Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนท่านผู้รู้แนะนำการเก็บกีต้าร์หน่อยครับ
Author Message
Ke@nG Offline
Member

Likes Given: 0
รบกวนท่านผู้รู้แนะนำการเก็บกีต้าร์หน่อยครับ
หากเคยมีกระทู้ลักษณะนี้ ต้องขออถัยด้วยนะครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้เปิดบริสุทธิ์ของผมใน nimitguitar เรย อิ อิ Tongue

รบกวนตามนี้เลยนะครับ

1. ผมอยากขอคำแนะนำ ในกรณีที่หากผมเก็บกีต้าร์ไว้ในกล่องเป็นระยะเวลานานๆ เช่น 3 เดือน โดยไม่มีการเปิดออกมาเล่นเลย มีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับที่จะต้องทำการหย่อนสายกีต้าร์ โดยเฉพาะกีต้าร์โปร่ง (ผมไม่เคยทำเลยครับ) พอดีมีเพื่อนรุ่นน้องมาที่บ้านแล้วทักว่าผมโชคดีมากที่คอกีต้าร์ไม่งอ เพราะบางตัวอยู่ในกล่องเกินหกเดือน และห้องที่กล่องกีต่าร์อยู่ก็ถูกแสงอาทิตย์ยามบ่ายด้วย

2. หากการหย่อนสายกีต้าร์มีความจำเป็นแค่ในระดับนึง ถ้าเราหลีกเลี่ยงการหย่อนสาย เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ มีข้อแนะนำ, เคล็ดลับ, หรือแนวทางปฏิบัติใดๆบ้างครับ เพื่อหลีกเลี่ยงการคดงอของคอกีต้าร์

ขอขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้า และขอบคุณ webmaster ที่เอื้อเฟิ้อสถานที่มา ณที่นี้ครับผมมมม Smile
06-03-2008, 15:53
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: รบกวนท่านผู้รู้แนะนำการเก็บกีต้าร์หน่อยครับ
ไม่จำเป็นครับแต่ถ้าเก็บนานฯจะทำก็ใด้ ถ้าเล่นบ่อยการหย่อนและขื้นสายบ่อยฯทำให้สายเกิด fatique และเสียเร็วครับ
ผมมีกีต้าร์บางตัวที่เก็บมาเกินสามสิบปีไม่เคยหย่อนสายไม่เห็นคอมันจะงอซักตัว

ผมหลีกเลี่ยงเรื่องการคดงอของคอกีต้าร์โดยการไม่ซื้อกีต้าร์ยี่ห้อที่มีชื่อเสียงในเรื่องคองออย่างพวก Martin รุ่นก่อนปี 1985 ครับ
(This post was last modified: 06-03-2008, 16:21 by pood.)
06-03-2008, 16:19
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: รบกวนท่านผู้รู้แนะนำการเก็บกีต้าร์หน่อยครับ
pood Wrote:ผมมีกีต้าร์บางตัวที่เก็บมาเกินสามสิบปีไม่เคยหย่อนสายไม่เห็นคอมันจะงอซักตัว

หมายถึง Guild G37 Blonde รึป่าวครับ
06-03-2008, 16:34
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ใช่ครับ นอกจากคอไม่เคยงอแล้วยังไม่เคยตั้งคออีกด้วย ที่รู้เพราะวันก่อนรื้อหาตัวตั้งคอของ Guild
อยู่แต่ที่บ้านไม่มีซักตัว
06-03-2008, 16:37
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
อื ม ม ม เป็นกีต้าร์ ที่น่าทึ่งมากๆ ครับ
เคยลองแอบๆ ลูบไป10 กว่านาที โห...ขลัง และ ขมัง มากๆเลยครับ
(แนะนำให้หาอ่านประวัติก่อนลองเล่น)
06-03-2008, 17:09
เดอะตู่ Offline
Senior member

เก็บให้ห่างจากมือเด็กๆ(มหาลัย) ครับ อุอุ (ถ้ามี ครอบครัวแล้ว)
เก็บแบบไม่ต้องคลายสายครับ
ไม่ต้องกังวลครับ กีตาร์ taylor model 555 (12สาย ) ของผม เก็บไว้ใต้เตียงมาร่วม 7-9 ปี(ลืม) โดยที่ไม่ได้ คลาย สาย อุอุ โอ้วววแม่เจ้า คอตรง แหน่ว ครับ
รับสอนกีตาร์ตามบ้าน ครับ .................

06-03-2008, 17:39
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ผมเห็นว่า หากผ่อนสายเป็น DGCFAD ก็ปลอดภัยดีครับ
หากจะนำออกมาเล่นก็ตั้งสายด้วยหูของเรา เป็นการฝึกทักษะการฟังไปในตัวด้วย
หรือขี้เกียจตั้งสายมาตราฐานก็เพียงเอา Capo คาดช่องสองก็ใช้การได้ปกติแล้ว
อย่าใจร้อนเลยครับ....จับกีตาร์ได้ก็ลุยจับคอร์ดเล่นเลยจะดีหรือครับ
แต่ผมไม่เห็นด้วยกับการผ่อนสายตามใจชอบและหมุนคลายสายโดยไม่มีระบบนะครับ
เพราะบางสายอาจตึงกว่าและไปรั้งคอกีตาร์ให้บิดเบี้ยวได้
สถานที่เก็บกีตาร์และอุณหภูมิก็มีส่วนสำคัญมาก
ผมจะเก็บกีตาร์ไว้ในอุณหภูมิประมาณ 27-28 องศาเซลเซียส และห่างความชื้นครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
06-03-2008, 17:43
Ke@nG Offline
Member

ขอบคุณ น้าๆทุกท่านที่มาให้ความรู้นะครับ

Pood quoted "ผมมีกีต้าร์บางตัวที่เก็บมาเกินสามสิบปีไม่เคยหย่อนสายไม่เห็นคอมันจะงอซักตัว"
>>> ถ้างั้น มันไม่ใช่เรื่องของโชคแน่ๆเลย เพราะผมเช็คแร้ว ตรงเป๊ะทุกตัวเหมือนกันครับ ดีครับที่น้า pood ตอบมา เพราะอากฤษณ์ และน้าป๋อมีกีต้าร์มากเหลือเกินน่าจะยืนยันได้เป็นอย่างดีครับ

povation quoted "แต่ผมไม่เห็นด้วยกับการผ่อนสายตามใจชอบและหมุนคลายสายโดยไม่มีระบบนะครับ
เพราะบางสายอาจตึงกว่าและไปรั้งคอกีตาร์ให้บิดเบี้ยวได้"
>>> เป็นคำแนะนำที่ดีครับ ข้อวินิจฉัยนี้มีเหตุมีผลมากมายเลยครับ Smile

และ "หากผ่อนสายเป็น DGCFAD ก็ปลอดภัยดีครับ
หากจะนำออกมาเล่นก็ตั้งสายด้วยหูของเรา เป็นการฝึกทักษะการฟังไปในตัวด้วย
หรือขี้เกียจตั้งสายมาตราฐานก็เพียงเอา Capo คาดช่องสองก็ใช้การได้ปกติแล้ว"
>>> นั่นสิ ทำไมผมถึงไม่เคยคิดแบบนี้เรย อิ อิ ดีครับเพราะผมมีบางตัวที่ส่อแววว่าจะนอนนาน จะลองทำแบบนี้ดูครับ เวลาเล่นช่วงสั้นๆก็แค่หนีบ ดีครับ!
06-03-2008, 18:19
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

กีต้าร์ในบ้านผม อายุแก่สุดคือ 14 ปี ผมไม่เคยผ่อนสายเลย
และไม่ได้หยิบมันมาเล่นเป็นเวลานานกว่า 8 ปีแล้วด้วย
แต่ปัจจุบันคอมันยังตรงดีครับ

นอกจากนั้นกีต้าร์ทุกตัวในบ้านผม ก็ไม่เคยคิดจะผ่อนสายเลยด้วยซ้ำ
เพื่อนพี่บอกว่ากีต้าร์ไม่ได้เล่นนาน 3 เดือนเก็บไว้ไม่ผ่อนสายกีต้าร์จะพัง
ถ้าเป็นจริงดังนี้ กีต้าร์ที่ผมเล่นมาตลอด 12 ปี ไม่คองอเป็นคันธนูแล้วรึ?
ของเก็บไว้ กับของเอามาใช้งาน อันไหนมันจะพังก่อนกันล่ะ?

ผมคิดว่าเป็นความเชื่อมากกว่าครับ กีต้าร์​คอจะงอ มันก็งอเพราะสภาพความชื้น
สภาพอุณหภูมิต่างหาก ไม่เกี่ยวว่าสายไม่ได้ผ่อนครับ

หากเก็บกีต้าร์ไว้ในอุณหภูมิที่เหมาะสมและความชื่นที่ดีแล้ว ยังไงมันก็ไม่พังครับ
ยกเว้นว่ามันเก่ามาก กาวมันก็เสื่อมไปตามอายุขัยมัน ถ้าเป็นแบบนั้นคอไม่งอแน่ๆ
แต่คอหลุดออกจาก Body เลยต่างหาก ฮุๆๆๆๆ

มีให้คิดทิ้งท้ายไว้หน่อย
เคยงอลวดเหล็กให้หักไหมครับ เราต้องอไปงอมาในทิศทางตรงกันข้ามหลายๆรอบ
สุดท้ายเหล็กมันก็ขาด ผมว่ามันก็เหมือนคอกีต้าร์ที่ผ่อนสาย-ขึงสายบ่อยๆนั่นล่ะ
ไปโยกคอมันมากๆ คอก็ขาดพอดี ฮิๆๆๆ Tongue
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 06-03-2008, 20:11 by yodchula.)
06-03-2008, 20:07
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
กีต้าร์ของฉันก็ไม่เคยผ่อนซักกะตัวมีแต่ซื้อสดจ้ะ
แฮ่ๆ ดีครับกระทู้นี้ช่วยให้ผมหายตะขิดตะขวงใจเพราะผมก็ไม่เคยผ่อนสายเช่นกัน ตัวแก่ที่สุดคือเจ้ากีต้าร์คลาสสิค Ibanez GA500s มีบางช่วงที่แทบจะไม่ได้เล่นเลยอยู่หลายปีแต่ก็ไม่เคยผ่อนสายเก็บใส่กล่องไว้ในตู้อีกทีมันก็ยังอยู่ดีครับ
Just for fun!
06-03-2008, 20:56

Forum Jump: