Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำปรึกษา เกี่ยวกับ Gibson Les Paul Studio 60?s Tribute
Author Message
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: ขอคำปรึกษา เกี่ยวกับ Gibson Les Paul Studio 60?s Tribute
เพิ่งอ่านอาจเจอกระทู้นี้ Tongue เลยมาแจมช้าไปหน่อย
ผมก็ชอบ Gibson LP Goldtop เพราะเห็นนักดนตรีในคอนเสิร์ต Elton John
ใช้ LP Goldtop สองตัว-สองคนแจมกันบนเวทีมันส์เลย สีสวยด้วย Rolleyes

แต่คิดว่าคงมีปัญญาซื้อได้อย่างมากก็ Gibson LP Studio 50's Tribute ที่เป็น Goldtop เท่านั้น
ไอ้ไม้ 2-3 ชิ้นที่ใช้ประกบหลัง ลำตัวเป็น Chambered Weight Relief
ซึ่งบางคนบอกว่าเนื้อเสียงบาง Sustain ไม่ยาว คงไม่ได้ไปสนใจหรอก
เพราะกรูมีตังค์แค่นี้ Big Grin

Tokai LP Goldtop ก็เคยคิดจะซื้อเหมือนกัน แต่เห็นราคาแล้วห่างกันไม่มากก็ตัดทิ้งไป
แต่ถ้าได้ Tokai LP Goldtop ที่หนึ่งหมื่นกลางๆซื้อมาข่วนเล่นก็ดีนะ Cool
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
21-02-2012, 14:36
Find Like Post Reply
White Hybrid Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ขอคำปรึกษา เกี่ยวกับ Gibson Les Paul Studio 60?s Tribute
ตอนนี้ราคา TOKAI'S Lespual Standard Gold Top อยู่ประมาณ 33,900 เลยน่ะครับ แพงกว่า Gibson อีกนะเนี่ยครับ ยังงี๊ ซืีอ Gibson ดีกว่าใช่ไม๊ครับ ผมเดาว่า โตไก เมด อิน เจแปน แพงเพราะ ค่าเงินเย็นมันแข๋งแหงๆเลยอ่ะครับ
24-02-2012, 03:07
speeed Offline
**

(24-02-2012, 03:07)White Hybrid Wrote: ตอนนี้ราคา TOKAI'S Lespual Standard Gold Top อยู่ประมาณ 33,900 เลยน่ะครับ แพงกว่า Gibson อีกนะเนี่ยครับ ยังงี๊ ซืีอ Gibson ดีกว่าใช่ไม๊ครับ ผมเดาว่า โตไก เมด อิน เจแปน แพงเพราะ ค่าเงินเย็นมันแข๋งแหงๆเลยอ่ะครับ

พอผมดีสนใจยี่ห้อtokai อยู่ ไม่ทราบว่าหากเป็นไปได้ถ้าเงินเย็นอ่อนตัวจะถูกกว่านี้หรือเปล่าครับ เพราะคงอีก2-3เดือนกว่าผมจะได้ไปซื้อ คือยังมีเวลาศึกษาอีกหน่อยอะครับ

แล้วอีกอย่างนึงอย่างน้าเดียร์บอกว่าไม้3ชิ้นเป็นอย่างไรดูด้วยตาเปล่าก็ออกใช่ไหมครับแล้วไม้3 ชิ้นต่างจากไม้ชิ้นเดียวอย่างไรหรอครับ เรื่องเสียงมีผลไหม
ขอบคุณครับ
24-02-2012, 14:02
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
TOKAI'S Lespual Standard Gold Top ราึคานี้ ไม่น่าจะแพงหรอกครับ
ในราคา 3หมื่นนี้ ได้ญี่ปุ่นรุ่น standard แต่ US แค่รุ่น Studio ยังซื้อไม่ได้เลยนะครับ
ผมเห็นและจับมากับมือ...งาน Tokai ดีกว่า Gibson 50' tribute ของผมมากครับ

เหมือนเคยรู้ว่า SRV เคยใช้และเคยโฆษนาให้ทรง strat ของยี่ห้อนี้ด้วยนะครับ ถ้ามันดีสำหรับ SRV มันก็ต้องดีสำหรับทุกคนล่ะครับ
ของญี่ปุ่นเรื่องคุณภาพหายห่วงอยู่แล้ว ส่วนจะชอบเสียงมันหรือไม่...ก็เข้าข่าย หูใครหูมัน มือใครมือมันล่ะครับงานนี้

เรื่องค่าเงินอ่อนตัว แล้วราคาที่บ้านเราจะถูกลง น่าจะเป็นไปไม่ได้ครับ ยกเว้นว่าจะไปซื้อเองที่ญี่ปุ่นอ่ะครับ

เรื่องไม้ 3 ชิ้น ดูด้วยตาออกเลยครับ (ดูจาก back ที่ไม่ได้ลงสีนะครับ ถ้าดูจาก top ที่ลงสีแล้วจะดูไม่ออกครับ)
มีผลต่อเสียงมั้ย มีแน่นอนครับ แต่ผมยังไม่เคยลองกีต้าที่เป็นไม้ชิ้นเดียวเลยครับ
ต้องให้เพื่อนสมาชิกในบ้านมาช่วยตอบล่ะครับ
24-02-2012, 21:54
speeed Offline
**

ขอบคุณน้าเดียร์มากครับ
24-02-2012, 22:12
White Hybrid Offline
**

ขอบคุณ เดียร์ มากๆเลยครับ เห็นด้วยกับเดียร์เลยครับ ถ้าเป็น Gibson Studio ลดแล้วเหลือ 46,800 น่ะครับ
25-02-2012, 04:59

Forum Jump: