Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าท่วมครั้งนี้มีพระเอกไหม
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
น้าท่วมครั้งนี้มีพระเอกไหม
เดี๋ยวนี้เวลาเปิดทีวีและเว้บติดตามข่าวน้ำท่วมเพื่อวางแผนป้องกันหรืออพยพก็เจอแต่คนด่ากันไปด่ากันมาโดยไม่มีสาระจนผมเบื่อแล้วครับ ผมเลยอยากจะมายกย่องพวก "พระเอก" ที่คอยช่วยเหลือประชาชนบ้าง

พระเอกรายแรกคือกองทัพไทยครับ

........คอยช่วยเลือผู้ประสพภัย

[Image: 29684420767163597166410.jpg]

........สู้กับน้ำทั้งๆที่ไม่มีทางชนะ

[Image: 81219523.jpg]

......รักษาพยาบาลประชาชน (นางเอกก็มีครับ)

[Image: ne11298486357.jpg]

ส่วนในด้านข้อมูลข่าวสารที่ทำให้เราสามารถคาดการณ์และวิเคราะห์ว่าน้ำจะท่วมที่ไหน เมื่อไหร่และท่วมนานไหมนั้นมีอยู่หลายเว้บครับแต่อันดับหนึ่งขอยกให้

กรมแผนที่ทหาร

กรมแผนที่ทหารนั้นมีข้อมูลอย่างละเอียดของภูมิประเทศซึ่งตามปกติแล้วเขาไม่แชร์กับหน่วยงานอื่นเพราะถือเป็นความลับทางราชการทหาร พอมีเหตุน้ำท่วมใหญ่คราวนี้ก็ปรากฏว่าไม่มีหน่วยงานอื่นมีรายละเอียดของภูมิประเทศแบบครบถ้วนเลย ในตอนแรกบรรดาผู้เขี่ยวชาณทั้งหลายเลยออกมาคาดการณ์กันผิดถ้วนหน้าทั้งๆที่รู้ดีว่าน้ำนั้นมันต้องไหลจากที่สูงไปที่ต่ำ

เหตุผลที่ผู้เชี่ยวชาญเดาผิดก็เพราะแทนที่จะไปขอข้อมูลโบราณที่ใช้วิธีวัดโดยการส่องกล้องจากกรมแผนที่ทหารเขากลับไปใช้ข้อมูล digital elevation model (DEM) ที่ใช้การวัดระดับจากดาวเทียมซึ่งวัดใด้ละเอียดกว่า (ดาวเทียม NASA/USGS ระบบ SRTM วัดความสูงทุกระยะ 90 เมตร ระบบ ASTER ของญี่ปุ่นนั้นวัดทุกระยะ 30 เมตร ส่วนระบบเดินเท้าของทหารนั้นวัดทุกระยะ 2000 เมตร)

ถ้าดูเผินๆนั้นการใช้ digital data มันละเอียดกว่าข้อมูลของทหารหลายสิบเท่าครับแต่เขาลืมไปว่าการวัดด้วยดาวเทียมนั้นมันมี error 7-14 เมตรซึ่งมันใช้ไม่ใด้กับที่ราบลุ่มในภาคกลาง กว่าจะรู้ตัวก็เลยหน้าแตกกันมาหลายหนแต่ตั้งแต่ต้นเดือนก็หันมาใช้แผนที่ทหารกันทุกคนแล้วครับ

ตอนนี้กรมแผนที่ทหารเขา update สถานการณ์ทุกวันครับ อย่างรูปข้างล่างเป็นของวันที่ 10 พย.

[Image: rdtf3.jpg]

ไฟล์สามารถดาว์โหลดใด้ที่นี่ครับ (แต่ขนาดเป็นร้อยเม็กนะครับ)

http://www.rtsd.mi.th/index.php

ตัวอย่างการคาดการณ์ทางไหลของน้ำเมื่อวันที่ 3 พย. ครับ

[Image: rdtf2.jpg]

แผนที่นี้ไม่ละเอียดพอที่จะบอกใด้ว่าบ้านคุณน้ำจะท่วมหรือไม่ท่วมแต่คุณสามารถเดาใด้ครับเพราะน้ำมันใหลจากที่สุงไปที่ต่ำ การเดาก็ดูจากพื้นที่ที่น้ำท่วมแล้วที่อยู่เหนือบ้านคุณ ถ้าพื้นที่นั้นมีระดับสูง 1.00 เมตรและมีน้ำท่วมขังอยู่ 1.00 เมตร ถ้าแถวบ้านคุณสุง
แค่ 0.50 เมตรถ้าน้ำมันเดินทางมาถึงคุณก็ท่วม 1.50 เมตรครับ

ความจริงแล้วบ้านคุณอาจไม่ท่วมก็ใด้เพราะมันมีตัวแปรอีกสองตัวคือ

1. คันกั้นน้ำ....คันกั้นน้ำซึ่งรวมถึงถนนด้วยคือตัวบังคับทิสทางการไหลของน้ำครับ ตราบใดที่ระดับน้ำยังไม่สูงเกินคัน แต่ถ้าสูงเกินเมื่อไหร่ตัวคันก็ทำหน้าที่ใด้แค่เป็นตัวชะลอน้ำเท่านั้นเอง

2. คลองระบายน้ำ....คลองก็เป็นทั้งตัวเปลี่ยนแปลงทิศทางน้ำเหมือนกันแต่ดีกว่าคันตรงที่มันสามารถระบายน้ำลงสู่ทะเลใด้ด้วย

การติดตามระดับน้ำแบบ real time ดูใด้ที่นี่ครับ

http://www.gamling.org/

[Image: rdtf4.jpg]

ส่วนระดับน้าในคลองเช็คใด้ที่นี่ครับ

http://dds.bangkok.go.th/Canal/

[Image: rdtf5.jpg]

ผมว่าน้ำท่วมคราวนี้มีพระเอกมากกว่าผู้ร้ายนะครับ ผมแค่ยกตัวอย่างมาเท่านั้นครับ
11-11-2011, 14:20
Find Like Post Reply
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: น้าท่วมครั้งนี้มีพระเอกไหม
ระบบโทรมาตร ของ กทม. นั้น เจ๋ง จริงๆ ครับ แต่เป็นระบบ ที่ออกแบบไว้ สำหรับรองรับการระบายน้ำ จาก น้ำฝน ไม่ได้ออกแบบไว้สำหรับ น้ำหลาก แต่ก็ยังพอช่วย กทม.ไว้ได้มากครับ

ตัวนี้ สามารถ เช็คระดับน้ำได้เป็นราย 15 นาที ย้อนหลังครับ

http://dds.bangkok.go.th/LFCC/pages/pageTransCpy.aspx

[Image: 0xxxx.jpg]
(This post was last modified: 11-11-2011, 14:41 by Naris.)
11-11-2011, 14:31
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: น้าท่วมครั้งนี้มีพระเอกไหม
พระเอกคือสิงห์รถบรรทุก
นางเอกคือเรือ
ตัวโกงคือน้ำ
หนังเรื่องนี้ตัวโกงบทเด่นที่สุด
ใครนะเป็นผู้กำกับการแสดง
นับเป็นหนังที่ทำเงินมหาศาลถล่มทลายกว่าเรื่องใดๆที่เคยดูมาในประเทศไทย
รายได้ทั้งหมดแน่นอนที่สุด คงมอบให้แก่สายชลโดยไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
11-11-2011, 14:50
Website Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
เจอล่ะ Shy พระเอกของเรา หรือจะเรียก ฮีโร่(มัยซิน) ก็ไม่ผิด Tongue

[Image: laksi.jpg]

รับ-ส่งผู้โดยสารได้เที่ยวละ 100 บาท ก็พอเลี้ยงลูกเมียได้ในสถานการณ์แบบนี้
คนอื่นลำบากกว่าผมเยอะ..ซู่..ซู่ Big Grin
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
11-11-2011, 16:21
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
(11-11-2011, 14:50)povation Wrote: พระเอกคือสิงห์รถบรรทุก
นางเอกคือเรือ
ตัวโกงคือน้ำ
หนังเรื่องนี้ตัวโกงบทเด่นที่สุด
ใครนะเป็นผู้กำกับการแสดง
นับเป็นหนังที่ทำเงินมหาศาลถล่มทลายกว่าเรื่องใดๆที่เคยดูมาในประเทศไทย
รายได้ทั้งหมดแน่นอนที่สุด คงมอบให้แก่สายชลโดยไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น

ผู้ช่วยตัวโกงเด่นสุด ตอนแรกนึกว่าพระเอก แต่พอผิดทุกข่าว แตกทุกเขื่อน
ตอนหลังเลยบทน้อยลงไป คนก็ไม่ค่อยสนใจ
12-11-2011, 04:33
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
บ้านผมเละไปแล้ว อพยพออกมาได้2อาทิตย์แล้ว

น้ำไม่ลงเพราะ Big Bags นี่แหละ เหอๆๆๆๆ
12-11-2011, 23:17

Forum Jump: