Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พวกgibson prototype
Author Message
tanachote Offline
Member

Likes Given: 0
พวกgibson prototype
เสียงมันดีกว่ารุ่นทั่วๆไปจริงหรือ ขอความคิดเห็นน้าๆหน่อยครับ
09-10-2011, 20:15
Find Like Post Reply
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
RE: พวกgibson prototype
ผมไม่เคยมีหรือลองพวก Prototype หรือตัวต้นแบบครับ
เพียงแต่ ผมคิดง่ายๆแค่ว่า ถ้าผู้ออกแบบหรือกำลังคิดตัวต้นแบบอยู่ แล้วพบว่ามันเสียงดีแล้ว
ผมว่า ไม่มีเหตุผลที่จะผลิตให้เสียงห่วยกว่าตัวต้นแบบ
ผมว่าพวกตัวต้นแบบซะอีกที่ไม่น่าจะดีกว่าตัวที่ออกวางตลาด
เพราะอยุ่ในระหว่างลองผิดลองถูกอยู่ อันนี้ผมคิดคนเดียว แต่ความเป็นจริงอาจจะแตกต่างไปก็ได้ครับ
09-10-2011, 20:51
Taylor814aura Offline
Senior member

Likes Given: 81
Prototype ของเครื่องบินมักจะมีลักษณะเด่นโผล่มาที่ไม่ได้ตั้งใจ Designed ไว้ตั้งแต่ต้นครับ..! ฮิ ฮิ เลยมีรุ่นต่อมาอยู่ตลอดเวลาไงครับ..
09-10-2011, 22:54
tanachote Offline
Member

ครับผม55 ส่วนตัวผมว่าprototypeน่าจะเสียงดีเลยเป็นตัวต้นแบบให้ตัวอื่นผลิตตามๆมา อยากฟังความเห็นของน้าๆกันครับ
10-10-2011, 11:08
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์นั้นไม่มี prototype หรอกครับ ถึงมีเขาก็ไม่เอามาขายหรอก ถ้าไปเจอที่ไหนก็รับรองว่าเป็นของปลอมครับ
10-10-2011, 11:23
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
(10-10-2011, 11:23)pood Wrote: กีต้าร์นั้นไม่มี prototype หรอกครับ ถึงมีเขาก็ไม่เอามาขายหรอก ถ้าไปเจอที่ไหนก็รับรองว่าเป็นของปลอมครับ

สำหรับ Gibson นั้นมี Prototype ครับน้ากฤษณ์
เป็นตัวที่ทดลองทำออกมาให้กับพวกรุ่น Signature ทั้งหลาย ผมเข้าใจว่ามาร์ตินก็มีครับ
แต่โดยมากพวกนี้จะไม่นำมาขายเรี่ยราด
เท่าที่ทราบก็มีบางตัวที่หลุดออกมาโดยทางโรงงานเอามาขายหรือแจกให้กับดีลเลอร์รายใหญ่ๆ
ส่วนหลังจากนั้นผมไม่ทราบครับ

ใครอยากได้ Prototype Gibson Jackson Browne ตอนนี้มีคนประกาศขายอยู่นะครับ ถ้าจำไม่ผิดตัวนั้นไม้หลังเป็น Rosewood ส่วนตัวปกติเป็นWalnut
(This post was last modified: 10-10-2011, 12:15 by Cin.)
10-10-2011, 12:09
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(10-10-2011, 11:23)pood Wrote: กีต้าร์นั้นไม่มี prototype หรอกครับ ถึงมีเขาก็ไม่เอามาขายหรอก ถ้าไปเจอที่ไหนก็รับรองว่าเป็นของปลอมครับ

ผมเชื่อว่ามีเยอะนะครับ กีตาร์ รุ่น Prototype
ส่วนตัวเชื่อว่า ไม่ใช่จะผลิตด้วยคุณภาพที่ด้อยกว่า แต่อาจจะมีเหตุผลอื่นๆที่ไม่ผลิตออกมาจำหน่ายปกติ อาจจะเป็นเพราะรูปทรง หรือวัสดุอาจจะจัดสรรได้ไม่เพียงพอ ต้นทุนสูงกว่าหรือว่าเปลี่ยนใจด้วยเหตุผลใดๆที่ไม่อาจจะทราบได้ เป็นต้น

อย่างน้อยที่สุด Adamas ตัวหนึ่งที่ผมเคยพยายามจะซื้อมา เพราะมีการนำออกมาขายกัน มีผู้เป็นเจ้าของ ต่อมา เสนอขาย แต่ผมพลาดไป เลยไม่ได้เป็นเจ้าของ

เดี๋ยวผมจะค้นให้ดูครับว่า Adamas รุ่น Prototype หน้าตาเป็นอย่างไรกันบ้้าง
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 10-10-2011, 12:27 by povation.)
10-10-2011, 12:25
Website Find Like Post Reply
Guidejung Offline
Member

ผมเชื่อว่า Prototype มีอยู่จริงครับอยู่ในแผนก R&D (research and development) มีหน้าที่พัฒนาผลิตภัณฑ์หลังจากเอาแบบหรือprojectที่คิดกันมาทำเป็นตัวจริงๆส่วนใหญ่จะไม่ออกมาขายเพราะเป็นความลับกลัวคู่แข่งรู้ทัน อย่างตัวล่าสุดที่ผมเห็นก็ Gibson Slash Signature ที่ผลิตทำให้่slashลองถึงสี่ตัวโดยแกะแบบจากของเก่าปี87และเลือกตัวที่เข้ามือที่สุดมาโมต่อจนออกมาเป็นSignature ส่วนกีต้าร์โปร่งก็พอมีให้เห็นแต่ไม่บ่อยเช่นทำmatching top กับ back and sides เช่นcedar, sikta spuce, Adirondack spuce สร้างเป็นแบบไปเสนอประทานแล้วรออนุมัติครับ
10-10-2011, 13:40
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
Adamas Nylon Strings Proto
http://www.ovationtribute.com/Adamas_Mod...Proto.html

Adamas "F" Holes Prototype
http://www.ovationtribute.com/Adamas_Mod...Proto.html

Ovation Adamas Prototype #17
http://www.ovationtribute.com/Adamas_Mod...to_17.html

Ovation Adamas Prototype #23
http://www.ovationtribute.com/Adamas_Mod...to_23.html

Adamas Classical
Nylon Strings Prototype

และตัวนี้แหละครับ ที่ผมอยากได้มากๆ แต่พลาดไป มีคนอื่นคว้าไปครองแทน
Ovation Adamas I C1687-S8
Cutaway Prototype #1803-90
http://www.ovationtribute.com/Adamas_Mod...otype.html
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 10-10-2011, 15:53 by povation.)
10-10-2011, 15:41
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(10-10-2011, 12:09)cin Wrote:

สำหรับ Gibson นั้นมี Prototype ครับน้ากฤษณ์
เป็นตัวที่ทดลองทำออกมาให้กับพวกรุ่น Signature ทั้งหลาย ผมเข้าใจว่ามาร์ตินก็มีครับ
แต่โดยมากพวกนี้จะไม่นำมาขายเรี่ยราด
เท่าที่ทราบก็มีบางตัวที่หลุดออกมาโดยทางโรงงานเอามาขายหรือแจกให้กับดีลเลอร์รายใหญ่ๆ
ส่วนหลังจากนั้นผมไม่ทราบครับ

ใครอยากได้ Prototype Gibson Jackson Browne ตอนนี้มีคนประกาศขายอยู่นะครับ ถ้าจำไม่ผิดตัวนั้นไม้หลังเป็น Rosewood ส่วนตัวปกติเป็นWalnut

ผมขอย้ำนะครับว่าไม่มีใครเขาเอาสินค้า prototype มาขายครับ คำว่า "prototype" หรือ "ต้นแบบ" ก็มีความหมายในตัวของมันเองอยู่แล้วว่ามันยังไม่ใด้พํฒนาจนถึงจุดที่สามารถจะผลิตในสายการผลิตเพื่อขายใด้ เรื่องเสียงมันจะดีกว่าหรือห่วยกว่ารุ่น production นั้นคงไม่ใช่ประเด็นครับ มันอาจดีกว่าเพราะเป็น handmade มันอาจจะแย่กว่าถ้าเป็น Proto ตัวแรกแต่เมื่อทางผู้ผลิตเขาไม่ใด้นำออกขายก็คงเอามาเทียบเสียงกันไม่ใด้

Forrest White เคยเล่าว่าหลังจาก CBS ซื้อ Fender ไป มาวันหนึ่งเขาก็เห็นผู้บริหาร CBS เอากระดาษสีแดงไปแปะไว้บนกีต้าร์ prototype ที่แขวนอยู่หลายสิบตัว พอเขาถามว่าแปะไว้ทำไม ทางผู้บริหารก็บอกว่าฝ่ายการตลาดต้องการมอบกีต้าร์พวกนี้ให้กับ dealer ที่มียอดขายสูงสุด ในปี 1980 เมื่อ Fender ต้องการออกรุ่น Reissue ก็เลยต้องไปกว้านซื้อกีต้าร์มือสองในตลาดกลับมาเพื่อเป็นต้นแบบครับ

1949 Fender Broadcaster Prototype ที่ CBS แจกไปนั้นถูกนำมาประมูลและขายไปในราคา $375,000 ในปี 1994 ซึ่งเป็นราคาแพงสุดของกีต้าร์ในตอนนั้น

บางครั้งเมื่อต้องการผลิตรุ่น signature model ทางโรงงานก็จะส่งกีต้าร์ prototype ไปให้ศิลปินลองก่อนอย่าเช่น Stevie Ray Vaughan นี่ Fender ส่งไปให้ลองถึง 6 ตัว กีต้าร์ prototype พวกนี่บางครั้งศิลปินก็ยกให้ลูกน้อง บางตัวก็หลุดออกมาขายบ้างในตอนหลัง

พอลองค้นหา Gibson Prototype ถึงใด้เจอว่าตอนนี้ Gibson กำลังจับแพะมาชนแกะและผลิตเป็น รุ่น Prototype มาหลอกเอาสตางค์แฟนๆอีกแล้ว

http://www.musiciansfriend.com/guitars/g...tar/423520

สมัยนี้ Gibson หน้าเลือดมากครับแถมยังขี้โกงอีก เมื่อสองปีที่แล้วก็ออก Limited Run มาหลายรุ่นแต่เก็บ serial no. 01-19 ไว้ไม่ยอมขาย พอขายหมดก็เอาพวกเบอร์แรกๆออกมาขายในราคาแพงขึ้น 50% แบบนี้เขาเรียกว่าขอรีดกำไรทุกหยด เรื่องขี้โกงนี่ก็เรื่อเอาไม้เถื่อนมาทำกีต้าร์ครับ เมื่อสองปีก่อนก็โดนจับเรื่อง madagascar rosewood เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมาก็โดนจับอีกเรื่อง indian rosewood fretboard คราวหลังนี่โดนปิดโรงงานด้วย

ผมก็บ่นไปยังงั้นแหละครับเพราะผมก็ประเภท "เกลียดตัวกินไข่" เหมือนกัน

(This post was last modified: 10-10-2011, 16:00 by pood.)
10-10-2011, 15:53

Forum Jump: