Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใครเคยลอง Ayers บ้างครับ เป็นยังไง
Author Message
arnut_11 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ใครเคยลอง Ayers บ้างครับ เป็นยังไง
หุๆๆ ไอ่ตัวที่เพิ่องถอยมา ผมรออยู่นะ
05-03-2008, 15:59
Website Find Like Post Reply
kakki Offline
Member

RE: ใครเคยลอง Ayers บ้างครับ เป็นยังไง
ผมดูคุณคนหนึ่งที่ไปเที่ยว ที่ ญี่ปุ่น แล้วชอบกีต้าร์ เฮลโล บอดี่มากเลย กิบสันacoustic มีเฮลโลบอดี่ไหมครับ มีงบอยู่ที่เกือบ 7 หมืน ที่ไปดูที่ญี่ปุ่นราคาเท่าไรครับ มีขายในเมืองไทย ไหม ถ้าแพงมีมือสองไหมครับ
03-06-2008, 15:16
Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
http://www.gibson.com/_microsite/electri...h/335.html

ตัวนี้เป็น Semi แต่ Gibson มีหลายรุ่นครับ
03-06-2008, 15:41
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Ayers ของเวียตนามนี่ยังไม่เคยฟังเสียงเลยครับเพราะถ้าเกิดเสียงดีขึ้นมาใด้
เสียเงินอีกแน่นอน

คุณ kakki ครับ กีต้าร์ acoustic มันก็เป็น hollow body อยู่แล้วนี่ครับ ถ้าเป็นไฟฟ้า
นี่ Gibson มี hollow body อยู่หลายรุ่นครับและมีอีกหลายรุ่นที่เป็น semi hollow ที่
มีแกนกลางอย่างเช่น ES-335

งบเจ็ดหมื่นนี่อาจน้อยไปหน่อยสำหรับพวก hollow body แต่ถ้าเป็น semi hollow
อย่างพวก ES-335, CS-336 นี่พอหาของมือสองใด้ในกีต้าร์ไทยครับ

http://www.guitarthai.com/classified/que...QID=173514
http://www.guitarthai.com/classified/que...QID=175406

ถ้าเป็น hollow body แบบแจ้สนี่ยี่ห้ออื่นพอมีครับอย่าง Hofner ตัวนี้เป็นต้น

http://www.guitarthai.com/classified/que...QID=181587
03-06-2008, 16:06
gttle Offline
Senior member

รู้สึกจะมี signature ของ Andy Mckee ด้วยนะครับลองดูใน youtube เห็นใช้เล่นเวลาแสดงสดแล้วก็เหมือนว่าค้าจะเคยบอกไว้ใน web ว่าใช้อยู่
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

08-06-2008, 13:18
Jazzy Metal Offline
Senior member

love666 Wrote:ผมตั้งหน้าตั้งตารอ meeting หน้าอยู่เนี่ยละครับ อยากไปอีก ครั้งที่แล้วไปได้อะไรดีๆ เยอะเลย ชอบๆ ครับน้า pop

ราคาที่ผมไปลอง มันเริ่มที่ 22,000 บาท ยังไม่ลดนะ solid ทั้งตัว แต่ไม่มี pre กับอีกตัว 43,000 ยังไม่ลด solid ทั้งตัว งานดีครับ เสียงดี กังวาลดี sustain ดี balance ก็ดี ส่วนตัวผมชอบนะ ไปลองที่ secon มาครับ
แต่ที่เวิ้งนี่ ไม่ได้ไปลอง ที่เวิ้งน่าจะถูกกว่า จำชื่อร้านไม่ได้ แต่เป็นร้านตัวแทนจำหน่าย Ibanez ครับ

สรุปโดยรวมผมชอบเลยละ แต่ติดที่งบไม่ถึง แย่จัง -_-" และไม่รู้ว่าถ้าน้าๆคนอื่นที่เชี่ยวชาญกว่าผมได้ลองจะมีความเห็นอย่างไรเรื่อง sound ของเจ้านี่ เลยถามดูครับ เพื่อมีน้าๆเคยลองมาแล้ว
ติดอีกอย่าง ที่ label ติดไว้ว่า handcraft Australia แต่ถามคนขายว่าผลิตที่นั่นหรือป่าว เค้าบอกไม่แน่ใจ
ผมเลยไปดูเวป http://www.Ayersguitar.com ก็ไม่บอกว่าผลิตที่ Australia แต่อ่าน profile เค้าบอกว่าได้แรงบรรดาลใจจากศิลปะเวียดนาม คราวนี้ผมถึงกะมึนตึ๊บ ตรงลงมันยังไงแน่

แต่เรื่องsound และงานถือว่าดีเลย แต่ไม่รู้ว่าถ้าผลิตในเวียดนาม (เดาเอา) คุณภาพ เช่นไม้ที่ใช้ทำ จะเป็นยังไง
ครับ ใครรู้ช่วยบอกที

ในความรู้สึกผม Ayer จัดว่าเป็นกีตาร์ที่เสียงดีทีเดียวและค่อนข้างคุ้มราคานะ ผมเคยลองที่รุ่นเดียวกับท่านLove666 ที่ซีคอนเหมือนกัน นานแล้วเหมือนกัน ไม่รู้ว่าเป็นตัวเดียวกันรึเปล่า ลองตอนสายใหม่ๆเสียงน่าสนใจที่เดียว ตัว 22,000 จะดิบๆ คล้ายๆMaton ส่วนเจ้าตัว 43,000 จะเสียงผู้ดีหน่อย เล่นOpen Tuning ก็เพราะดี แต่ตัวที่ผมลองตอน Open Tuning จะมีติดเฟรต หน่อยนึง และสายที่ติดบนกีตาร์ตอนนั้นเป็นสายเบอร์เล็ก ไม่ใช่เบอร์12 แน่ๆ บางทีร้านเองเปลี่ยนสายเป็นเบอร์เล็กเพื่อให้นิ่มขึ้นโดยไม่คำนึงถึงเรื่องอื่นก็มี ลองเช็คดูอีกทีนะคับ ถ้าไปลองที่เวิ้งจะมีรุ่นให้เลือกเยอะกว่า เรื่องราคาผมว่าต่อได้อีก ต้องกล้าๆหน่อย เพราะเท่าที่ทราบ ร้านเค้าบ่นว่าปล่อยยี่ห้อนี้ยากพอสมควร
เท่าที่เคยหาข้อมูลสมัยก่อนจำได้ว่า ตัวช่างเป็นคนเวียตนามและสถานที่ผลิตก็ที่เวียตนามแน่ๆครับ Ayerทำกีตาร์ตั้งแต่ราคากลางๆจนถึงหลักแสนเลยคับ..โดยรวมAyerก็น่าสนใจครับสำหรับAll Solid Gt. ในราคาไม่สูงเกินไป...มีเอกลักษณ์ดี ไม่เหมือนใคร คนใช้น้อย เพราะไม่ใช่Gt.แบรน
หากีตาร์คู่ใจต้องใจเย็นๆจะดีที่สุดคับ ถ้าเจอตัวที่ใช่เราจะรู้เอง บางทีเราก็เจอมันโดยที่เราไม่ทันตั้งตัว เรียกว่าต้องรีบควักจ่ายเลยเพราะกลัวจะเป็นของคนอื่นไป.....โชคดีนะคับ
++..Love Animals, Stop Eating Them..Please..++
11-06-2008, 21:14
love666 Offline
Posting Freak

Jazzy Metal Wrote:ในความรู้สึกผม Ayer จัดว่าเป็นกีตาร์ที่เสียงดีทีเดียวและค่อนข้างคุ้มราคานะ ผมเคยลองที่รุ่นเดียวกับท่านLove666 ที่ซีคอนเหมือนกัน นานแล้วเหมือนกัน ไม่รู้ว่าเป็นตัวเดียวกันรึเปล่า ลองตอนสายใหม่ๆเสียงน่าสนใจที่เดียว ตัว 22,000 จะดิบๆ คล้ายๆMaton ส่วนเจ้าตัว 43,000 จะเสียงผู้ดีหน่อย เล่นOpen Tuning ก็เพราะดี แต่ตัวที่ผมลองตอน Open Tuning จะมีติดเฟรต หน่อยนึง และสายที่ติดบนกีตาร์ตอนนั้นเป็นสายเบอร์เล็ก ไม่ใช่เบอร์12 แน่ๆ บางทีร้านเองเปลี่ยนสายเป็นเบอร์เล็กเพื่อให้นิ่มขึ้นโดยไม่คำนึงถึงเรื่องอื่นก็มี ลองเช็คดูอีกทีนะคับ ถ้าไปลองที่เวิ้งจะมีรุ่นให้เลือกเยอะกว่า เรื่องราคาผมว่าต่อได้อีก ต้องกล้าๆหน่อย เพราะเท่าที่ทราบ ร้านเค้าบ่นว่าปล่อยยี่ห้อนี้ยากพอสมควร
เท่าที่เคยหาข้อมูลสมัยก่อนจำได้ว่า ตัวช่างเป็นคนเวียตนามและสถานที่ผลิตก็ที่เวียตนามแน่ๆครับ Ayerทำกีตาร์ตั้งแต่ราคากลางๆจนถึงหลักแสนเลยคับ..โดยรวมAyerก็น่าสนใจครับสำหรับAll Solid Gt. ในราคาไม่สูงเกินไป...มีเอกลักษณ์ดี ไม่เหมือนใคร คนใช้น้อย เพราะไม่ใช่Gt.แบรน
หากีตาร์คู่ใจต้องใจเย็นๆจะดีที่สุดคับ ถ้าเจอตัวที่ใช่เราจะรู้เอง บางทีเราก็เจอมันโดยที่เราไม่ทันตั้งตัว เรียกว่าต้องรีบควักจ่ายเลยเพราะกลัวจะเป็นของคนอื่นไป.....โชคดีนะคับ

รู้สึกที่ร้านจะใส่สายเบอร์ 10 ครับ ตัว 43,000 บาท เวลาเล่นสายหนึ่งตกเฟลตตลอด แต่เสียงโดยรวมผมว่าโอเคนะครับ

อยากลองตัวทรง OM อยู่เหมือนกันครับ

ตอนนี้เจอเนื้อคู่แล้วครับ ได้ครองคู่แล้ว อิอิ

ขอบคุณครับ น้า Jazz Metal
If heart is empty, brain doesn't matter.

12-06-2008, 00:03

Forum Jump: