Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พี่ๆโซโล่ยังให้ได้เรวๆอ่ะคับ
Author Message
Fluke Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
พี่ๆโซโล่ยังให้ได้เรวๆอ่ะคับ
ผมอยากโซโล่ได้เรวๆอ่ะ ผมไม่ค่อยถนัดปิ๊กเลยอ่ะ ทำไงให้มันชิน
28-09-2011, 19:13
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: พี่ๆโซโล่ยังให้ได้เรวๆอ่ะคับ
ขนาดไหนเรียกว่าเร็ว มี ตย.ไม๊ครับ?
ในเวบนี้ก็เห็น น้าโรเบิร์ต และน้าแอ๊นท์ แม้จะไร้ปิ๊ก ก็ยังโซโล่เร็วโคตร
ส่วนอีกคน น้าหนึ่ง ที่แม้จะไร้ปิ๊กและไร้สติ!! ก็ยังโซโล่เร็วโคตรๆ เช่นกัน
เชิญรับชมและรับฟังได้ ณ บัดนี้

*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
29-09-2011, 08:08
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: พี่ๆโซโล่ยังให้ได้เรวๆอ่ะคับ
อ่านคำตอบแล้วอาจจะหงุดหงิด เพราะใครๆก็พูดกันแถมฟังดูแล้วกำปั้นทุบดินและไม่ได้สื่ออะไรเท่าไหร่
แต่ยังไงก็ต้องตอบแบบนี้อ่ะครับคือต้อง "ซ้อม" ครับ

อะไรไม่ชินก็ซ้อมบ่อยๆให้มันชิน เมื่อก่อนนั้นผมเล่นแต่ปิ๊ค ผมก็เกาด้วยนิ้วไม่ได้เหมือนกันครับ เล่นยังไงก็ไม่ถนัด
ถ้าไม่มีปิ๊คจะรู้สึกเหมือนเป็นคนพิกาเลยครับ
แต่พอเล่นด้วยนิ้วบ่อยๆเข้ามันก็เกาได้บ้างแล้ว และตีคอร์ดด้วยนิ้วแบบไม่ใช้ปิ๊คพอฟังได้ไม่ขัดหูแล้วครับ

ถ้าน้า fluke เล่นด้วยปิ๊กไม่ถนัดก็ต้องเล่นบ่อยๆครับ
ส่วนเรื่องเล่นเร็ว โดยทั่วๆไปก็ควรจะหัดเล่นด้วยปิ๊คล่ะครับ
เพราะสำหรับมือใหม่ การโซโล่ด้วยปิ๊คน่าจะสามารถโซโล่ได้เร็วกว่านิ้วครับ
เมื่อไหร่ที่มือเก่าแล้วคล่องแล้วก็ลองหันมาโซโล่ด้วยนิ้วอย่าง Mark Knopfler, Jeff Beck, Joe Bonamassa ดูครับ
แต่ละคนไม่ใช้ปิ๊คและถ้าจะเล่นเร็วก็เร็วจี๋ได้เหมือนกันครับ (ยกเว้น Joe ที่ผมเห็นว่าเล่นปิ๊คก็เร็วเล่นนิ้วก็เร็ว)
และสุดท้าย
บรรดามหาเทพทั้งหลายแนะนำตรงกันทุกคนครับว่าต้องซ้อมกับ metronome ด้วยความเร็วที่จะเล่นได้โดยไม่ผิดพลาดซะก่อน
แล้วค่อยๆเพิ่มความเร็วขึ้นครับ อย่าเพิ่งไปกังวลกับความเร็วจนละเลยความสะอาดชัดเจนครับ

ที่เหลือก็แล้วแต่ดวงว่าน้า fluke จะไปได้ถึงไหนครับ

เพราะผมเองไม่ว่าจะซ้อมตามคำบอกของมหาเทพอย่างไร ผมก็ตันแล้วครับ
รู้สภาพเลยว่ายังไงก็ไม่เร็วไปกว่าตอนนี้แล้ว นิ้วแข็งเป๊ก เซ็งเป็ดครับ

เอาใจช่วยครับ
29-09-2011, 11:59
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
เริ่มจากช้าๆ ก่อนครับ พอแม่นแล้วก็เพิ่มความเร็ว แต่เวลาเล่นเร็วสำคัญต้องผ่อนคลายและอย่าเกร็งครับ อีกอย่างขึ้นอยู่กับเพลงด้วยครับ ถ้าเป็นเพลงของ Jeff Beck ใช้นิ้วโป้งกับนิ้วชี้จะสะดวกกว่าครับ ส่วนเพลงของ Mark Knopfler ยังพอใช้ pick เล่นได้ครับ Big Grin
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
29-09-2011, 16:24
Fluke Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอบคุนครับๆ

ผม 13 เองครับ เรียกซะน้า 55555
29-09-2011, 16:24

Forum Jump: