Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เมืองไทย...ใครคือผู้แพ้
Author Message
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: เมืองไทย...ใครคือผู้แพ้
(24-10-2011, 23:55)thepguitar Wrote: ผมอาจกำลังจะแพ้ เพราะเริ่มมีความคิดพาครอบครัวอพยพไปในที่จังหวัดที่ไม่ประสบอุทกภัยๆ
ไม่อยากให้ครอบครัวอยู่ในความเสี่ยงของคำตอบที่ไม่ชัดเจน
ว่าท่วมเมื่อไหร่ สูงแค่ไหน นานเท่าไหร่ หรือไม่ท่วม100%(อันนี้ได้ยินมาหลายรอบแต่พังทุกรอบ)

แสดงว่าผมแพ้แล้วสิเนี่ย.... Tongue
เอาครอบครับไปไว้สกลนคร ส่วนตัวผมว่าจะกลับบ้านต่างจังหวัด แต่หลายคนห้ามไว้...

ผมคนบ้านหมี่ ลพบุรี พี่น้องผมที่โน่นมีเหงือกงอกมาที่บริเวณหลังหูแล้วครับ Sad
25-10-2011, 06:06
Find Like Post Reply
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
ผมเองเคยผ่านน้ำท่วมมาแล้ว 3 ครั้ง แต่ละครั้งนานประมาณ 3-4 วัน กว่าจะทำความสะอาด จัดการเรื่องต่างๆ ให้เข้าที่ก็ต้องใช้เวลาอีกประมาณ 2 สัปดาห์ เหนื่อยมากครับน้ำท่วมแต่ละครั้ง แต่พอเห็นทางภาคกลางแล้วรู้สึกเห็นใจมากๆครับ ช่วยได้แค่ร่วมบริจาคตามกำลังทรัพย์ และให้กำลังใจแก่ทุกท่านที่ได้รับอุทกภัย ปัญหาเรื่องการเมืองนั้นฝังรากลึกจนน่าจะเป็น culture ของประเทศไปแล้ว จะแก้ไขด้วยคนไม่กี่คนไม่ได้ ขึ้นอยู่กับคนจำนวนมากว่าเข้าใจเรื่องการเมืองหรือเปล่าว่ามีเรื่องผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้องเสมอ ถ้าคนส่วนมากเข้าใจและไม่เอา ระบบนี้ก็จะหายไป และอนาคตลูกหลานก็จะดีขึ้นครับ Rolleyes
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
25-10-2011, 08:17
arnon Offline
Member

Likes Given: 0
ผมโดนประจำจนชิน เพราะบ้านผมอยู่ริมน้ำ ปีนี้แค่เตือนคนไทยล่ะมั้งครับ ปีหน้าอาจจะโหดหนักหนาสาหัสมากกว่านี้ เพราะฉะนั้น เตรียมตัวให้พร้อมรับมือดีที่สุดครับ ผมเองโดนมาสารพัด เมื่อสามวันก่อน จระเข้เพิ่งมาโผล่ท้ายสวนหลังบ้าน
25-10-2011, 18:42
yot977 Offline
Member

ผมว่าทำไมยังไงคนไทยก็ยังโชคดี ขนาดเกิดภัยพิบัตยังค่อยๆเกิดที่ละคืบที่ละคลาน ผมว่าผมไม่เคยเห็นภัยพิบัตใดในโลกเกิดขึ้นแบบนี้เลยเป็นภัยที่มีเวลาให้ผู้ประสบภัยเตรียมรับมือแบบมากบ้างน้อยบ้าง ผืนแผ่นดินนี้เมื่อมองไปรอบๆโลกก็ไม่มีแผ่นดินผืนใดในโลกที่จะเรียกได้เต็มปากว่าแผ่นดินทองเหมือนแผ่นดินที่เราอยู่นี้เลยเกิดเป็นคนไทยที่ได้อยู่บนผืนแผ่นดินนี้เนี้เรียกได้ว่าโชคดีที่สุดในโลกแล้วละมั้งครับ หรือว่านี่มันเป็นวิถีแห่งธรรมชาติของทุกสรรพสิ่งที่อยู่รวมกันมันก็จะมีวัฏจักรของมันเจริญสุดแล้วก็จะมีเสื่อมสุด แต่คำถามคือเมื่อไรที่มันจะเสื่อมสุดเท่านั้นแหละ ผมว่าครั้งนี้มันเป็นการเตือนที่หนักหนากว่าทุกครั้งแต่ยังไม่ใช้การลงโทษนะ ไม่รู้ว่าพวกเราชาวไทยจะคิดอะไรได้จากเหตุการณ์ครั้งนี้แล้วมีแนวทางหรือการแก้ไขอะไรที่เป็นรูปธรรมชัดเจนมั๊ยเนี้ยครับผมก็อยากเห็นการร่วมแรงร่วมใจของคนในชาติซะที่นะ ผมว่าคราวนี้มันเห็นปัญหาชัดเจนร่องรอยชัดเจนการแก้ปัญหาก็น่าจะทำได้ชัดเจน ขออย่าให้มันเกิดขึ้นซ้ำซากอีกเลยแต่ก็น่ากลัวนะครับเพราะกว่าเราจะพ้นวิกฤตครั้งนี้เราก็จะมีเวลาอีกไม่ถึง10-12เดือนในการเตรียมพร้อมที่จะรับมือกับธรรมชาติที่แสนดีขอเราที่จะมาเยี่ยมเยือนเราอีกคราหนึ่ง
26-10-2011, 09:34
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(26-10-2011, 09:34)yot977 Wrote: ผมว่าทำไมยังไงคนไทยก็ยังโชคดี ขนาดเกิดภัยพิบัตยังค่อยๆเกิดที่ละคืบที่ละคลาน ผมว่าผมไม่เคยเห็นภัยพิบัตใดในโลกเกิดขึ้นแบบนี้เลยเป็นภัยที่มีเวลาให้ผู้ประสบภัยเตรียมรับมือแบบมากบ้างน้อยบ้าง ผืนแผ่นดินนี้เมื่อมองไปรอบๆโลกก็ไม่มีแผ่นดินผืนใดในโลกที่จะเรียกได้เต็มปากว่าแผ่นดินทองเหมือนแผ่นดินที่เราอยู่นี้เลยเกิดเป็นคนไทยที่ได้อยู่บนผืนแผ่นดินนี้เนี้เรียกได้ว่าโชคดีที่สุดในโลกแล้วละมั้งครับ หรือว่านี่มันเป็นวิถีแห่งธรรมชาติของทุกสรรพสิ่งที่อยู่รวมกันมันก็จะมีวัฏจักรของมันเจริญสุดแล้วก็จะมีเสื่อมสุด แต่คำถามคือเมื่อไรที่มันจะเสื่อมสุดเท่านั้นแหละ ผมว่าครั้งนี้มันเป็นการเตือนที่หนักหนากว่าทุกครั้งแต่ยังไม่ใช้การลงโทษนะ ไม่รู้ว่าพวกเราชาวไทยจะคิดอะไรได้จากเหตุการณ์ครั้งนี้แล้วมีแนวทางหรือการแก้ไขอะไรที่เป็นรูปธรรมชัดเจนมั๊ยเนี้ยครับผมก็อยากเห็นการร่วมแรงร่วมใจของคนในชาติซะที่นะ ผมว่าคราวนี้มันเห็นปัญหาชัดเจนร่องรอยชัดเจนการแก้ปัญหาก็น่าจะทำได้ชัดเจน ขออย่าให้มันเกิดขึ้นซ้ำซากอีกเลยแต่ก็น่ากลัวนะครับเพราะกว่าเราจะพ้นวิกฤตครั้งนี้เราก็จะมีเวลาอีกไม่ถึง10-12เดือนในการเตรียมพร้อมที่จะรับมือกับธรรมชาติที่แสนดีขอเราที่จะมาเยี่ยมเยือนเราอีกคราหนึ่ง

เห็นด้วยครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
26-10-2011, 11:38
Website Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
แพ้ที่สุด คือ ประเทศไทย
26-10-2011, 11:54
noomxman Offline
Senior member

Likes Given: 6
ไม่ใด้อยากให้ทุกคนรักกันครับ แต่ไม่อยากให้คนเกลียดกัน จะเป็นไปใด้ไหมเนี้ย
ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
27-10-2011, 02:28
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
เปรียบเทียบกับการเล่นฟุตบอล ถ้าตั้งรับอย่างเดียวก็มีแค่เสมอกับแพ้ครับ ลองบุกดูบ้างไหมเผื่อจะมีโอกาสชนะได้
28-10-2011, 03:23
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(28-10-2011, 03:23)Webmaster Wrote: เปรียบเทียบกับการเล่นฟุตบอล ถ้าตั้งรับอย่างเดียวก็มีแค่เสมอกับแพ้ครับ ลองบุกดูบ้างไหมเผื่อจะมีโอกาสชนะได้

บุกไปเจอสวนกลับแน่ๆ
อาจจะเจอ 6 : 1
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
28-10-2011, 09:13
yot977 Offline
Member

บุกยังไงก็แพ้ครับพี่ ผมว่าต้องทำความเข้าใจแล้วอยู่ร่วมกับมันให้ได้เช่นตอนนี้กลายเป็นว่าน้ำไม่สามารถระบายลงทะเลได้เพราะทางน้ำและความลาดชันคราวนี้น่าจะไม่ต้องใช้อะไรจำลองเหตุการณ์เพื่อหาแนวทางเลยครับถ้าเก็บข้อมูลกันดีๆหรือตั้งทีมเพื่อศึกษาเก็บข้อมูลไปในเวลาเดียวกันเลยพอน้ำลดเราน่าจะได้แนวทางในการจัดการที่มีประสิทธิภาพโดยผ่านการพิสูจน์โดยประสบการณ์จริงเลยนะเนี่ยครับ
28-10-2011, 10:10

Forum Jump: