Thread Rating:
  • 3 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
วันละเป๊ก Archtop Guitar : Gibson Custom 1934-L5 Limited Edition
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: My First Archtop Guitar: Gibson 1934-L5
ในสมัยที่ผมคลั่งกีต้าร์ archtop นั้นผมก็พยายามหากีต้าร์ acoustic archtop มาครอบครองโดยที่ไม่รู่ว่าเสียงมันเป็นยังไงแต่คิดว่าเสียงมันต้องดังกว่ากีต้าร์ flattop แน่นอนและต้องพุ่งกว่าด้วย พอใด้ตัวแรกมาก็งงมากครับเพราะเสียงบันไม่ใด้เหมือนกีต้าร์แจ้สที่ผมชื่นชอบ ต่อมาผมถึงใด้รู้ว่าผมไม่เคยใด้ยินเสียงของ acoustic archtop เลยเพราะกีต้าร์แจ้สที่ผมคุ้นหูนั้นมันเป็นกีต้าร์ไฟฟ้าทั้งนั้น

ลองมาฟังเสียงของ Gibson L-5 ที่เล่นโดย the father of jazz guitar คือ Eddie Lang ดูครับว่ามันคือเสียงกีต้าร์แจ้สที่เราชื่นชอบกันใช่ไหม

ลองฟัง Charlie Christian กับกีต้าร์ Gibson ES-150 บ้างครับ

ตอนนี้ผมมี acoustic archtop อยู่สามตัวแต่มี elrctric archtop เกินสิบตัว ผมว่าพอเริ่มสะสม archtop แล้วหยุดยากนะครับ เสียงของกีต้าร์ในคลิปข้างบนนั้นถูกอัดเสียงด้วยเทคโนโลยี่เมื่อเกือบแปดสิบปีมาแล้ว มันก็เลยไม่มค่อยจะมีมวลเสียง ลองมาฟังเสียง acoustic archtop ที่ติดอันดับกีต้าร์ราคาแพงที่สุดในโลกที่อัดเสียงแบบ analog กันบ้างครับ

(This post was last modified: 01-10-2011, 02:57 by pood.)
01-10-2011, 02:40
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: My First Archtop Guitar: Gibson 1934-L5 - by pood - 01-10-2011, 02:40

Forum Jump: