Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปริศนา Gibson..มีรางวัลครับ
Author Message
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ปริศนา Gibson..มีรางวัลครับ
(06-10-2011, 20:26)วันละเป๊ก Wrote:
(06-10-2011, 18:28)povation Wrote:
(06-10-2011, 18:25)วันละเป๊ก Wrote: น้าPoodครับ ตามข้อความข้างบนแปลว่า เสียงL7น่าจะอยู่ครงกลางระหว่าง L5 Archtop and J200 Flattop รึปล่าวครับ

ดังกว่า J200 แต่เสียงแข็งกว่า
เบากว่า L5 แต่เสียงนุ่มนวลกว่า

ผมเข้าใจถูกปล่าวครับ ไม่รู้จะไปหาลองฟังที่ไหนได้

BUY IT NOW

อะไรนะครับพี่ป๋อ ตัวหนังสือมันไม่ค่อยชัด
อย่าให้เจอตัวสวยๆนะ

Comming soon!

02-12-2011, 22:48
Find Like Post Reply
archtop_bacon Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ปริศนา Gibson..มีรางวัลครับ
(05-10-2011, 17:42)pood Wrote:
(05-10-2011, 15:55)เอก Wrote: ตอบข้อแรกนะครับ
1.cs-336กับjohny A ผลิตที่nashville ครับ
2.nashvilleจะเป็นไลน์ผลิตsolid body สองตัวนี้แม้จะเป็น semi hollow แต่เป็นบอดี่ที่ขุดจาก solid ครับ รวมถึง topที่เป็นsolid ต่างจากmemphisที่จะผลิต hollow รวมถึง semi hollow ที่เป็น laminate ครับ
ตอบข้อสอง เฉพาะ historic reissue เท่านั้นที่จะผลิตที่ nashville ครับ ตัว L5 จึงผลิตที่ nashvilleครับ

เจอผู้รู้กีต้าร์ electric archtops ตัวจริงคือคุณเอกแล้วครับ จะรับสาย EXP หรือ Elixir ครับ
ส่วนเรื่อง historic reissue ที่เป็นกีต้าร์ไฟฟ้านั้นจะผลิตใน Nashville ครับแต่ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่ง flattop จะผลิตที่ Bozeman ตอนแรกผมเข้าใจว่า Gibson ให้ Nashville ผลิต 1934 L5 เพราะที่นั่นมีเครื่อง CNC และช่างที่ชำนาญในการทำ archtop อยู่แล้วในขณะที่โรงงาน Bozeman ตั้งแต่ก่อตั้งมาไม่เคยผลิต archtop เลยแม้แต่ตัวเดียว พอใด้เห็นว่าโรงงาน Bozeman เป็นผู้ผลิต L7-C ผมก็เลยข้องใจด้วยเหตุผลต่อปนี้ครับ

1. L7-C ไม่ใช่กีต้าร์รุ่นสะสม ราคามือสองก็ไม่กี่สตางค์ ทำไม Gibson ถึงใด้เลือกที่จะผลิตรุ่นนี้ ถ้าดูจากในเว้บเขาบอกว่าเขาเลือก L7C รุ่นปลายๆ 1940's มาเป็นจุดเริ่มต้น (เขาใช้คำว่า "based on" ) เพราะมันไม่มีเครื่องประดับเลยขายใด้ในราคาถูกแต่ผมว่าราคาเกือบ $7000 นี่มันไม่ถูกนะครับ

2. ที่ Bozeman มีช่าง archtop ด้วยหรือ CNC น่ะมีแน่นอนเพราะต้องเอามาใช้ในการผลิตอยู่แล้วแต่คราวนี้ต้องเอามาใช้เหลาไม้หน้าและไม้หลังเพราะสมัยนี้ไม่มีใครเขาเหลาด้วยมือกันแล้ว

จากเว้บ Gibdon

"This beautiful instrument?made under the direction of Gibson?s master luthier Ren Ferguson?is based on Gibson?s L-7 archtop of the late 1940s."

Ren Ferguson นั้นเป็นสุดยอดของ luthier คนหนึ่งแต่เขาก็คงมี ego เหมือนช่างคนอื่นๆไม่ว่าจะเป็น Bill Collings หรือ Ken Parker ว่าซักวันหนึ่งเขาจะต้องสร้าง acoustic archtop ซึ่งเป็นสุดยอดของกีต้าร์โปร่งออกมาขายให้ใด้

ตา Ren แกชื่นชม archtop แค่ไหนดูใด้ในรูปนี้ครับ (คนซ้ายมือ)

[Image: g1g5L.jpg]

ตามปกตินั้น Gibson เขาแบ่ง line ชัดเจนคือ Memphis ผลิต semi-hollow body Bozeman ผลิต flattop acoustic Nashville ผลิต solid body และ archtop แต่คนชื่อ Ren Ferguson ก็สามารถเอา archtop มาผลิตที่ Bozeman ใด้ ผมคิดว่าข้ออ้างของแกก็มีคำตอบอยู่ในสเป็คของรุ่น L7-C ครับ (L7-C ตัวใหม่ scale = 24.75" ตัว original scale = 25.5" ดังนั้นมันจึงไม่ใช่การ reissue ครับ)

เปิดเว้บหน้า L7-C หาคำตอบใด้เลยครับ คนที่ถายผิดทายใหม่ใด้ครับเพราะผมบอกใบ้น้อยไปหน่อย

ไม่ทราบว่า guitar 4 ตัว ที่ผู้ชายสองคนถืออยู่นี้เป็น gibson รุ่นอะไรเหรอครับ สวยมากเลยครับ
07-12-2011, 15:46
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
ไม่ทราบและอยากรู้ด้วยคนครับ สวยมากๆ สงสัยจะเป็น Custom
L5 ก็ไม่ได้ใช้ tail piece แบบนี้
L7 ก็ไม่ใช่
Super 400 ก็ไม่ได้ใช้ inlay แบบนี้
07-12-2011, 15:59

Forum Jump: