Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
THE SOUND OF ARCHTOPS
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: THE SOUND OF ARCHTOPS
ผมมี pure acoustic archtop อีกตัวหนึ่งคือ Grtesch 6040 Eldorado แต่ตัวนี้ผมติด floating pickup ให้มันแล้ว คลิปนี้เป็นเสียงเปล่าๆของมันที่ใช้ไมค์ Shure Beta86 จับแล้วขยายด้วยแอมป์ AER Domino II ครับ จะเห็นใด้ว่าเสียงมันไม่ใด้เป็นกีต้าร์แจ้สเลยแม้ว่าสายจะเป็น flat wound ก็ตาม ส่วนเสียงผ่าน pickup ยังไม่ใด้อัดครับ

Acoustic archtop นั้นเขาออกแบบให้เน้นเสียงกลางและเสียงกลางแหลมโดยไม่เน้นย่านเบส ดังนั้นถ้าเอามาเล่นตัวเดียวเสียงจะออกไม่ครบ ดังนั้นก็เลยมีการแก้ปัญหาโดยการ pickup ให้มันครับ

ในตอนนี้เองที่มีการแยกฝักแยกฝ่ายคอกีต้าร์ archtop ออกเป็นสองค่าย ค่ายแรกคือพวกที่ชอบเสียงของ electric archtop ส่วนอีกค่ายหนึ่งนั้นคือพวกที่ชอบเสียง acoustic archtop ถ้าว่ากันตาม timeline แล้ว electric archtop มันเกิดก่อนดังนั้นผมจะพุดถึงมันก่อนนะครับ

ELECTRIC ARCHTOP GUITAR

กีต้าร์ประเภทนี้เขาไม่สนใจเสียงเปล่าของมันเลยครับเนื่องจากพวก all soild carved top and back นี่พอฝัง pickup ยุคแรกๆเข้าไปแล้วมันหอนกระจายเขาก็เลยใช้ไม้ laminate ดัดขึ้นรูปแทนซึ่งทำให้เสียงเบาลงเยอะแต่ไม่หอนและต้นทุนถุกกว่าด้วย

กีต้าร์ electric archtop ตัวแรกของโลกคือ Gibson ES-150 mตืด Charlie Christian pickup จากโรงงานนั้นมีราคาขายแค่ $79 ในปี 1936 แต่ถ้าเป็น acoustic archtop all solid รุ่น Super 400 นี่ราคาตอนนั้นคือ $400 ครับ มันจึงไม่แปลกที่ electric archtop จึงเข้ามายึดตลาด กีต้าร์ archtop อย่างรวดเร็ว (ตอนนั้นพวกกีต้าร์ solid body ยังไม่เกิดนะครับ)

ส่วนกีต้าร์ all solid archtop นั้น Gibson เอามาฝังปิ้คอัพเป็นรุ่นแรกคือ L-5CES ในปี 1951 ครับ Gibson ไม่เคยผลิต Acoustic-electric archtop ที่ใส่ floating pickup ออกขายนอกจากรุ่น Herb Ellis ในปัจจุบันครับ (ถ้ามีรุ่นอื่นอีกช่วยเพิ่มให้ด้วยครับ)

[Image: WeemG.jpg]

ES-150 นั้นยังตัวใหญ่อยู่เพราะกว้างเกือบ 17" แต่เมื่อไม่มีความจำเป็นจะต้องให้เสียงดังมากเมื่อตอนเล่นเปล่าๆ Gibson ก็เลยเริ่มออกรุ่นที่ตัวเล็กกว่าตามมาเรื่อยๆเอาทิเช่น ES-125 (1941) และ ES-175 (1949)

กีต้าร full body elecric archtop เสียงเป็นอย่างไรลองฟังใด้ในคลิปนี้ครับ

Electric archtop คือกีต้าร์ที่ให้กำเนิดดนตรี rock & roll นะครับเพราะในยุคต้น '50s นั้นกีต้าร์ solid body เพิ่งจะเกิดและยังไม่ใด้รับความนิยมเท่าไหร่นัก

Fast forward มาถึงยุคปัจจุบันนั้น electric archtop guitars ก็มีมากมายหลายรูปแบบ ตั้งแต่ full body, thin body, semi-hollow body, chambered body และก็มีคนเอาไปเล่นแนวแจ้สกันทุกสไตล์เพราะสมัยนี้เขาถือว่าแนวดนตรีมันอยู่ที่คนเล่นมากกว่ากีต้าร์ครับ

Chambered body สองตัวกับ bossa jazz

กีต้าร์ electric jazz นั้นเขาออกแบบมาให้เล่นกับแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าแต่คลิปนี้ผมลองเอามาเสียบแอมป์ acoustic ดูว่าเสียงมันจะออกมาเป็น acoustic ไหม (D' Aquistp Jazz Line + Vox AGA150)

เมื่อกี้ผมบอกว่ากีต้าร์ electric archtop นั้นจะใช้ pickup ฝังเกือบทุกรุ่นแต่มีข้อยกเว้นคือ Ibanez GB10 ที่ใช้ floating pickups ติดลอยใต้ pickguard ทั้งสองตัวครับ กีต้าร็รุ่นนี้เลยมี overtone ชัดเจนมาก ลองฟังดูครับ

ก่อนจะจบเรื่อง electric jazz ผมอยากบอกคนที่อยากเล่นแนวนี้ว่ากีต้าร์อะไรที่เสียงไม่โหดและไม่บางก็เอามาเล่น แจ้สใด้ครับแต่ถ้าเป็น chambered body อย่างสองตัวข้างล่างนี่จะใด้ harmonic ดีกว่าพวก solid body อย่างชัดเจนครับ

03-10-2011, 23:55
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
THE SOUND OF ARCHTOPS - by pood - 03-10-2011, 17:14
RE: THE SOUND OF ARCHTOPS - by parker1713 - 03-10-2011, 20:26
RE: THE SOUND OF ARCHTOPS - by pood - 03-10-2011, 23:55
RE: THE SOUND OF ARCHTOPS - by pood - 04-10-2011, 10:40
RE: THE SOUND OF ARCHTOPS - by Nobi - 04-10-2011, 13:09
RE: THE SOUND OF ARCHTOPS - by pood - 04-10-2011, 15:21
RE: THE SOUND OF ARCHTOPS - by pood - 05-10-2011, 12:00
RE: THE SOUND OF ARCHTOPS - by SARUN - 05-10-2011, 13:09
RE: THE SOUND OF ARCHTOPS - by pood - 07-10-2011, 14:30
RE: THE SOUND OF ARCHTOPS - by pood - 09-10-2011, 14:36
RE: THE SOUND OF ARCHTOPS - by parker1713 - 09-10-2011, 20:58
RE: THE SOUND OF ARCHTOPS - by nattapat - 09-10-2011, 21:40

Forum Jump: