Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่อง ES-339 และอื่นๆหน่อยครับ
Author Message
shood Offline
Member

Likes Given: 5
RE: ถามเรื่อง ES-339 และอื่นๆหน่อยครับ
Es339 เป็นกีต้าร์ ที่เป็นลูกครึ่งระหว่าง es335 และ Lespaul
เสียงจะ Modern มาก เป็นที่ถูกใจสำหรับมือกีต้าร์ยุคนี้มาก
ขนาดพี่โอเล่ วง อีทีซี ยังเปลี่ยนจาก Tom Anderson มาเล่น Es339
และเป็นกีต้าร์ตัวปัจจุบันที่พี่เค้าใช้ทัวร์คอนเสิร์ต

ES339 ผมเคยได้ลองจากของพี่ Pood เป็นกีต้ารที่เล่นง่าย และน้ำหนักเบา
นอกจากเสียงแล้ว สองสิ่งนี้เป็นองค์ประกอบที่ผมใช้ตัดสินใจเลือกซื้อกีต้าร์ด้วย

ZT เป็นแอมป์ที่ผมก็ซื้อเก็บไว้ใช้ยามคับขัน แอมป์ตัวนี้มีดีที่เล็ก ดัง แต่เสียงค่อนข้างแข็ง และแห้ง
แต่หากได้ต่อกับ Cabinet ดีๆแล้ว เสียงเป็นที่น่าพอใจ คุ้มราคาค่าตัวมาก ผมก็ใช้เล่นทัวร์อยู่พักนึง เพราะขี้เกียจแบก หัวแอมป์

Mosfet ตัวนี้ผมไม่เคยได้ลอง แต่เหมือนเคยเห็นว่าพี่โอเล่ก็ใช้อยู่ครับ เพราะฉนั้นเสียงเข้ากับ es339 แน่นอน

Analog delay กับ flanger ผมว่ายังไม่สำคัญเท่า Reverb ดีๆครับ
หากคุณซื้อ ZT มาใช้ ควรซื้อ reverb มาใช้ด้วยครับ เพราะแอมป์มันไม่มี reverb ติดมาให้
ผมแนะนำตัวที่ผมคิดว่าคุ้มราคาที่สุดครับ คือ Hardwire RV7

ปล.พี่โอเล่ใช้แอมป์ Dr.Z + ES339 + Fulldrive ครับ คงพอเป็นเสียงที่อ้างอิงได้นะครับ
ปล2.กีต้าร์พี่ Pood ใหม่มาก และขายในราคาถูกมากครับ ยังไงถ้าสนใจลองคุยกับพี่ Pood. ดูครับ
พี่ Pood เป็นผู้ใหญ่ใจดี และมีความรู้ด้านกีต้าร์อย่างลึกซึ้ง ลองคุยกับพี่ Pood จะได้ข้อมูลเชิงลึกมากขึ้นกว่านี้ครับ
22-09-2011, 01:04
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถามเรื่อง ES-339 และอื่นๆหน่อยครับ - by shood - 22-09-2011, 01:04

Forum Jump: