Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมpuที่พันโดยAbigaleถึงเสียงดีกว่ารุ่นอื่นๆ
Author Message
เอก Offline
Member

Likes Given: 0
ทำไมpuที่พันโดยAbigaleถึงเสียงดีกว่ารุ่นอื่นๆ
เท่าที่ผมอ่านจากเวบบอร์ดหลายๆที่มักให้คะแนนpu setนี้ค่อนข้างสูง เรื่องคุณภาพไม่เป็นที่สงสัย แต่ที่ผมสงสัยคือทำไมpuที่ผ่านมือคุณป้าถึงได้เสียงเหนือกว่าpuของfenderรุ่นอื่นๆที่มาจากcustom shopด้วยกัน

อย่างกรณีcustomshop guitarที่เสียงดีกว่าlineปกติ ผมพอเข้าใจว่าอาจจะมาจากไม้ที่คุณภาพต่างกัน รวมถึงความปราณีตในการประกอบและการคัดเกรดpartที่มารวมกัน แต่กับการผลิตpuที่ตัวแปรของวัสดุไม่น่าจะมากเท่าไหร่ ทำไมถึงทำให้เสียงต่างกันได้ขนาดนั้นครับ น้าๆท่านใดมีประสบการณ์เกี่ยวกับpu ต่างๆของfenderมีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

ปล.ผมพูดจากมุมมองของคนที่ไม่ได้สัมผัสabby pu มาก่อนนะครับ ถ้ามีจุดไหนที่ไม่ถูกก็ช่วยชี้แนะด้วยครับ
24-10-2011, 18:38
Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: ทำไมpuที่พันโดยAbigaleถึงเสียงดีกว่ารุ่นอื่นๆ
ถ้าบอกได้ คนก็รู้ความลับของ ป้า Abby แลัเอาไปเลียนแบบกันเยอะแยะสิครับ 555

ผมว่า เหมือนคุณกินอาหารจาก แม่ครัวมือ 1 ของภัตตาคาร อันดับ 1 ครับ ดีไม่ดี ชอบไม่ชอบ มันแล้วแต่จริตของแต่ละคน แต่ คุณบอกได้ ว่า อันนี้ป้า Abby แกพันกะมือน๊ะเฟร้ย
24-10-2011, 19:40
เอก Offline
Member

RE: ทำไมpuที่พันโดยAbigaleถึงเสียงดีกว่ารุ่นอื่นๆ
เหมือนกับว่าคนที่ซื้อpuรุ่นนี้เพราะมองว่ามันเป็นงานศิลป์ไปแล้วรึเปล่าครับ
แบบเดียวกับพระเครื่องที่จ่ายให้เพราะสนองความต้องการทางสุนทรียะมากกว่าฟังก์ชั่น
(This post was last modified: 24-10-2011, 20:12 by เอก.)
24-10-2011, 19:48
Plysters Offline
Member

ลองอ่านข้อมูลในเวบของ Bare knuckle ดูนะครับ

วิธีการพันบางแบบมันจะต้องพันด้วยมือเท่านั้น

ผมคิดง่ายๆเช่นพันวนตรงๆสองรอบ พันขวางๆ สามรอบ วนตรงๆ หนึ่งรอบ

พันสลับซ้ายขวาห้ารอบ ( ถ้ามันจะมีความแตกต่างที่เครื่องจักรทำไม่ได้ก็น่าจะเป็นอะไรทำนองนี้) หรือไม่ก็แรงตึงในแต่ละรอบที่พันไม่เท่ากัน

ผมไม่ทราบแน่ชัด แต่ Bare knuckle เสียงแตกต่างจริงเทียบกับ แบรนด์อื่นๆ

Irish tour นี่ลอกเสียง สตีวี่เร เมเยอร์มา ได้ใกล้เคียงจริงๆ

แต่ที่สำคัญที่สุดคือ ไม้ที่มีคุณภาพ และการทำสี ก็สำคัญมาก
24-10-2011, 22:30
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมเคยมี Custom Shop ที่ใช้ pickup รุ่น '69 ที่พันโดยคุณป้าซึ่งผมขายไปแล้วเพราะไม่ประทับใจกับเสียงของมันครับ คุณป้าแกอายุเกือบแปดสิบแล้วมั้งครับยังไปทรมาณคนแก่กันอีก

เรื่องเสียงดีเสียงไม่ดีนั้นคงเป็นความเขื่อส่วนบุคคลครับ ถ้าใครเขาบอกว่าเสียงดีกว่ารุ่นอื่นๆผมก็ไม่เถียงแต่ถ้าผมหยิบมาให้เล่นโดยเอาผ้าผูกตาซักสี่ห้าตัวผมไม่เคยเห็นมีคนทายถูกว่าตัวใหนเป็นปิ้คอัพรุ่นไหนซักคน

25-10-2011, 00:04
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
ความสำคัญของPickupไม่เท่าโครงสร้างกีตาร์หรอกครับ เหมือนตอนที่เอาGibson Semi-Hollow 3 ตัวที่บ้านพี่กฤษณ์ ที่ใช้ Classic57 ทั้ง 3 ตัว เสียงไม่เหมือนกันซักตัว และไอ้ตัวที่แพงที่สุดดันเสียงดีที่สุดด้วยซิ

(25-10-2011, 00:04)pood Wrote: ผมเคยมี Custom Shop ที่ใช้ pickup รุ่น '69 ที่พันโดยคุณป้าซึ่งผมขายไปแล้วเพราะไม่ประทับใจกับเสียงของมันครับ คุณป้าแกอายุเกือบแปดสิบแล้วมั้งครับยังไปทรมาณคนแก่กันอีก

เรื่องเสียงดีเสียงไม่ดีนั้นคงเป็นความเขื่อส่วนบุคคลครับ ถ้าใครเขาบอกว่าเสียงดีกว่ารุ่นอื่นๆผมก็ไม่เถียงแต่ถ้าผมหยิบมาให้เล่นโดยเอาผ้าผูกตาซักสี่ห้าตัวผมไม่เคยเห็นมีคนทายถูกว่าตัวใหนเป็นปิ้คอัพรุ่นไหนซักคน

25-10-2011, 19:14

Forum Jump: