Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรียนกีตาร์แจ๊สกับใครดีครับ
Author Message
hamtanid Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Toungue  เรียนกีตาร์แจ๊สกับใครดีครับ
อยากเข้า Berklee, Boston อ่ะครับ แนะนำหน่อยครับ
แล้วช่วยแนะนำกีตาร์แจ๊ส ราคาประมาณ 3 หมื่นหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
19-09-2011, 13:36
Find Like Post Reply
shood Offline
Member

Likes Given: 5
RE: เรียนกีตาร์แจ๊สกับใครดีครับ
เรื่องแนะนำกีต้าร์ขออนุญาติไม่แนะนำครับ เพราะไม่ทราบจริงๆ

ส่วนเรื่องเรียน ผมมาแชร์ประสบการณ์แล้วกันนะครับ เพราะผมก็ศิษย์ร้อยอาจารย์มาเหมือนกัน
เรื่องเรียนกีต้าร์ Jazz ผมไม่แน่ใจว่าคุณมีประสบการณ์มาขนาดไหนนะครับ
เอาเป็นว่า ถ้าคุณเล่นมาพอสมควรแล้วแนะนำให้ไปเรียนกับ มือเปียโนวง Pomelo Town ครับ
ผมไม่แน่ใจว่า อ.ท่านนี้ยังรับสอนนอกเวลาอยู่หรือไม่ แต่ฝีมือระดับสุดยอดมือกีต้าร์ Jazz แล้วครับ
เล่นจนไม่มีอะไรจะเล่นต้องไปเล่น Piano แทนครับ ส่วนตัวผมไม่เคยเรียนกับท่านนะครับ
แต่ได้มีโอกาสเรียนกับศิษย์ท่าน ซึ้งเป็น อ. สอนกีต้าร์ที่ ม.มหิดลอยู่ครับ

ผมขออนุญาตไม่เอ่ยชื่อนะครับ แต่หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม PM มาหาผมจะดีกว่าครับ
เพราะผมไม่ได้ขออนุญาต อ. แกมาโพสครับ หวังว่าคงเข้าใจนะครับ

ปล.หากคุณเคยฟังเพลง Pop ของวง Zaza เพลงเข้่าใจใช่ไหม อ.ท่านนั้นเป็นคนอัดกีต้าร์ท่อนโซโล่ครับ ถือว่าเป็น 1 ใน Master Piece โซโลกีต้าร์เพลงไทยที่ผมชอบมากที่สุดเลยครับ หากยังไม่เคยฟังลองหามาฟังแล้วแกะเล่นดูครับผม
19-09-2011, 19:55
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เรียนกีตาร์แจ๊สกับใครดีครับ
มีมือกีต้าร์แจ้สไทยหลายคนที่จบจาก Berklee ครับ ถ้าจะเริ่มไปเรียนเพื่อสอบเข้าคงต้องติดต่อกับนักดนตรีศิษย์เก่าของสถาบันนี้เพื่อขอคำแนะนำจากเขา ส่วนรายชื่อนั้นลองค้นดูในเว้บครับ ผมจะเริ่มให้จากกระทู้นี้

http://www.artgazine.com/shoutouts/viewtopic.php?t=2486

ส่วนเรื่องกีต้าร์แจ้สดีๆราคาสามหมื่นคงหายากหน่อยครับ ถ้าเป็นของใหม่ลองดูยี่ห้อ Peerless ของเกาหลีรุ่นถูกซึ่งงานดีแต่ pickup ไม่ค่อยดี ถ้ามือสองก็ลองดู Epiphone เกาหลีหรือ Washburn หรือ Ibanez จีนก็น่าจะราคาสองหมื่นกว่าแต่อย่าหิ้วกีต้าร์พวกนี้ไป audition ตอนสอบเข้า Berklee เลยครับ อายเขาครับ

ทำไมมีทุนทรัพย์ขนาดไปเรียนที่ Berklee ใด้แต่มีงบซื้อกีต้าร์คู่ชีพแค่สามหมื่นเองครับ ไปอยู่ที่ Boston สองอาทิตย์ก็ใช้หมดแล้วนะครับ

19-09-2011, 21:51
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(19-09-2011, 21:51)pood Wrote: แต่อย่าหิ้วกีต้าร์พวกนี้ไป audition ตอนสอบเข้า Berklee เลยครับ อายเขาครับ

ทำไมมีทุนทรัพย์ขนาดไปเรียนที่ Berklee ใด้แต่มีงบซื้อกีต้าร์คู่ชีพแค่สามหมื่นเองครับ ไปอยู่ที่ Boston สองอาทิตย์ก็ใช้หมดแล้วนะครับ

Very trueShy

I've had a chance to sneek in at Berklee's door several years ago. "Impressive" should be the right word to describeCool

(19-09-2011, 21:51)pood Wrote: http://www.artgazine.com/shoutouts/viewtopic.php?t=2486

Thanks Pood for this linkCool

[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
(This post was last modified: 19-09-2011, 23:42 by napman.)
19-09-2011, 23:37
Website Find Like Post Reply
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
สมันตอนผมอยู่Bostonได้มีโอกาสไปที่Berkleeบ่อยๆครับ (ไปซื้อเสื้อยืดมาใส่เท่ห์ๆ) ได้ไปดูคอนเสริทของนักเรียนอยู่สองสามที มีนักเรียนไทยเรียนอยู่เฉลี่ยปีละสองสามคน ผมพอรู้จักคนที่จบจากที่นี่สองสามคน ถ้าอยากถามอะไรเพิ่มเติมผมอาจจะไปขอให้พี่เค้าช่วยได้

มีคนนึงฉายา "กีต้าร์เงิน" ผมก็นึกว่าเค้าได้เหรียญเงินจากการประกวด อยู่ที่นู้นตั้งนานแกไม่เคยยอมเล่นกีต้าร์ให้ฟังเลย ที่ไหนได้ กีต้าร์เงินคือไม่ได้เงินไม่เล่น! แซวกันเล่นขำๆนะครับพี่แกเล่นกีต้าร์เก่งมาก ปัจจุบันกลับมาทำงานเบื้องหลังอยู่
20-09-2011, 00:30
hamtanid Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอบคุณทุกความเห็นครับ คือกะจะเอาเงินไปทำอย่างอื่นด้วยอ่ะครับ แต่ถ้างั้นคงต้องมาลงที่กีตาร์ละ
ตอนนี้เรียนกับอ.โปรดอยู่ครับ แต่อยากทราบว่ามีใครสอนอีกไหมอ่ะครับ
แล้วอย่างน้อยควรเท่าไร รุ่นอะไรอ่ะครับ?
(This post was last modified: 20-09-2011, 19:02 by hamtanid.)
20-09-2011, 18:41

Forum Jump: