Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใครเคยใช้ ช่วยหน่อยครับ fishman รุ่น Ellipse VT
Author Message
jeab Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ใครเคยใช้ ช่วยหน่อยครับ fishman รุ่น Ellipse VT
ผมซื้อ pickup fishman รุ่น Ellipse VT มาติดตั้ง johnson JD17 พอติดตั้ง
เสร็จทดสอบก็ใช้ได้ปรกติครับ แต่มีปัญหาอย่างเดียวเลยคือ รุ่นนี้จะมี pickup voicing switch selector ให้เลือก 2 ระบบคือ Natural I & II เมื่อเลือกไปที่
ระบบหนึ่งเสียงก็ออกปรกติครับแต่ลอง switch ไปอีกระบบหนึ่งเกิดมีเสียง ฮัมดัง อื้อ ๆ ซะงั้น ดังเหมือนวงจรไม่ลงกราวด์ พอเอามือไปแตะที่กราวด์ของตัว PRE ก็หายดัง ไม่ทราบว่า พวก น้า ๆ มีใคร ใช้ fishman Ellipse VT
บ้างครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ ว่าต้องติดตั้งอย่างไร ไม่ให้มีเสียงฮัมมารบกวน ครับ หรือ ว่าต้องมีอะไรเพิ่มเติมอีกครับ
( ปล. ไปลองรุ่นเดียวกัน ตัวใหม่ ที่ร้านก็เป็นเหมือนกันครับแต่คนขายบอกว่าวันก่อนติดให้ลูกค้าก็ออกมาเงียบไม่ม่ฮัม
แถมยังบอกเราอีก " เนี่ยถ้าให้ผมติดก็จบบแล้ว 500- รอ 3 วัน" นึกในใจโฮแม่เจ้า แค่ติด pickup เนี่ยนะ รอตั้ง 3 วัน ผมก็เลยถามอีก "แล้วพี่ติดอย่างงัยถึงไม่มีเสียงรบบกวนอ่ะครับบบอกหน่อย....?"
คนขายบอก "ไม่รู้ผมก็ส่งให้ช่างติดอีกที " อ่าว เซ็งเป็ดเลย แล้วมาบอกเราว่าติดเอง ... )
ลำพังเสียงตัวผมเอง กับนักร้องหญิง ก็ รบกวนจิตใจแล้ว ยังจะมาเจอ pickup รบกวนจิตใจ อีก ช่วย หน่อยครับ.......Tongue
06-03-2008, 10:58
Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: ใครเคยใช้ ช่วยหน่อยครับ fishman รุ่น Ellipse VT
Big Grinรอสักแป๊บนะครับ.. เด๊วก็มีคนมาตอบเพียบ.. เพราะ Fishman ellipse series ในบ้านสีฟ้าเราใช้กันเกลื่อนครับ.. ทั้ง VT , Blend ,Aura คร๊าบบบ..
06-03-2008, 11:07
Website Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

RE: ใครเคยใช้ ช่วยหน่อยครับ fishman รุ่น Ellipse VT
ช่วงนี้ผมนิยมมากเลยครับสำหรับ............Fisherman Friends

แต่ต้องเป็นซองสีเขียวนะครับ....สีส้มกะสีน้ำตาลจะไม่อร่อย....เพราะหลัง ๆ มาร้องเพลงมาก จะเจ็บคอบ่อย ๆ ครับ............เดินไปร้านขายยาปุ๊ป....จิ๊กมาเลยห่อนึงครับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
06-03-2008, 11:16
mai_911 Offline
Senior member

เห็นแว๊บๆว่าวง DepaPepe ก็ใช้นะ ดูดีทีเดียวครับ ไม่เกะกะด้านนนอกดี ผมก็อยากลอง แต่ไม่มีกีต้าร์ให้ลอง
06-03-2008, 11:18
**

ตอบกันไวจัง อบอุ่นดีนะบ้านหลังนี้ ปรกติผมจะอ่านอย่างเดียวไม่ค่อยได้ post ครับ ขอบคุณทุกๆท่านนะครับที่เข้ามาตอบ .....
06-03-2008, 11:29
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
คิดมากไปเองหรือเปล่าครับ พวก piezo นี่ HUM ทุกตัวครับไม่ว่ารุ่นใหนยี่ห้อใหน
ไม่เชื่อก็ลองไปจับตู้แอมป์ดู ตัวที่ดีหน่อยมันก็ฮัมน้อยหน่อยเท่านั้น มีทางเดียวที่จะ
กำจัดมันใด้คือต่อ ground ให้มันครับ

Fishman รุ่น Ellipse นี่เขามี switch ให้เลือกระหว่าง Natural I และ II ซึ่งมันต่างกัน
ตรงที่ I มันมี bass boost แต่ II ไม่มี ถ้าคุณสับสวิทช์จาก II มาเป็น I เสียง hum มัน
ก็มากขึ้นเป็นเรื่องปกติทุกตัวแหละ

Johnson JD-17 มันเป็น dreadnought ไม่ใช่หรือครับ ถ้าใช่ก็ควรใช้ EQ ของ Natural IIอยู่แล้วนี่ครับ

สรุปว่าให้เลือกใช้สวิทช์ที่มันไม่ฮัมและไปปรับแต่งเสียงที่แอมป์เอาตามใจชอบครับ
(This post was last modified: 06-03-2008, 11:51 by pood.)
06-03-2008, 11:44
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
เป็นเหมือนกันครับ ทั้ง 2 ตัวเลย มันขึ้นอยู่กับทรงกีต้าร์เหมือนน้า pood บอกครับ

อย่าซีเรียสครับ แล้วนักร้องหญิงรบกวนจิตใจยังไงบอกหน่อยครับ อิ ๆ อยากไปนั่งฟังจัง เล่นที่ไหนบอกด่วนจ้า
06-03-2008, 15:32
**

Katayoot Wrote:เป็นเหมือนกันครับ ทั้ง 2 ตัวเลย มันขึ้นอยู่กับทรงกีต้าร์เหมือนน้า pood บอกครับ

อย่าซีเรียสครับ แล้วนักร้องหญิงรบกวนจิตใจยังไงบอกหน่อยครับ อิ ๆ อยากไปนั่งฟังจัง เล่นที่ไหนบอกด่วนจ้า

แบบว่าเล่นแล้วไม่มีสมาธิหงุดหงิดไม่อยากเล่นอ่ะครับ อยากพากลับไปบ้าน อิอิอิอิ...
06-03-2008, 16:17
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Natural I ไม่ตัดย่านเบส ส่วน Natural II จะตัดความถี่ย่านเบสออกครึ่งนึงครับ

เป็นการเพิ่ม options ให้เหมาะสำหรับกีตาร์ที่มีทรงที่ต่างกันตั้งแต่ OM, D ไปจนถึง Jumbo ที่มีเบสแตกต่างกันจ้า
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
09-03-2008, 23:01
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
Johnson JD-17 ให้สับสวิทช์จาก Natural II มาเป็น I รับลองหาย ((( หึ่ง ))) ครับ
เพราะผมเพิ่งทำ Big Baby เสร็จ ตอนแรก ก็ปรับเป็น Natural II ไว้ ปรากฎว่า ((( หึ่ง )))
เหมือนกันครับ แต่พอปรับมาเป็น Natural I โอ๊วว... เงียบกริ๊บจ้า
10-03-2008, 02:04

Forum Jump: