Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากได้ความคิดเห็นเกี่ยวกันgibson lucilleคับ
Author Message
celloblue Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
อยากได้ความคิดเห็นเกี่ยวกันgibson lucilleคับ
-อยากได้ความคิดเห็นเกี่ยวกันgibson lucilleของปู่bbคับ ถ้าเทียบกับes-335
-gibson Lucilleที่music conceptมีของไหมคับล่าสุดใครไปมาบ้าง
-หัวกีต้าร์gibson lucille เปลียนเอาโลโก้gibsonกับlucilleออกแล้วใส่BB Kingตัวใหญ่ๆแทนแล้วหรอคับ
-ราคาgibson lucilleอยู่ที่เท่าไหร่คับ

ขอบคุณมากพี่ๆทุกท่านที่มาตอบBig Grin
28-11-2011, 10:34
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: อยากได้ความคิดเห็นเกี่ยวกันgibson lucilleคับ
BB King Lucille คงจะเอาไปเปรียบเทียบกับ ES-335 ไม่เหมาะครับเพราะเสป้คมันหรูกว่าจึงควรเปรียบเทียบกับ ES-355 มากกว่าเพราะเสป็คเท่ากัน ต่างกันตรง Lucille ไม่มี F-holes เพื่อลด feedback และ ES-355 รุ่นแรกๆและรุ่นปัจจุบันจะมีคันโยค

ถ้าจะเปรียบ ES-355 กับ ES-335 ก็เหมือนเปรียบเทียบ LP Custom กับ LP Standard ครับ (ยกเว้นตรงที่ Es-355 มี Varitone ) เมื่อตอนที่รุ่นนี้ออกมาใหม่ๆนั้นศิลปินดังมักใช้ ES-355 เพราะมันหรูกว่า

ในตำนาน rock&roll ยุคแรกนั้น Chuck Berry ทำให้ ES-355 โด่งดังไปทั่วโลกครับ สมัยนั้นยังไม่มีใครใช้ effect นอกจาก reverb ครับ

ส่วน BB King ยุคนั้นก็ดังอยู่ในวงแคบเพราะแกเล่นแต่เพลงบลูส์ แกเลยเอาผ้าขี้ริ้วไปยัด F-hole ของ ES-355 เขาว่ากันว่าแกทำเพื่อลด feedback แต่ผมว่าไม่ใช่เพราะ ES-355 มันก็ไม่หอนอยู่แล้ว ผมว่าแกคงทำเพื่อลดเสียงขึ้นจมูกของ series นี้มากกว่าซึ่งก็เลยกลายเป็น signature sound ของแกไป

เสียง clean ของ Lucille นั้นหัวโน้ตคมกว่าและหางโน้ตนิ่งกว่าและสั้นกว่า ES-355 แถมยังไม่มี nasal tone ด้วย ถ้าจะเล่น blues ก็น่าจะใช้ Lucille แต่สมัยนี้ไม่จำเป็นเท่าไหร่เพราะมี effect ให้เล่นเยอะแยะ ลองดูคลิป Gary Moore กับ ES-355 ครับ

ถ้าเป็นความชอบส่วนตัวแล้วผมชอบเสียงและหน้าตาของ Lucille มากกว่า ES-335 เยอะครับ น่าเสียดายที่ Gibson เลิกผลิต BB King Lucille ไปแล้ว ตอนนี้รุ่นที่ขายอยู่เป็น mail order only ครับ เสียงไม่น่าจะดีเท่าไหร่เพราะเป็น Custom Shop เกรดเดียวกับ ES-339
28-11-2011, 12:16
celloblue Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: อยากได้ความคิดเห็นเกี่ยวกันgibson lucilleคับ
ขอบคุณมากคับสำหรับข้อมูล เสียดายจังที่เลิกผลิดไปแล้ว
28-11-2011, 16:23
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(28-11-2011, 16:23)celloblue Wrote: ขอบคุณมากคับสำหรับข้อมูล เสียดายจังที่เลิกผลิดไปแล้ว

เสียดายทำไมครับ ซื้อมือสองก็ใด้ครับเพราะในอนาคตน่าจะเป็นกีต้าร์ที่สะสมใด้รุ่นหนึ่ง ตอนนี้ในบ้านเราผมเห็น Lucille สภาพโทรมๆก็ขายกันหกหมื่นกว่า ถ้าสภาพสวยก็เจ็ดหมื่นกว่าเท่านั้น

ลองฟังเสียงเปรียบเทียบกันระหว่างสามรุ่นนี้ใด้ครับ

ES-335 Clean

ES-339 Clean

Lucille Clean

28-11-2011, 17:49

Forum Jump: