Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ซื้อ Mixer ยี่ห้ออะไรดีครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ซื้อ Mixer ยี่ห้ออะไรดีครับ
ถ้ามีลานดนตรีที่บ้านใหม่ก็ควรตอบโจทย์เหล่านี้ก่อนจะเลือก mixer นะครับ

1. พื้นที่กว้างเท่าไร่.....ตามหลักแล้วถ้าพื้นที่ไม่กว้างนักเราไม่ต้องใช้ stage monitor ก็ใด้โดยเอาลำโพงไปวางไว้ด้านหลังวงให้คนเล่นคนร้องใด้ยิน ถ้าพื้นที่กว้างมากวิธีนี้ใช้ไม่ใด้เพราะมันจะเกิด feedback ตอนเปิดดังครับ ดังนั้น mixer ต้องส่ง monitor ใด้โดยไม่ใด้ส่งทั้งหมดนะครับแต่ส่งเฉพาะช่องที่จำเป็นเท่านั้น

2. เครื่องดนตรีมีกี่ชิ้น มากชิ้นก็ต้องมากช่องครับ

3. ดนตรีประเภทไหน ถ้าเล่นแค่เพลง acoustic ก็ไม่มต้องใช้อะไรมากครับ ถ้าเล่นดนตรีร้อคนี่งานใหญ่เลยละครับ

4.มีคนคุมเสียงไหม ถ้าไม่มีก็ต้องใช้วิธี set and forget กรณีนี้เราควรใช้ "KISS PRINCIPLE" (Keep It Simple, Stupid) ครับและควรหา mixer ที่ user friendly ที่สุด

ถ้าต้องการระบบ state of the art นี่ต้องถามน้า Nid GT ครับแต่ถ้าจะเอาแบบใช้ง่าย เสียงดี ไม่เกเรก็ถามผมใด้เพราะผมลองผิดลองถูกมาเยอะแล้ว

06-12-2011, 14:31
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ซื้อ Mixer ยี่ห้ออะไรดีครับ - by pood - 06-12-2011, 14:31

Forum Jump: