBSON ACOUSTIC รุ่นโบราณสามรุ่น
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: GIBSON ACOUSTIC รุ่นโบราณสามรุ่น
วันละเป๊ก..."ผมเป็นอีกหนึ่งคนที่ไม่ได้อยากโชว์แค่รูปสวยๆครับ อยากจะโชว์คลิปเสียงใจจะขาด แต่ฝีมือผมมันเข้าขั้นห่วยและไม่มีปัญญาจะเล่นเองให้เพราะๆแล้วก็ไม่มีมือกีต้าร์ขั้นเทพเหมือนพี่หนึ่งที่มาเล่นโชว์กีต้าร์ให้พี่"

"ผมคิดออกละ ไว้ผมเอากีต้าร์ไปรบกวนพี่กฤษอัดคลิปเลยได้ไม๊ครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปนะครับ จะไดเป็นประโยชน์แก่สมาชิกครับ"

ฝีมือน้องเป๊กจะห่วยแค่ไหนก็ไม่มีทางจะห่วยเท่าฝีมือผมหรอกครับ ความจริงแล้วเวลาผมไปลองกีต้าร์นั้นตอนคนขายหยิบมาขึ้นสายผมก็แน่ใจเกิน 80% แล้วว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อ เวลาลองผมก็จับคอร์ด open E ก่อนแล้วเลื่อนมาจับคอร์ดเดียวกันที่ 12th fret เพื่อเช็ค intonation และ harmonic ว่าตรงไหม แค่นี้ก็จบครับ

การเอาคนที่เล่นเก่งๆมาเล่นกีต้าร์นั้นบางครั้งก็มีปัญหาระหว่าง ego ของคนเล่นกับเสียงของกีต้าร์ครับ บางคนจับแต่ barred chords ซึ่งต่อให้นิ้วแข็งแค่ไหนก็ไม่มีทางแข็งเท่า capo และทำให้กีต้าร์เสียงทึบขึ้นและ sustain สั้นลง

อย่างสาวคนนี้เล่นเก่งมากแต่เสียงกีต้าร์ออกมาห้วนมากเลยเป็นต้น

แต่ถ้าเอาคนเล่นห่วยๆอย่างผมมาเล่นผมว่าเสียงกีต้าร์โปร่งนี่ถ้าจับ open chords มันจะแสดงศักยภาพของกีต้าร์ใด้ดีกว่าเยอะครับแม้จะใช้แค่ไมค์ในตัวของ Zoom ก็ตาม

ถ้าว่างๆวันหลังจะเอากีต้าร์มาอัดที่คอนโดผมยินดีครับ
(This post was last modified: 02-07-2014, 14:44 by pood.)
05-01-2012, 11:11
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: GIBSON ACOUSTIC รุ่นโบราณสามรุ่น - by pood - 05-01-2012, 11:11

Forum Jump: