Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำปรึกษา เกี่ยวกับ Gibson Les Paul Studio 60?s Tribute
Author Message
White Hybrid Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอคำปรึกษา เกี่ยวกับ Gibson Les Paul Studio 60?s Tribute
รบกวนขอคำปรึกษา เกี่ยวกับ Gibson Les Paul Studio 60?s Tribute น่ะครับ
มีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ใครได้ลองเล่น ดู บ้าง เป็นยังไงบ้างครับ กำลังตัดสินจ จะหามาครอบครอง น่ะครับ
02-10-2011, 15:56
Find Like Post Reply
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ขอคำปรึกษา เกี่ยวกับ Gibson Les Paul Studio 60?s Tribute
ผมมี 50's tribute ครับ สี Gold Top
น่าจะช่วยตอบอะไรได้้บ้างนิดๆหน่อยๆครับ
เพราะสเปคของ 50's กับ 60's เหมือนกันหมดทุกอย่าง
ยกเว้นโปรไฟล์คอซึ่ง 60's คอจะบางกว่าตามยุคของมันครับ

ผมมีกีต้าไฟฟ้าตัวนี้ตัวเดียวครับ เพิ่งหัดเล่น เมื่อก่อนเล่นแต่กีต้าโปร่งมาตลอดครับ

เอาภายนอกก่อน..ดูด้วยตาก็สวยครับ ยิ่งดูยิ่งนึกรัก (เว่อไปมั้ยครับ) Tongue
เป็นกีต้าที่ทำออกมาให้ดูเก่าหน่อยๆครับ เำำพราะเคลือบแบบด้าน
และตามขอบของ body จะทำรอยถลอกมาให้นิดๆ หน่อยๆ ครับ
สวยครับ

เรื่องความถนัด เล่นง่าย
ในตอนแรกเลยผมรู้สึกว่าเล่นไม่ถนัดครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นเพราะเพิ่งหัดเล่นกีต้าไฟฟ้าน่ะครับ
ปกติแล้วกีต้าโปร่งตัวที่เล่นเป็นประจำนั้นคอใหญ่+กว้างมาก (แ่ต่ 50's นี้คอเล็กและบางกว่าโปร่งของผมน่ะครับ)
ผมเลยคิดเอาว่าเล่น 50's ไม่ถนัดเพราะ "ไม่เคยเล่นไฟฟ้ามาก่อน"
ไม่ใช่ไม่ถนัดเพราะ "กีต้าไม่เข้ามือ" ครับ
ซึ่งตอนนี้ก็ถนัดแล้วครับ ชินมือแล้ว

แล้วก็รู้สึกว่าคอมันจะคมๆอ่ะครับ (ตรงขอบฟิงเกอร์บอร์ดกับเฟรต) จับๆแล้วมีบาดมือบ้างครับ
ไม่ถึงขนาดเลือดออกนะครับ แต่แบบว่าเจ็บๆ อ่ะครับ
ของยี่ห้ออื่นน่าจะลบคมฟิงเกอร์บอร์ดมาแล้วและขอบคงจะกลมมนกว่านี้ครับ
แต่เล่นไปซักพัก รู้มุมรู้วิธีเล่น มันก็ไม่บาดแล้วครับ

เรื่องเสียง ผมคิดว่าถ้ามีแอมป์ดีๆ เสียงก็น่าจะดีนะครับ
ตอนนี้ผมใช้กับแอมป์ VOX VT30 ผมรู้สึกโอเคนะครับ เสียงใช้ได้
ทั้งที่แอมป์ก็ไม่ใช่แอมป์รุ่นดีอะไรนักครับ

และจากการสังเกตุ ผมรู้สึกว่าถ้าเอามาเล่นกับ VOX VT30 (เป็นแอมป์โมเดลอ่ะครับ)
ผมชอบเสียงที่อ้างอิงจาก Marshall มากกว่าเสียงที่อ้างอิงจาก Fender อ่ะครับ (ไม่รู้ทำไม)

น่าจะเอาไปเล่นงานโชว์ที่ไหนๆได้แบบไม่แย่อ่ะครับ ใช้งานได้
(แต่อย่าลืมว่านี่คือรุ่นต่ำสุดๆเลยนะครับ ต่ำกว่า studio อีก ถึงจะใช้ชื่อ studio ก็เถอะครับ)

และ!!!!....ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องไปลองก่อนนะครับ
เอาคำตอบที่ผมตอบนี้ไปใช้ประกอบการพิจารณาให้น้อยที่สุดนะครับ

เพราะผมวิจารณ์กีต้าตัวนี้ โดยที่ "ผมไม่เคยเล่นกีต้าไฟฟ้ายี่ห้ออื่นและแอมป์ยี่ห้ออื่นเลยครับ"
ผมจึงไม่สามารถเปรียบเทียบความเข้ามือหรือสัมผัสหรือเสียงอะไรได้เลยครับ
ที่บอกว่าเสียงใช้ได้ ก็อาศัยเสียงจากแผ่นเพลงที่ฟังปกติมาเปรียบเทียบตอบเท่านั้นครับ

ผมมีพี่คนรู้จัก (เป็นผู้หญิง) แล้วเค้ามีแฟนเล่นดนตรีกลางคืน
แฟนเค้าไปลองกีต้ารุ่นนี้ที่ร้านเบ๊เงียบเส็งในเวิ้งฯ
แล้ววันรุ่งขึ้นเค้าก็ฝากรุ่นพี่ผมมาบอกว่า

"ยังกะเอาเศษไม้มาทำ เสียงก็บาง สัมผัสก็แย่ งานก็ไ่ม่เรียบร้อย"

ผมก็ต้องก้มหน้ายอมรับไปครับเพราะเป็นข้อเท็จจริง

มันเป็นเศษไม้แน่นอน เพราะตัวของผมเป็นไม้ 3 ชิ้นเอามาต่อกันครับ
(สงสัยไม้เหลือมาจากทำรุ่นแพงๆครับ เลยเอามาทำรุ่น tribute นี้)
ถ้ามีให้เลือก ลองเลือกเยอะๆครับ อาจจะได้ตัวที่ใช้ไม้แค่ 2 ชิ้นครับ

เสียงบางจริงครับ แต่ผมก็แก้ปัญหาด้วยการหมุนโวลุ่มแอมป์ดังๆแทนครับ (ไม่รู้มันแทนกันได้มั้ย Big Grin )

สัมผัสมันก็แย่จริงๆครับ ซึ่งผมก็อาศัยการเล่นบ่อยๆและใช้ความเคยชินมาทดแทนไป Cool

งานไม่เรียบร้อย ผมก็คิดซะว่ามันเป็นรุ่นย้อนยุคครับ Big Grin

แต่ยังไงๆ โดนแบบนี้เข้าไปผมก็จิตตกไปนานหลายวันครับ
(มาว่ากีต้าผมทำไม เศร้ามากครับ Sad มีตัวเดียวด้วย)

วิจารณ์จบแล้วครับ

อ่อ...ผมยินดีให้มาลองเล่นนะครับ เล่นได้ตามสบาย โทรมานัดได้ครับ
เบอร์โทรศัพท์อยู่ในโปรไฟล์ของผมครับ

ขอให้ได้กีต้าที่ถูกใจนะครับ Wink
02-10-2011, 22:48
**

RE: ขอคำปรึกษา เกี่ยวกับ Gibson Les Paul Studio 60?s Tribute
ขอบคุณมากๆเลยครับ เป็นข้อมูล ที่ดีมากๆเลยครับ รู้สึกดีมากๆๆ ซึมซับถึง มิตภาพที่ดีๆ ของ เพื่อนๆ บ้านสีฟ้านี้มากๆเลยครับ
03-10-2011, 02:22
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
ถ้าผมจำไม่ผิด pu รุ่นนี้น่าจะเป็น P90 ยังไงไปลองเสียงก่อนดีกว่าครับถ้าชอบ ผมว่าคุ้มราคาที่เดียวSmile
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
03-10-2011, 09:54
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
จากประโยคที่ว่า
"ยังกะเอาเศษไม้มาทำ เสียงก็บาง สัมผัสก็แย่ งานก็ไม่เรียบร้อย"
ผมก็ต้องก้มหน้ายอมรับไปครับเพราะเป็นข้อเท็จจริง

คุณค่าของมัน ขึ้นอยู่กับว่า มันอยู่ในมือใคร และ ณ เวลาใด !!
ถ้ากำลังตัดสินใจ จะหามาครอบครอง ...ลองพิจารณา Strat ควบคู่ไปด้วยนะครับ
ผมคิดว่า มันเหมาะเป็น"กีต้าร์ไฟฟ้าตัวแรก" หรือประเภท "ตัวเดียวจบ"
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
03-10-2011, 11:23
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
(03-10-2011, 11:23)SARUN Wrote: จากประโยคที่ว่า
"ยังกะเอาเศษไม้มาทำ เสียงก็บาง สัมผัสก็แย่ งานก็ไม่เรียบร้อย"

คุณค่าของมัน ขึ้นอยู่กับว่า มันอยู่ในมือใคร และ ณ เวลาใด !!
ถ้ากำลังตัดสินใจ จะหามาครอบครอง ...ลองพิจารณา Strat ควบคู่ไปด้วยนะครับ
ผมคิดว่า มันเหมาะเป็น"กีต้าร์ไฟฟ้าตัวแรก" หรือประเภท "ตัวเดียวจบ"

ผมว่าน้า dear อย่าไปคิดมากเลยครับ นั่นเป็นความเห็นส่วนตัวเขา แต่ถ้าเราชอบมันก็จบครับเพราะเราซื้อมาเล่นเอง
03-10-2011, 11:50
Website Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ไอ้คนให้ความเห็น มันแย่มาก ครับ
ความเห็นผม ถ้างบถึง ผม่อยากให้ซื้อ Studio ครับ Standard จะดีกว่ามาก และ มือสอง เดี๋ยวนี้ขาย 5 หมื่นกว่าๆ ซื้อจากร้านที่น่าเชือถือ เช่น JJ Shop จะไม่เจอของปลอมครับ
หรือเพิ่มอีกหน่อย เป็นพวก Re' ทั้งหลายเช่น 57 ราคามือ 2 7 หมื่อนกว่าๆเอง ดีมากน๊ะจะบอกให้
03-10-2011, 12:17
**

ยังไม่มีเวลา ไปลองซะกะทีครับ จริงๆ อยากได้ เพราะ ตอนเด็กๆ ฝันไว้ว่า วันนึง จะ หาโอกาส ครอบครอง Gibson Lespual standard gold top ซักตัวนึงให้ได้น่ะครับ
GIBSON ยังเป็นความฝันวัยเด็ก ที่ ต้อง หาโอกาส มาครอบครองไว้ซักตัวนึง ให้ได้ครับ

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 06-10-2011, 01:06 by White Hybrid.)
06-10-2011, 01:03
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

......... ผมว่า ที่ฝันหนะ คงเป็นรุ่น สแตนดาร์ด หนะ...... ทำไม ไม่หาที่ๆชอบซะเลย...... ไม่งั้นก็หากันไม่รู้จากจบจากสิ้น......
08-10-2011, 23:31
**

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้ไปซืีอเปียโนไฟฟ้า Korg LP350 ที่ Music concept เลยได้ลอง Gibson Lespual Sudio สีขาว กับ Gibson Lespual Studio Deluxe ก็ชอบทั้งคู่เลยครับ เพียงแต่ ผมยังอยากได้สี Gold Top ซึ่งทางร้านบอก อีกไม่น่าจะเกิน เดือน สอง เดือน น่าจะมีมา ผม เลยว่าจะ รอตัดสินใจ จาก 2 รุ่น นี้ น่ะครับ
แต่ก็มี ให้ลังเลย ตอนก่อนจะกลับ เดินไปลอง กีตาร์ โตไก (เมด อิน เจแปน) ของร้าน The Guitar Avenue ก็ถูกใจ หลายตัว เลยครับ แต่ติดที่ราคา ไม่ต่างจาก Gibson Lespual Studio 50's เท่าไหร่เลยน่ะครับ ไม่รู้ว่า โตไก น่าเล่น ไม่ครับ
(This post was last modified: 20-02-2012, 11:25 by White Hybrid.)
20-02-2012, 11:22

Forum Jump: