Thread Rating:
  • 3 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
บรรยากาศงาน NimitGuitar Meeting 7th
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th
(19-01-2012, 14:43)pood Wrote: ถ้าจะมีการจัด workshop ในเวลา 12.00-16.00 น.ผมก็ยินดีที่จะช่วยบรรยายความเป็นมาของ acoustic pickup ให้ครับซึ่งผมก็คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับคนที่ต้องการมาร่วมงานเพื่อหาความรู้และประสพการณ์เพิ่มเติม ส่วนการประชันเสียงของกีต้าร์จากหลายประเทศนั้นก็น่าสนใจมากเพราะแต่ละประเทศหรือแต่ละยี่ห้อเขาก็มีเอกลักษณ์ของเสียงที่แตกต่างกันออกไป

การบรรยายความเป็นมาของ acoustic pickup นั้นจะต้องแบ่งออกเป็นสองยุค ยุคแรกคือยุคที่ยังไม่มี acoustic amp (Trace Elliot ออกวางตลาดเป็นบริษัทแรกในปี 1990) และยุคปัจจุบัน ในยุคแรกนั้นกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าส่วนใหญ่ทีศิลปินใช้กันมักจะมี pickup ติดมาจากโรงงานเลย ถ้าเป็นวง acoustic ก็มักใช้ piezo pickup ของ Ovation หรือ Takamine ถ้าเป็นวงร้อคซึ่ง piezo รับไม่ไหวเพราะเล่นดังมากก็ใช้ magnetic pickup อย่างพวก P-90 หรือ De Armond กีต้าร์พวกนี้เขาเล่นผ่านแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าทั้งนั้นครับ ถ้าเป็นในยุค '70s-'80s รุ่นยอดนิยมคือ Roland JC-120

ถ้าจะให้เล่าความเป็นมาของ acoustic guitar pickup และมีการ demonstrate ว่าเสียงเป็นยังไงแล้วผมต้องใช้อุปกรณ์ต่อไปนี้

1. แอมป์หลอด vintage หรือ Roland JC-120 (ผมมีแต่ถ้าทางสปอนเซ่อร์จะให้ยืมก็ดีครับเพราะขนลำบาก)

2. กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า Ovation ยุคบุกเบิก (1970s) บ้านเต่าน่าจะมีนะครับ ส่วน Gibson และ Takamine ผมมีแล้ว

ส่วน pickup ยุคปัจจุบันนั้นผมขอรายการด้วยครับ ถ้าขาดเหลือผมจะใด้ขนไปเพิ่มเติม

การจัด workshop pickup น่าจะใช้เวลาไม่เกิน 50 นาที (ผมไม่เคยจัดอะไรยาวๆอยู่แล้ว) ไม่รวมช่วงคำถามคำตอบ

ถ้าจะมีการผนวก workshop + ประชันเสียงกีต้าร์ + การแสดง concert ของศิลปินเป็นรายการช่วงบ่ายและเก็บ 120 บาทเป็นค่าเครื่องดื่มและอาหารว่างก็ดีครับแต่เวลาน่าจะเริ่มประมาณบ่ายโมงครึ่งถึงห้าโมงเย็น ส่วนภาคค่ำนั้นก็เป็นรายการนั่งฟังเพลงจากเพื่อนสมาชิกและพบปะสังสรรค์กันตามปกติ

ถ้ามีการแจกรางวัลเป็น pickup จากสปอนเซอร์ในช่วงนี้ก็ยิ่งดีนะครับ

เวลาที่เหลือว่างสำหรับกิจกรรมที่พี่กฤษณกล่าวมาจะอยู่ในช่วง 13.00-15.00 น.
พี่กฤษณและทีมจัดงานพร้อม
แต่มีท่านใดบ้างที่พร้อมมารับชมรับฟัง ถ้าผู้เข้าชมน้อยกว่า 20 ท่าน ผมเห็นใจผู้บรรยายครับ
แต่กีตาร์และ pickup มีให้ลองเสียงเหมือนเดิมครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
19-01-2012, 14:52
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th - by povation - 19-01-2012, 14:52

Forum Jump: