Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์ แห่งสยามประเทศ
Author Message
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
RE: กีตาร์ แห่งสยามประเทศ
สมัยก่อนเคยเห็นคนเล่น Maya กันเยอะ บางตัวสวยมากอย่างรุ่นที่เลียนแบบ Gibson Dove เคยเห็นทั้งสีดำทั้งตัวและสี cherry sunburst ที่เป็นไฟฟ้าทรง Les Paul ก็สวยและเสียงก็ดี

ไม่รู้เดี๋ยวนี้หายไปไหนหมด ของมือสองขายใน ebay ก็แทบไม่มี
Just for fun!
13-09-2011, 07:57
Website Find Like Post Reply
cort Offline
Member

Likes Given: 14
A0_soldtag  RE: กีตาร์ แห่งสยามประเทศ
(12-09-2011, 19:06)karn Wrote:
(12-09-2011, 16:16)cort Wrote:
(12-09-2011, 15:31)karn Wrote: ขอส่งเข้าประกวดสองตัวครับ
5.Melody
6.Kimus

5.Melody ตัวนี้เพื่อนผมใช้เล่นจน เมาฟรีมาหลายบ้านแล้ว ครับ
6.Kimus ตัวนี้ไม่คุ้นครับ ประสพการณ์ผมช่างน้อยจริงๆ
1. โจโจ้
2. ฟูจิยาม่า
3. โคโค่นัท
4. ซูซูกิ
5.Melody
6.Kimus

ถ้าไม่นับ ย่ามาฮ่าแล้ว มีใครจะส่งอะไรเข้าประกวดอีกหรือไม่ครับ เพราะพรุ่งนี้ ผมจะขอการโหวดเพื่อหา กีตาร์แห่งสยามประเทศ ครับผม

กราบขออภัยมณีเป่าปี่่สามเด้งครับท่าน cort
กระผมมิได้มีเจตนาขับไล่ไสส่ง yamaha เลยแม้แต่น้อย คงเนื่องด้วยอาการเมายาลดน้ำมูก
ทำให้เบลอจากที่ควรเขียน 6.Melody 7.Kimus กลายเป็น 5.Melody 6.Kimus ไปเฉยเลย
อย่าเพิ่งตัด yamaha ออกไปเลยครับน้า เนื่องจากแบรนด์นี้เป็นขวัญใจร้านเครื่องเขียนไม่แพ้ JOJO เช่นกัน
ในระดับเดียวกับ yamaha ยุคนั้น Hondo Marina Segovia Samick ก็เห็นตามร้านเครื่องเขียนบ่อยๆครับBig Grin

ปล.ผมชอบยี่ห้อ Cort เป็นการส่วนตัวเพราะขนาดคอไม่ใหญ่เกินไป เฟร็ตใหญ่ดี,neck radius ก็กำลังดี
พูดง่ายๆว่าเข้ามือ ว่างั้นเหอะิ กีต้าร์ต่อให้เสียงดีแค่ไหนถ้าเล่นไม่สนุกมันก็บ่มิไก๊
แต่ผมเห็นเทพๆหลายๆคนในบ้านนี้เวลาจับกีต้าร์ตัวไหนก็เข้ามือทั้งนั้น

โอวววว์ กราบอภัยงามๆหลายดอกเลยครับ ความจริงแล้วผมเองแหละครับที่ขับไล่ไสส่ง ยาม่าฮ่า 555+ คือสมัยนั้นเป้นยี่ห้อที่ ผมแอน์ดเดอะแกงค์ รังเกลียดเดีย์ฉันนท์ เป็นอย่างมาก สาเหตุไม่มีอะไรหรอกครับ อย่างแรกไม่มีตังซื้อเลยหาเรื่องไม่ชอบหน้าซะงั้น Big Grin

อีกอย่างหนึ่งนั้น สมันนู้นคิดว่าน่าจะเป็นยุคบูมของ โรงเรียนดนตรีสยามกลการ ยี่ห้อนี้ก็เลยเป็นสัญลักษณ์ของเด็กเรียน ผมหมายถึงเด็กเรียนดี บ้านมีฐานะ หน้าตาหล่อสาวตรึม ที่พ่อแม่มีตังส่งไปเรียนพิเศษกีตาร์เพิ่มตอนเย็นๆ แถมเล่นเก่งค๊อดๆ ซึ่งผมเป็นพวกเด็กเกเร ตกเย็น ก๊งเหล้า ขับขานลำนำเพื่อชีวิต เมาได้ที่ก็เพลงร๊อก บรรเทาอาการอกหัก อะไรประมาณนี้

โดยส่วนตัวแล้วผมเองก็ชอบเสียง ของยาม่าฮ่า เป็นเอกลักษณ์ดี เหมือนมีลายเซนต์ แบบว่าฟังก็รู้เลยว่าไอ่นี่ ยามาฮ่าแน่นอน แล้วมันก็เลยฝังหัวว่า ยาม่าฮานั้นมันเป็นกีตาร์ฝึกหัด แบบว่าไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม เป็นอาหารกระป๋องเปิดทานได้เลย คุณนู๋สุดๆ (ความคิดสมัยนั้น)

ในขณะที่พวกผมต้องต่อสู้กับ คอโก่งๆ หาทางอยางมากมายที่จะลดแอ๊คชั่น หรือหาทางให้ เสียงมันดีขึ้น ปรับนู้นแต่งนี่ สายนั้น ยี่ห้อนี้ โอ๊ยสารพัด จนเมื่อมีตังซื้อก็ยังมีอคติกับยี่ห้อนี้ไม่เสื่อมคลาย ว่ามันคือกีตาร์กระเพราไก่ (ยี่ห้อสิ้นคิด) แบบว่านึกไม่ออก บอกไม่ถูกก็ยามาฮ่า แหม๋ มันฝังหัวจิงๆ

(12-09-2011, 23:04)Labour Wrote: แหม..ทู้ถูกใจโลว์เอนอย่างผมมากมาย
เคยใช้ Great, Hondo, Royal, Kimus, Suzuki, Yamaha... ตอนนี้เหลืออีแก่อยู่แค่ 2 ยี่ห้อ
รู้ทันน่า...อย่าคิดว่าผมแก่ ผม25 เพียงแต่ผมมีกีต้าร์เก่าเท่านั้น Big Grin

อ้อ..มี Melody นอนฟิงเกอร์บอร์ดเป็นหลุมเกือบทั้งคออยู่อีกตัวนึง

หลังๆ ถ้าเอาเท่าที่เห็นแขวนปนๆ กับขลุ่ย ว่าว..ฯลฯ Tongue ตามร้านขายเครื่องเขียนบ่อยๆ น่าจะเป็น Fujiyama กับ Jojo ครับ
แต่ผมไม่สนใจเลย ตอนนั้นผมเก๋าเพราะมีตังค์ซื้อสาย Gibson เป็นชุดแล้ว

ป.ล. สาย Suzuki ซองแดง-ดำ เน่าๆ สาย1-3 หมุนพอเริ่มตึงมือโคตรเสียว กว่าจะตั้งได้ตรงคีย์...โปร๊ะ!!!! แม่มเอ้ย นึกแล้วโมโหไม่หาย

กว่าจะตั้งได้ตรงคีย์...โปร๊ะ!!!! แม่มเอ้ย นึกแล้วโมโหไม่หาย

โอ๊ยได้ใจจี๊ดเลยครับ ได้อารมณ์จิงๆ แล้วยิ่งตอนสายขาดนะ ไอ่ลูกกลมๆ พันสายนี้เวลาหลุดเข้าตัวโปร่งมันหายากชะมัด เขย่าๆ กว่ามันจะออกมาได้โหย แถมออกมาแล้วก็ต้องมามองหาตามพื้นอีก อยู่ใหน ว๊าาาา สี่ห้าคนท้างวงไม่ต้องทำไรแระ หาแต่ไอ่นี่ เท่านั้นยังไม่พอตอนต่อสาย เอาสายพันๆกัน ต่อยาวก็ไม่ได้ ต่อสั้นก็ลำบาก เลือดอาบนิ้วก็หลายที(มันทิ่มเอา) ต่อได้ก็ต้องมานั่งลุ้นอีก ว่าถึงมัย ถ้าถึงแล้ว มันจะหลุดมัย โอ๊ย อะทามาเง๊อีไต้ (ปวกหัวภาษาญีปุ่น)

(13-09-2011, 07:57)rasun Wrote: สมัยก่อนเคยเห็นคนเล่น Maya กันเยอะ บางตัวสวยมากอย่างรุ่นที่เลียนแบบ Gibson Dove เคยเห็นทั้งสีดำทั้งตัวและสี cherry sunburst ที่เป็นไฟฟ้าทรง Les Paul ก็สวยและเสียงก็ดี

ไม่รู้เดี๋ยวนี้หายไปไหนหมด ของมือสองขายใน ebay ก็แทบไม่มี

Maya ตัวนี่เจอแขวนอยู่หลังกระทรวงครับ ผมเคยถามครับว่า สองพันมีทอนมัย คนขายบอกมีแน่นอน แต่ผมไม่มีตัง ที่ถามเพราะอยากรู้จะได้กำหนดฝันได้ว่าถ้ามีสองพัน ฉันจะหิ้วกลับบ้าน แต่ก็ได้แต่ฝันครับ เพราะมันเป็นไฟฟ้า ไม่รู้จะเอามาเล่นที่บ้านอย่างไร ต้องซื้อแอมป์อีก เลยเล่นแต่โปร่งแล้ว ก็วาดฝันขณะเล่นว่าช้านโซโล่ไฟฟ้าอยู่นะ แห๋เรื่องรวงสมัยวันทีนนี่มันช่างบรรเจิดแจ่มชัดทุกครั้งที่นึกถึงจริงๆ
(This post was last modified: 13-09-2011, 08:11 by cort.)
13-09-2011, 07:58
Find Like Post Reply
agoodmouse Offline
Member

Likes Given: 7
กระทู้ เช็คอายุ อิอิ
Rhythm of love
13-09-2011, 12:20
Guidejung Offline
Member

Likes Given: 0
ผมเจออยู่ยี่ห้อนึง Eagle สมัยเรียนไม่รู้พีๆเคยเจอกันบ้างป่าว จุดเด่นคือคอใหม่มากยังกับฟืนผ่าครึ่งเรียกว่าคอ Gibson 59 ชิดซ้ายไม้โก่งคอโก่ง ที่สำคัญไม่เปลี่ยนสายเล่นจนกว่าสายขาด
14-09-2011, 08:50
Member

(14-09-2011, 08:50)Guidejung Wrote: ผมเจออยู่ยี่ห้อนึง Eagle สมัยเรียนไม่รู้พีๆเคยเจอกันบ้างป่าว จุดเด่นคือคอใหม่มากยังกับฟืนผ่าครึ่งเรียกว่าคอ Gibson 59 ชิดซ้ายไม้โก่งคอโก่ง ที่สำคัญไม่เปลี่ยนสายเล่นจนกว่าสายขาด

เคยครับ เจ้าตัวนี้เคยยืมเพื่อมมาฝึก 3 คอร์ดซ๊อดแจ้ง(สามคอร์ด ยันเช้า) ก่อนที่จะรับจ้างซักผ้า( แม่) เพื่อมีกี่ตาร์ตัวแรกเป็น ฟูจิยามม่า มือสอง เจ้าของขโมยมา

เจ้า Eagle เสียงดี ลูกบิดแข็งมากกเพื่อนบอกว่าเป็นรุ่นสุดท้ายก่อนไปทำเป็นโปร่งไฟฟ้าครับ
14-09-2011, 09:54
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์เมื่อสามสิบปีที่แล้วขอผ่านครับเพราะตอนนั้นไม่ใด้อยู่เมืองไทยแต่ผมสงสัยว่ากีต้าร์ราคาถูกตอนนี้อีกสามสิบปีในอนาคตจะมียี่ห้อไหนยังเล่นใด้บ้าง

เมื่อสามสิบปีที่แล้กีต้าร์ราคาถูกยังผลิตในญี่ปุ่นส่วนเกาหลีนั้นก็เพิ่งเริ่มอุตสาหกรรมผลิตกีต้าร์ใด้ไม่กี่ปี กีต้าร์ราคาถูกยุคนั้นมัก overbuilt ครับคือใช้ไม้ชิ้นหนาๆทำ เสียงไม่มีทางเทียบกับกีต้าร์จีนหรืออินโดสมัยนี้ที่ใช้ไม้แผ่นบางเฉียบทำ ที่ต่างกันอีกอย่างคือกีต้าร์สมัยนั้นมันทนทายาดแต่กีต้าร์ราคาถูกสมัยนี้บางตัวเล่นใด้ไม่กี่วันก็พังแล้ว

น้าๆว่ากีต้าร์ราคาถูกสมัยนี้มียี่ห้อไหนทนทานเหมือนกีต้าร์สมัยโบราณบ้างครับ
14-09-2011, 14:57
Member

ก็เพราะงี๊งัยครับ กระทู้นี้ถึงได้เกิดขึ้น จะว่าไปแล้วในสมัยนู้น สินค้าญี่ปุ่นเหมือนกับสินค้าจีนในสมัยนี้ ต่างกันตรงที่ของมันจะทนกว่าในราคาที่ถูกกว่า จนมีคำเรียกของปลอมว่าของญี่ปุ่น จะซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไรทีก็ต้องมาดูก่อนว่ามีของญี่ปุ่นมายัง (ถ้ายังกุรอ) 555+

สำหรับกีตาร์แห่งสยามประเทศนี่ี ประวัติมันต้องคลุมเคลือๆ ไม่รู้ใครทำ หรือทำที่ใหน เพระว่าย่ามาฮ่า หรือโอเวชั่นสมัยนู้นมันก็ยังมีที่มาที่ไป เชื่อหรือไม่ครับ ปัจจุบันนี้ผมยัง งงๆ ยังไม่รู้เลยว่า พวก ฟูจิยามา โจ้โจ้ ที่จริงแล้วเค้าทำกับแถวๆแนวตะเข็บชายแดนไทยหรือป่าว เพราะเห็นมากี่ตัวๆ ก็ไม่อัดทำฝาบ้าน(คิดเอง) ตีๆแปะๆ แล้วก็เอามาขายเรา กว่าผมจะรู้ว่าที่จริงกีตาร์ทำจากไม้แผ่นก็เมื่อสองสามปีที่ผ่านมานี่เอง เศร้าจริงๆ

ในสมัยนู้นกีตาร์กับผมนี่เป็นอุปกรณ์ประกอบวงเหล้า เป็นยาบรรเทาอาการช้ำใจ(จากใครคนหนึ่ง) แต่ไม่ใช่ว่าไม่เห็นคุณค่านะครับ ใครยกไปทำเสียง โกร๊ง ... นี่มีสะดุ้ง ตาเขียว เคืองไปหลาววันเหมือนกันนะ

กลับมาที่กีตาร์ไม้หนาๆ เหล่านี้ผมไม่เคยเจอครับสังคมวงการกีตาร์ผมแคบมากเจอแต่ไม้อัด เห้อ พอหันกลับมามองกีตาร์สมัยนี้บ้าง ผมเองก็แทบถอดใจเหมือนกัน แบบว่าจะหากีตาร์ที่ตรงใจก็ต้องพกไปไม่ต่ำกว่าสามหมื่น ขนาดทาคามีเนะ ไปดูที่นครหลวงฯ สาขา เวอร์เทรด์มาเมื่อวันอาทิตย์ ไอ่เจ้า ซีรี่ D (สองหมื่นก่า) โหยงานประกอบจากจีนสุดยอด ไม่ได้ต่างจากไอ่เห่ยเลย นี่ขนาดตัวโชว์นะครับ ตรงที่ฟิงเกอร์บอร์ดส่วนที่พาดยาวมาถึงซาวร์โอล มันยังเป็นรอยห่างๆ เอากระดาษเสียบได้เลย ไม่มีแลกเกอร์อุดไว้ด้วย แม้คนขายจะบอกว่ามีหลายตัวให้เลือกผมก็ยังส่ายหัว โธ่กีตาร์ในฝัน ต้องวางแล้วหันไปหยิบ โอเวชั่นมาลอง แหม๋เข้ามือดีจังแต่พอหันหลังมาดู จ๊ากกกก เจ้าไม้สามเหลี่ยมตรงฐานคอด้านหลังเป็นรอยแยก ร้องจ๊ากกก คนขายก็บอกว่ามันเป็นธรรมดาค่ะ ถ้าชอบเดี๋ยวลดให้ โอวว์ของประกอบจีน ผมเชื่อครับว่าของจากจีนมีดีเยอะไป ผมอาจจะไปไม่ถูกที หยิบไม่ถูกตัวเองไม่เป้นรัย

หันกลับมาดู Cort (ไอ่เห่ย) ตัวละ 6800 แล้วก็สะท้อนใจ ถึงกับพูดออกไปเลยว่า จากนี้เราต้องพึ่งนายแล้วนะ อยู่กับเรานานๆหละ เราสัญญาจะดูแลนายอย่างดี ครับก็เป็นอย่างที่พี่ pood เห็นหละครับ ขนาดคอมันยังประกอบได้เท่านีเลย อยู่ถึงสามปีผมก็ว่าได้โบนัสแล้ว เห้ออออออออออ
14-09-2011, 19:00
zenpj Offline
Member

Likes Given: 1
Fujiyama ครับ ซื้อจากห้างทอปแลนด์ พิษณุโลก 650 บาท
ตอนนั้น Yamaha ยังแพงไปสำหรับผมครับ
สาย 1,2,3 ขาดไม่มีปัญหาครับ ลอกเอาสายเบรครถจักรยานใช้แทนได้ (Compatible) Big GrinBig GrinBig Grin
Less is more !!!
16-09-2011, 09:02
Member

(16-09-2011, 09:02)zenpj Wrote: Fujiyama ครับ ซื้อจากห้างทอปแลนด์ พิษณุโลก 650 บาท
ตอนนั้น Yamaha ยังแพงไปสำหรับผมครับ
สาย 1,2,3 ขาดไม่มีปัญหาครับ ลอกเอาสายเบรครถจักรยานใช้แทนได้ (Compatible) Big GrinBig GrinBig Grin

ผมเคยเอาเอ็นตกปลามาแทนสายหนึ่งด้วย กว่าจะตั้งสายได้หมุนอยู่นานที่เดียว พอเข้าปุ๊บ ไม่ได้เรื่อง เห้อ อ้อสายเบรกก็เคยครับ แข็งกดไม่ลงทีเดียว ส่วนปิ๊กเป็นไม้โปรตราเครื่องบิน ไอ่นี่ถ้าไม่หายก็จะทนที่สุดในบรรดาปิ๊กที่เคยใช้ๆมา เพราะผมนี่ปิ๊กบางๆ 25-30 บาททุกลายตีแตกคามือหมด อ้อส่วนถ้าใครมือหนักแบบผมนี่แนะนำปิ๊กไนล่อนทนค๊อดๆ ตีคอรดแรงแค่ใหนเสียงไม่เคยพร่า เสียอย่างเดียวเสียงมันเบาไปหน่อย
16-09-2011, 10:05

Forum Jump: