Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ระหว่าง D-Tar Wave-Length 18V กับ Fishman rare earth single coil รุ่นเก่า
Author Message
feeling blue Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ระหว่าง D-Tar Wave-Length 18V กับ Fishman rare earth single coil รุ่นเก่า
ต้องรบกวนน้าๆแนะนำPick upด้วยครับ^^ ระหว่าง
D-Tar Wave-Length 18V มือหนึ่งราคาประมาณ 4000 กว่าบาท
กับ Fishman rare earth single coil มือสองก็ราคาประมาณ 4000 บาท

พอดีงบน้อยน่ะครับ ว่าจะเอามาติดกับ Yamaha LL11B ไว้ไปเล่นที่ร้าน ผมไว้ใช้ strum แต่จะเน้น fingle style หน่อย แต่ไม่ถึงกับตบมากมายน่ะครับ แต่ก็อยากได้เสียงที่เป็นธรรมชาติ(คือกะจะเอาให้คุ้มน่ะครับ เงินแค่นี้^^")

ได้ศึกษาจากกระทู้บ้านฟ้ามาระยะหนึ่งแล้วน้ากฤษณ์เคยตอบเอาไว้ ว่า Fishman rare earth single coilแบบเก่าเสียงมันบางมาก เลยเอนใจไปทาง D-Tar Wave-Length 18V มากขึ้น
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3251

แต่พอไปเจอกระทู้นี้เข้า
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...337&page=2
ผมกลับชอบเสียงของคลิปที่ 1 มากที่สุดแล้วรองลงไปก็ 3=4 , 2 แล้วชอบน้อยสุดคือ คลิปที่5 ซึ่งเป็นเสียงที่มาจาก D-TAR Wave-Length ขั้นรุ่นLoad 'N Lock ซึ่งแพงกว่าที่ผมจะซื้ออีก^^"
ซึ่งคลิปที่4 มันเป็น LRBaggs M1 ก็เลยเอนใจไปทาง Fishman rare earth single coil (เอ๊ะๆยังไง)

งงกับชีวิตไปเลยครับ เลยต้องรบกวนน้าๆช่วยชี้ทางสว่างให้หน่อยนะครับ หรือแนะนำรุ่นอื่นๆก็ได้ครับในงบประมาณนี้

ยาวหน่อยนะครับ^^ ขอบคุณล่วงหน้าครับ(^/l\^)
(This post was last modified: 07-10-2011, 20:47 by feeling blue.)
07-10-2011, 20:46
Find Like Post Reply
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
RE: ระหว่าง D-Tar Wave-Length 18V กับ Fishman rare earth single coil รุ่นเก่า
UST กับ Magnetic เสียงไม่เหมือนกันเลยครับ

ถ้าต้องการความธรรมชาติ UST ดีกว่า ผมก็ใช้D-TAR Multi sourceกับกีตาร์ช่างสมชาย เสียงธรรมชาติดีครับ

ส่วนFishmanผมก็เคยใช้ไม่ชอบเลย เสียงมันหนาๆบวมๆ แต่ถ้าเล่นร้านเยอะๆก็คุมง่ายไม่มีหอนและติดตั้งง่ายครับ
23-10-2011, 19:37
feeling blue Offline
**

RE: ระหว่าง D-Tar Wave-Length 18V กับ Fishman rare earth single coil รุ่นเก่า
(23-10-2011, 19:37)parker1713 Wrote: UST กับ Magnetic เสียงไม่เหมือนกันเลยครับ

ถ้าต้องการความธรรมชาติ UST ดีกว่า ผมก็ใช้D-TAR Multi sourceกับกีตาร์ช่างสมชาย เสียงธรรมชาติดีครับ

ส่วนFishmanผมก็เคยใช้ไม่ชอบเลย เสียงมันหนาๆบวมๆ แต่ถ้าเล่นร้านเยอะๆก็คุมง่ายไม่มีหอนและติดตั้งง่ายครับ

สรุปผมซื้อD-Tar Wave-Length 18V undersaddle มาแล้วครับ ต้องขอบคุณน้าparker1713 มากเลยครับที่ให้คำแนะนำ^^
24-03-2012, 18:55
VIP member

ยินดีครับ ตอนนี้ผมชอบDTarมากที่สุดแล้ว เพราะสำหรับผมFishman Piezoจะคมชัดมาก แต่LR Baggsก็ใสๆบางๆ เลยมาลงตัวกับBrandนี้ แต่อาภัพเพราะไม่ค่อยทำโฆษณา และEndorseก็น้อย เห็นก็แต่ Laurence Juber แต่เป็นPickupที่ดีมากๆเลย การตลาดไม่เก่งก็เลยดังน้อยกว่ายี่ห้ออื่น Big Grin
24-03-2012, 20:56
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ผมมี 000X1AE ติด Sonitone แต่มันไม่หนาเท่าไหร่

แนะนำ preamp ให้หน่อยครับ จะเจาะใส่ prefix plus T ก็แพงไป
เน้น ปาหี่ ตีคอร์ด แนว market rock อ่ะครับ
25-03-2012, 03:52
VIP member

Market Rock นี่ชื่อวงน้าหนุ่มใช่หรือเปล่า? Tongue

ผมว่าถ้าเล่นกับวงเยอะๆยังไงFishmanก็ชัดเจนปรับง่าย ไม่จมเวลาจะเล่นให้กลบเสียงแขกคุยกัน Big Grin

เดี๋ยวนี้เลือกได้เลยทั้งPreนอก/ใน หรือ จีน/USA เสียงก็ต่างตามราคาเลยครับ
25-03-2012, 06:59
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
แนะนำ Highlander อีกยี่ห้อนึงครับ ชื่อเสียงอาจไม่ดัง แต่เสียงดีครับ
25-03-2012, 13:49
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Highlander นี่เรื่องเสียงไม่ต้องห่วงครับแต่ติดตั้งยากมาก ต้องเซาะร่องเพื่อฝัง piezo แบบพอดีๆ นอกจากนั้นตัว end pin ต้องสตาฟเกลียวด้วยไม่ใช่เจาะเฉยๆเหมือนยี่ห้ออื่น ถ้าสั่งมาติดตั้งก็ต้องหาช่างที่มีเครื่องมือครบก่อนนะครับ

การเล่นตามร้านนี่ควรใช้ pickup ที่ปรีปรับใด้ง่ายครับซึ่ง ถ้าเป็นแบบเจาะข่้างจะดีที่สุดเพราะปรับใด้สะดวกขณะเล่น รองลงมาก็เป็นพวกที่ปรับใต้ sound hole แต่พวกนี้ถ้าใช้ sound hole plug เพื่อกัน feedback ก็ปรับไม่ใด้ ถ้าเป็นประเภทคาด sound hole อย่าง Rare Earth นี่ก็ไม่สามาร๔ใช้ sound hole plug ใด้ครับ

ส่วน DTAR นั้นความจริงแล้วก็ออกแบบโดย Rick Turner ที่เป็นผู้ออกแบบ piezo ของ Highlander ครับแต่เขามาดัดแปลงให้ติดตั้งใด้ง่ายขึ้น ถ้าใช้รุ่น Wavelength นี่เขาวางยามาโดยไม่ให้ปุ่มปรับ volume มาด้วยและต้องเสียสตางค์ซื้อเพิ่มนะครับ

"In 1989 Rick Turner was working out of Westwood Music in Los Angeles installing his own brand of piezo and/or magnetic pickups coupled with custom-designed Wolstein Labs’ preamps in the guitars of many performers including Ry Cooder, Martin Simpson, Jackson Browne, David Lindley, John Fogerty, David Crosby and Graham Nash. The combination created quite a stir. Highlander’s flagship product, the iP-1 Integrated Pickup and Preamp system evolved out of the business relationship between Robert Wolstein, Holly Martino and Rick Turner."

Co-axial piezo element ของ Rick Turner นั้นแตกต่างกับ piezo ยี่ห้ออื่นตรงที่มันสามารถจับความสั่นสะเทือนใด้ทุกทิศทางไม่ใช่เฉพาะในแนวตั้งเท่านั้น โดยเหตุนี้เองจึงจำเป็นต้องฝังมันลงไปโดยการใช้ saddle router เซาะร่องให้พอดีและต้องเจาะรูเพิ่มเพื่อร้อยปลายสายด้วย ความจริงแล้ว piezo ของ Highlander กับ DTAR Wavelength นั้นมันก็เป็นตัวเดียวกันครับ DTAR นั้นติดตั้งง่ายกว่าตรงที่ไม่ต้องสต้าฟเกลียวให้ preamp/end pin เท่านั้นเอง

ถ้าจะติดตั้ง DTAR ให้ใด้ประสิทธิภาพ 100% ก็ต้องไปหาช่างที่มีเครื่อง router และกำชับให้เขาเซาะร่องให้นะครับ การติดตั้งแบบถูกวิธีนั้นอย่าไปดู manual ของ DTAR แต่ต้องใช้ manual ของ Highlander ครับ

http://highlanderpickups.com/install/ima...1/iP-1.pdf
25-03-2012, 16:12
[-] The following 1 user Likes pood's post:
ohm (04-06-2014)
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
(25-03-2012, 06:59)parker1713 Wrote: Market Rock นี่ชื่อวงน้าหนุ่มใช่หรือเปล่า? Tongue

ผมว่าถ้าเล่นกับวงเยอะๆยังไงFishmanก็ชัดเจนปรับง่าย ไม่จมเวลาจะเล่นให้กลบเสียงแขกคุยกัน Big Grin

เดี๋ยวนี้เลือกได้เลยทั้งPreนอก/ใน หรือ จีน/USA เสียงก็ต่างตามราคาเลยครับ

Rock ตลาดอ่ะครับ คนอื่นเค้าไม่เล่นกัน แต่ผมชอบ
25-03-2012, 16:26
starlyn Offline
**

(25-03-2012, 16:12)pood Wrote: Co-axial piezo element ของ Rick Turner นั้นแตกต่างกับ piezo ยี่ห้ออื่นตรงที่มันสามารถจับความสั่นสะเทือนใด้ทุกทิศทางไม่ใช่เฉพาะในแนวตั้งเท่านั้น โดยเหตุนี้เองจึงจำเป็นต้องฝังมันลงไปโดยการใช้ saddle router เซาะร่องให้พอดีและต้องเจาะรูเพิ่มเพื่อร้อยปลายสายด้วย ความจริงแล้ว piezo ของ Highlander กับ DTAR Wavelength นั้นมันก็เป็นตัวเดียวกันครับ DTAR นั้นติดตั้งง่ายกว่าตรงที่ไม่ต้องสต้าฟเกลียวให้ preamp/end pin เท่านั้นเอง

ถ้าจะติดตั้ง DTAR ให้ใด้ประสิทธิภาพ 100% ก็ต้องไปหาช่างที่มีเครื่อง router และกำชับให้เขาเซาะร่องให้นะครับ การติดตั้งแบบถูกวิธีนั้นอย่าไปดู manual ของ DTAR แต่ต้องใช้ manual ของ Highlander ครับ

http://highlanderpickups.com/install/ima...1/iP-1.pdf

ขออณุญาติขุดนะครับน้าๆ
ก่อนอื่นขอสวัสดีครับ ผม อ้น เป็นสมาชิกใหม่ครับ

น้าครับ ผมสนใจจะติดตัว dTar Wavelength piezo ไม่ทราบว่าตัว piezo ที่บอกว่าเหมือนกันนี่ แป๊ะๆแบบขนาดเท่ากันเลยใช่ไหมครับ ผมจะได้บอกขนาดร่องที่ต้องขุด (pickup groove) ตามแบบของคู่มือ Highlander ip1 กับช่างเลยครับ พอดีช่างเค้าถามมาแล้วผมหาในคู่มือของ dTar Wavelength ไม่เจอครับ

แล้วถ้าเป็นตัว Multi Sources ผมต้องใช้สาย stereo cable หรือเปล่าครับ แต่ถ้าต่อเข้า Baggs ParaDI นี่มันก็จะรวมกลายเป็น mono อยู่ดีใช่ไหมครับ หรือมันจะเลือกเอาแต่ piezo ไม่ก็ ไมค์ครับ?

ขอบคุณครับ
27-02-2014, 17:55

Forum Jump: