Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่องของสายกีตาร์ ที่ยังค้างๆคาๆ ใจอยู่ไม่น้อย
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
เรื่องของสายกีตาร์ ที่ยังค้างๆคาๆ ใจอยู่ไม่น้อย
สืบเนื่องจากกระทู้นู้น http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...207&page=3
เจอความเห็นของน้า gungbenson กล่าวไว้ว่า
..........................................................................................
ผมซื้อสาย phosphor bronze ของ Martin มา
เบอร์ 13 ใหญ่บักเอ้บ แม้แต่สาย 2 ยังเป็นสีทองแดงเลยครับ (แต่เรียบไม่พัน)
ใส่แล้วเล่นใหม่ๆ เสียงโฟล์คแน่นมีพลังดี แต่ผ่านไป 2 ทิตย์ เสียงมันทึบๆไงไม่รู้
เล่นก็เหนื่อย มือเล็กครับ แรงก็ไม่มาก

ผมเลยลองดู ทดสาย เอาสาย 1 2 3 4 5 ไปเป็นสาย 2 3 4 5 6 เอาสาย 6 เดิมเก็บไป
แล้วเอาสาย 1 ของแดดเบอร์เล็ก 0.09 มาเป็นสาย 1 แทน

เท่านั้นแหละ โปร่งผมเสียงมันมหัศจรรย์ขึ้นมากครับ เล่นง่าย สายเล็ก กดนิ่ม แต่แน่น
ทำอะไรก็คล่องถนัดไปหมด เล่นเดปาเป้ป้เสียงเหมือนแผ่นขึ้นมากเลย
.........................................................................................

ทำผมให้คิดว่า ที่จริงแล้ว สายกีตาร์ที่มีผลต่อเสียงไม่ว่าจะทางใหน ก็จะเป็นตั้งแต่ สายที่สามขึ้นไป สายหนึ่งกับสองนี่ไม่ค่อยจะมีผลเท่าไหร่ หรือผมคิดผิด???
และถ้าทำตามสูตรของน้า gungbenson แต่เป็น Elixer จะอะไรหรือไม่ คือว่าใช้ Cort sfx-e มันก็ตัวบางๆ เสียงมันก็บางๆตามๆไปด้วย ตอนนี้ใช้สาย แด๊ด เบอร์ 11 โดยคาดหวังว่ามันจะได้เสียงเบสเพิ่มอีกหน่อย ซึ่งก็ได้ตามนั้น แต่ผลที่ตามมาก็คือไม้หน้ามันก็ ยกตัวตามแรงดึงของสายตามไปด้วย ตามภาพที่ผมลงเอาไว้

ที่นี้ถ้าผมจะใช้สายเบอร์เล็กลงมันก็โปร่งครับ เต็มที่ก็เบอร์10 ต่างกันเบอร์เดียว แต่ถ้าใช้สูตรของน้าgungbenson ผมจะลดลงได้ถึงสองเบอร์ทีเดียว ซึ่งน่าจะส่งผลดีต่อไม้หน้า และที่เจาะจงใช้สายของ Elixer ก็เพราะได้ยินเรื่องของความทนทาน แต่ก็เพราะที่มันเป็นเบอร์ 10 ที่เล็กสุด ผมถึงอยากเอา เบอร์13 แล้วทดสายเอาน้าๆว่ามันจะโอเครป่าวครับ

แล้วสายหนึ่งที่ทดๆไปนี่ก็คงจะเป็นสายไฟฟ้าแน่นอน ถึงได้ถามอีกว่า สายสี่ขึ้นไปใช่หรือไม่ทีมันมีผลต่อเสียงสายหนึ่งและสองไม่ส่งผลอะไรมาก และถ้าการทดสายมันใช้งานได้ ผมกำลังคิดต่อไปว่า เอ้ถ้าอย่างนั้น ผมเอาสายไฟฟ้าเบอร์ใหญ่ๆ แล้วทดสาย6แทนเป็น 6 6 5 4 3 2 อย่างนี้มันจะเข้าท่าหรือ จะเรียกว่าสิ้นคิดครับ ขอบคุณครับ

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 13-12-2011, 13:00 by cort.)
13-12-2011, 12:46
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: เรื่องของสายกีตาร์ ที่ยังค้างๆคาๆ ใจอยู่ไม่น้อย
(13-12-2011, 12:46)cort Wrote: ผมกำลังคิดต่อไปว่า เอ้ถ้าอย่างนั้น ผมเอาสายไฟฟ้าเบอร์ใหญ่ๆ แล้วทดสาย6แทนเป็น 6 6 5 4 3 2 อย่างนี้มันจะเข้าท่าหรือ จะเรียกว่าสิ้นคิดครับ ขอบคุณครับ
ถ้าเอาสายของกีต้าร์ไฟฟ้ามาผสมโรงด้วย อย่างนี้มันน่าจะออกจากท่า ไปเรื่อยๆแน่นอนครับ
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
13-12-2011, 16:01
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: เรื่องของสายกีตาร์ ที่ยังค้างๆคาๆ ใจอยู่ไม่น้อย
ขึ้นอยู่กับวิธีการเล่นของแต่ละคนครับ บางคนชอบตีคอร์ดเป็นหลักก็ว่าสาย 1,2 มีผลน้อย
ลองถามคนที่ชอบโซโล่สิครับ มีผลมากเลยแหละสาย 1,2 เนี่ย
ส่วนคนที่ชอบปิ๊กกิ้งเป็นหลัก ก็ชอบให้ความตึงของแต่ละสายเท่าๆกัน ไม่มีสายใดสายหนึ่งย้วยหรือตึงเกินไป
แต่คนที่ชอบ open tune ก็จะมีสูตรการใส่สายของแต่ละคน เนื่องจากแต่ละสายจะตึงหย่อนแตกต่างกันไปแล้วแต่จะ tune แบบไหน

สายกีต้าร์มีผลต่อเสียงมาก ถ้ากีต้าร์ของคุณเสียงทึบใส่ Elixer แล้วจะรู้สึกดีขึ้น
แต่ถ้ากีต้าร์เสียงใสอยู่แล้ว ใส่ Elixer แล้วมันฟุ้งๆลอยๆ ผมเลยไม่ใช้ Elixer กับ Lowden ของผมอยู่พักนึง
แต่ในที่สุดแล้วก็กลับมาใช้ Elixer อยู่ดี ขี้เกียจเปลี่ยนสายและขัดสายบ่อยๆอ่ะครับ

ลองผสมสายดูครับ มันสนุกมาก ได้อะไรเยอะทีเดียว แต่ที่สุดแล้วก็กลับมาใส่แบบมาตรฐาน
เพราะกีต้าร์มันไม่ใช่แค่เสียงดีอย่างเดียวอ่ะครับ ความสะดวก เล่นสนุก ชอบทรง ชอบไม้ ประวัติของกีต้าร์ตัวนั้นๆ ฯลฯ
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

13-12-2011, 16:13
Member

(13-12-2011, 16:01)SARUN Wrote:
(13-12-2011, 12:46)cort Wrote: ผมกำลังคิดต่อไปว่า เอ้ถ้าอย่างนั้น ผมเอาสายไฟฟ้าเบอร์ใหญ่ๆ แล้วทดสาย6แทนเป็น 6 6 5 4 3 2 อย่างนี้มันจะเข้าท่าหรือ จะเรียกว่าสิ้นคิดครับ ขอบคุณครับ
ถ้าเอาสายของกีต้าร์ไฟฟ้ามาผสมโรงด้วย อย่างนี้มันน่าจะออกจากท่า ไปเรื่อยๆแน่นอนครับ

คือผมหมายถึงเอา สายไฟฟ้าทั้งชุดครับ แต่ทำกลับกันกับวิธีแรก คือวิธีแรกใช้สายโปร่งทั้งชุด เพียงแต่ขยับสายขึ้นไปแล้วเอา 0.9 มาเป็นสายหนึ่งแทน สูตรมันก็จะเป็น 543211(0.9)

ส่วนการกลับกันก็คือเอาสายไฟฟ้าเบอร์กลางๆ ทั้งชุดแล้วกระเถิบสาย 6 ลงมา สูตรคือ 6(ใหญ่มาก) 6 (ชุดกลาง)5 4 3 2 แบบนี้ครับ คิดว่าจะได้ผลเรื่องของแรงตึงสายที่จะไม่ทำให้ไม้หน้าผมขึ้นอืด หรือไม่ครับ แต่ก็ห่วงเรื่องเสียงจังนะครับว่ามันจะยังเป็นโล้เป็นพายหรือไม่
(This post was last modified: 13-12-2011, 16:38 by cort.)
13-12-2011, 16:35
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(13-12-2011, 16:35)cort Wrote: คือผมหมายถึงเอา สายไฟฟ้าทั้งชุดครับ
งั้นปรับระดับความรุนแรงเป็น "สิ้นคิด" แน่นอน !!!
ไม่เชื่อ...ลองดู!!!Big Grin

*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
13-12-2011, 16:43
Member

(13-12-2011, 16:13)karn Wrote: ขึ้นอยู่กับวิธีการเล่นของแต่ละคนครับ บางคนชอบตีคอร์ดเป็นหลักก็ว่าสาย 1,2 มีผลน้อย
ลองถามคนที่ชอบโซโล่สิครับ มีผลมากเลยแหละสาย 1,2 เนี่ย
ส่วนคนที่ชอบปิ๊กกิ้งเป็นหลัก ก็ชอบให้ความตึงของแต่ละสายเท่าๆกัน ไม่มีสายใดสายหนึ่งย้วยหรือตึงเกินไป
แต่คนที่ชอบ open tune ก็จะมีสูตรการใส่สายของแต่ละคน เนื่องจากแต่ละสายจะตึงหย่อนแตกต่างกันไปแล้วแต่จะ tune แบบไหน

สายกีต้าร์มีผลต่อเสียงมาก ถ้ากีต้าร์ของคุณเสียงทึบใส่ Elixer แล้วจะรู้สึกดีขึ้น
แต่ถ้ากีต้าร์เสียงใสอยู่แล้ว ใส่ Elixer แล้วมันฟุ้งๆลอยๆ ผมเลยไม่ใช้ Elixer กับ Lowden ของผมอยู่พักนึง
แต่ในที่สุดแล้วก็กลับมาใช้ Elixer อยู่ดี ขี้เกียจเปลี่ยนสายและขัดสายบ่อยๆอ่ะครับ

ลองผสมสายดูครับ มันสนุกมาก ได้อะไรเยอะทีเดียว แต่ที่สุดแล้วก็กลับมาใส่แบบมาตรฐาน
เพราะกีต้าร์มันไม่ใช่แค่เสียงดีอย่างเดียวอ่ะครับ ความสะดวก เล่นสนุก ชอบทรง ชอบไม้ ประวัติของกีต้าร์ตัวนั้นๆ ฯลฯ

ตรงนี้แหละครับที่ยังไม่แน่ใจ คือที่น้าบอกว่า
...........................................
ถ้ากีต้าร์ของคุณเสียงทึบใส่ Elixer แล้วจะรู้สึกดีขึ้น
แต่ถ้ากีต้าร์เสียงใสอยู่แล้ว ใส่ Elixer แล้วมันฟุ้งๆลอยๆ

........................................................
ที่สงสัยเพราะในกระทู้นู้น น้า pood ท่านบอกว่า
..........................................................................................
ส่วน Martin นั้นไม่ยอมใส่สายเคลือบครับทั้งฯที่ตัวเองก็ผลิตอยู่ เคยมีคนถาม Chris Martin ว่าทำไมถึงไม่ยอมใช้แกก็อธิบายว่า
กีต้าร์ของแกแขวนอยู่เดี๋ยวเดียวก็มีคนซื้อและให้ความเห็นว่า

" I don't like coated strings, they just sound bad longer."

.....................................................................................

คือที่ถามนี่แบบว่ากีตาร์ผม ใส่สายเล็กเสียงมันก็บาง ถ้าสายใหญ่ เสียงก็แน่นแต่ก็ท้องป่อง อย่างที่เห็นในรูปครับ หรือว่าที่จริงแล้วท้องมันไม่ป่องแต่ผมคิดไปเองว่ามันป่องครับ

เอ่อ..ว่าแต่ว่ามีน้าๆท่านใดเคยเห็น สายโปร่งเบอร์ 9 ป่าวครับ
(13-12-2011, 16:43)SARUN Wrote:
(13-12-2011, 16:35)cort Wrote: คือผมหมายถึงเอา สายไฟฟ้าทั้งชุดครับ
งั้นปรับระดับความรุนแรงเป็น "สิ้นคิด" แน่นอน !!!
ไม่เชื่อ...ลองดู!!!Big Grin

โอเครครับ ถึงขนาดยกระดับกระชับทรง เอ๊ย เตือนกันสั้นๆกระชับขนาดนี้ ขอล้มเลิกความคิดเรื่องสายไฟฟ้า อย่างแน่นอนครับ

รักน้า SARUN จังBig Grin
(This post was last modified: 13-12-2011, 16:56 by cort.)
13-12-2011, 16:48
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
จุดเด่นของ Martin อยู่ที่เสียงเบสครับ ถ้าใช้สายเคลือบเสียงเบสจะลอยๆไม่ลึก เบสไม่บูม ทำให้เอกลักษณ์ของ martin เสียไป
ถ้าเป็น Taylor ที่เด่นทางสดใสก็ต้องบอกว่าสายเคลือบมันดีแหละครับ

ผมเคยผสมสายกับกีต้าร์ลามิเนตตัวที่ผมรัก ผมมีอดีตและความทรงจำดีๆกับมัน ก็อยากให้เสียงมันดีขึ้นอย่างที่ผมอยากให้เป็น
เสียงเดิมๆมันกังวาลๆแห้งๆแต่ขุ่น เริ่มจากใส่ Elixir 80/20 Light .012-.016-.024-.032-.042-.053
เสียงสดใสขึ้น แต่อยากให้เบสมันบึ้มๆขึ้นหน่อย เลยถอดสาย 5,6 ใส่ Martin M540 Phosphor Bronze Light .012-.016-.025-.032-.042-.054 เสียงเริ่มเป็นอย่างที่อยากให้เป็น สาก,ดิบ เบสลึกขึ้น
แต่สาย 1,2 ของ Elixir มันออกลวดๆ ไม่สดใส เอาสาย Martin มาใส่ดีขึ้นเยอะเลย แต่อยากได้ประกายเสียง
ของสาย 1,2 เพิ่มอีกเลยใส่ D'Dario EJ11 80/20 Bronze.012-.016-.024-.032-.042-.053
สรุปว่าสาย 1,2 D'Dario 3,4 Elixir 5,6 Martin ลองกรีดสายดู...แฮปปี้จริงๆ
ลองเล่นดู...เซ็งโครต สาย 3,4 มันลื่นปรื๊ดปร๊าด สาย 5,6 หนึบหนับๆเล่นแล้วงง เดี๋ยวลื่นเดี๋ยวหนึบ ค่าใช้จ่ายก็พันนิดๆ
ถ้าเวิร์คนี่ผมจะทำ Custom String By karn ขายมันซะเลย ซื้อสายแต่ละยี่ห้อมาผสม เสียดายที่มันไม่เวิร์ค

ถ้ากีต้าร์ตัวบางอยากให้เสียงหนาขึ้นโดยไม่ใช้สายใหญ่ คงต้องทดลองดูแหละครับ อยากรู้เหมือนกันBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

13-12-2011, 20:45
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ผมคิดว่าการทดสายมันเกิดขึ้นมาเพราะเมื่อก่อนไม่มีสายเบอร์เล็กครับ
เด๋วนี้มีสายให้เลือกหลายเบอร์แล้ว ไม่น่าจะจำเป็นต้องใช้วิธีนี้ครับ
ถ้าชุด .13 มันใหญ่ไป แล้วจะใช้วิธีทดสาย งั้นก็น่าจะซื้อสายชุด .12 ก็ได้นี่ครับ

ชุดเบอร์ .13 น่าจะทำให้ท้องป่องได้นะครับ สายเบ้อเริ่มเลย
เผลอสะดุดล้มทีนึงนี่ เสียวแทนเลยครับ ของผมเคยเป็นมาแล้ว คอร้าวเลยครับ เศร้า ซิกๆๆๆ Sad
13-12-2011, 21:55
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
พวกที่เอาสายกีต้าร์ไฟฟ้ามาใส่กีต้าร์โปร่งนี่สิ้นคิดจริงๆครับ ผมเคยเห็นมือกีต้าร์คนหนึ่งเอา Santa Cruz brazilian rosewood มาใส่่สายกีต้าร์ไฟฟ้าผมละเสียดายกีต้าร์แทนมากเลย รู้สึกว่าอีตาคนนี้แกจะชื่อ Tony Rice ครับ

ผมมีกีต้าร์อยู่ตัวหนึ่งคือ Gibson 1964 J-160E Reissue ที่เสียงไม่เอาไหนเลย พอไปอ่านประวัติของมันถึงใด้รู้ว่า John Lennon ใช้สาย flat wound กับรุ่นนี้ตลอดและเสียบแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าด้วยเพราะสมัยนั้นยังไม่มีแอมป์กีต้าร์โปร่งครับ พอทำตามอย่างแล้วเสียงเหมือน The Beatles เป๊ะเลยครับแต่เสียงเปล่ายิ่งแย่ลงไปอีกเพราะเขาไม่ใด้ออกแบบมาให้เสียงมันเป็นกีต้าร์โปร่ง

(This post was last modified: 13-12-2011, 23:16 by pood.)
13-12-2011, 23:12
Member

น้า Pood ตามรูปแล้วยน้าคิดว่า กี่ตาร์ผมมันตั้งท้องป่าวครับ วัดทางยาว มันสูงจากไม้หน้าราวๆ 7 มม ระยะนี้คือไม้ฟุตเหล็กมันหนา 1 นิ้ว ปลายมันแตะไบดิ้งท้าย แต่ถ้าวัดฉากขึ้นมาจากไบดิ้งท้าย ดูมุมแล้วน่าจะเกือบ 1 .5 ซม. อย่างนี้มันปรกติป่าวครับ

ถ้าไม่ปรกติ นี่แปลว่าสายมันดึง หรือกีตาร์ผมชื้น (เอามาที่ทำงานแขวนไว้ในห้องแอร์ อยุ๋บ้านใส่ถุงหุ้มฟองน้ำอย่างหนา 700 บาท) ถ้าง้านผมใช้สายใครดีครับ ที่แรงตึงน้อยๆ จะลดกรุ้งกริ๊งไปมั่งก็คงต้องทำใจครับ
(This post was last modified: 14-12-2011, 11:10 by cort.)
14-12-2011, 11:09

Forum Jump: