Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พอดีไปเจอใน youtube เสียงดีทีเดียว
Author Message
guitarman Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
พอดีไปเจอใน youtube เสียงดีทีเดียว
http://www.youtube.com/watch?v=8Mkn1cmXO...re=related
13-08-2011, 02:29
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: พอดีไปเจอใน youtube เสียงดีทีเดียว
(13-08-2011, 02:29)guitarman Wrote: http://www.youtube.com/watch?v=8Mkn1cmXO...re=related

ผมว่าเสียงดีหลายทีเลยครับ
พี่pood ของน้องๆในบ้านสีฟ้านั่นเอง
เสียงร้องก็ดี เสียงกีตาร์ก็ดี
ที่สำคัญ...เพลงนี้เป็นเพลงโปรดของผมเลยเชียว
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 13-08-2011, 02:39 by povation.)
13-08-2011, 02:37
Website Find Like Post Reply
guitarman Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: พอดีไปเจอใน youtube เสียงดีทีเดียว
guitarตัวนี้น่าเป็นguildไม่ทราบว่ารุ่นอะไรครับ
13-08-2011, 02:52
Tingnal Away
Posting Freak

Likes Given: 1
อยากฟังน้า Pood ร้องเพลงนี้ครับ ไม่ทราบว่าพอไหวไหมครับ เสียงน้าได้เลยนะ Smile

http://www.youtube.com/watch?v=PtXnUEW_OXw
สุดท้ายก็กลับคืนสู่ธรรมชาติ
13-08-2011, 03:07
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์คือ Guild CV-1 ซึ่งผลิตที่โรงงาน Tacoma ครับ รุ่นนี้อยู่ใน Contemporary Series ที่ใช้ bolt-on neck เหมือน Taylor แต่ผลิตอยู่แค่สองสามปีและเลิกผลิตตอนย้ายโรงงานไป connecticut เห็นน้ายอดเยี่ยมบอกว่าที่ Tom Lee เอามาลดราคาอยู่หนึ่งตัวเหลือแค่ห้าหมื่นกว่าบาทแต่ไม่รู้ว่าขายไปหรือยังครับ ถ้ายังอาทิตย์หน้าผมไปฮ่องกงอาจหิ้วกลับมาอีกตัว

เพลง The Great Pretender นี่ผมร้องมาตั้งแต่เด็กแล้วครับแต่ original version ของ The Platter นี่ไม่มีทางเลียนแบบการประสานเสียงใด้ ถ้าเป็น version ของ Freddie Mercury ยังพอไหวครับ

13-08-2011, 10:15
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
น้ากฤษณ์ครับ ผมเคยเห็น Guild CV series มีพวก Refurbished หรือพิมพ์คำว่า Used ด้านหลังตรงหัวกีต้าร์ออกมาขายเยอะมาก
ตัวนึงประมาณ$6-800 เหมือนอย่างในอีเบย์ตัวนี้
http://cgi.ebay.com/Guild-CV-1-Contempor...336a2f2bea
ไม่ทราบว่ากีต้าร์พวกนี้ออกมาจากโรงงานได้อย่างไร หรือว่ามีปัญหาอะไร โรงงานเข้าถึงได้ปล่อยออกขายถูกเป็นพิเศษ
เมื่อก่อนผมเคยเกือบซื้อเหมือนกัน

13-08-2011, 10:28
Tingnal Away
Posting Freak

Likes Given: 1
(13-08-2011, 10:15)pood Wrote: กีต้าร์คือ Guild CV-1 ซึ่งผลิตที่โรงงาน Tacoma ครับ รุ่นนี้อยู่ใน Contemporary Series ที่ใช้ bolt-on neck เหมือน Taylor แต่ผลิตอยู่แค่สองสามปีและเลิกผลิตตอนย้ายโรงงานไป connecticut เห็นน้ายอดเยี่ยมบอกว่าที่ Tom Lee เอามาลดราคาอยู่หนึ่งตัวเหลือแค่ห้าหมื่นกว่าบาทแต่ไม่รู้ว่าขายไปหรือยังครับ ถ้ายังอาทิตย์หน้าผมไปฮ่องกงอาจหิ้วกลับมาอีกตัว

เพลง The Great Pretender นี่ผมร้องมาตั้งแต่เด็กแล้วครับแต่ original version ของ The Platter นี่ไม่มีทางเลียนแบบการประสานเสียงใด้ ถ้าเป็น version ของ Freddie Mercury ยังพอไหวครับ

ได้ทุก version ครับแล้วแต่น้า Pood เลยครับ Smile

สุดท้ายก็กลับคืนสู่ธรรมชาติ
14-08-2011, 10:33
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(13-08-2011, 10:28)cin Wrote: น้ากฤษณ์ครับ ผมเคยเห็น Guild CV series มีพวก Refurbished หรือพิมพ์คำว่า Used ด้านหลังตรงหัวกีต้าร์ออกมาขายเยอะมาก
ตัวนึงประมาณ$6-800 เหมือนอย่างในอีเบย์ตัวนี้
http://cgi.ebay.com/Guild-CV-1-Contempor...336a2f2bea
ไม่ทราบว่ากีต้าร์พวกนี้ออกมาจากโรงงานได้อย่างไร หรือว่ามีปัญหาอะไร โรงงานเข้าถึงได้ปล่อยออกขายถูกเป็นพิเศษ
เมื่อก่อนผมเคยเกือบซื้อเหมือนกัน

Guild Contemporary Series คือรุ่น CO, CV และ Willy Porter นี่เป็นความผิดพลาดครั้งใหญ่ของ Fender ครับ กีต้าร์ series นี้เสียงดีมากเพราะใด้มีการออกแบบ bolt on neck ที่สามารถถ่ายทอดความสั่นสะเทือนระหว่างคอกับ body ใด้เหมือนกับทำจากไม้ชิ้นเดียวกัน การต่อคอกับ body นั้นเขาใช้ graphite neck block เป็นตัวเชื่อมโดยใช้ bolt 2 ตัวยึดคอและอีกสามตัวยึด fingerboard (ซึ่งทำให้ถอดยากกว่า NT joint ของ Taylor เยอะ)

วิศวกรของ Fender มัวแต่ปลื้มเรื่องเสียงแต่ลืมเรื่องสำคัญที่สุดไปคือเรือง coefficient of expansion การเอาวัตถุสองชิดที่มีสัมประสิทธิ์การขยายตัวไม่เท่ากันมาประกบกันเป็นชิ้นเดียวนั้นไม่มีใครเขาทำกันหรอกครับเพราะตอนที่ความชื้นในอากาศเปลี่ยน graphite block มันไม่เปลี่ยนขนาดแต่ไม้มันเปลี่ยน ถ้าความชื้นลดมันก็หด ถ้ามากขึ้นมันก็ขยาย Guild series นี้เลยขึ้นชื่อว่านอกจากเสียงดีแล้วคอยังยกหรือตกใด้ง่าย (เป็นบางตัว) อีกด้วย

[Image: t7aHD.jpg]

Guild มือหนึ่งที่ขายในอเมริกามี life time warranty ทุกตัวดังนั้นเมื่อเจอปัญหานี้เข้า Fender ก็ต้องมานั่งซ่อมให้ลูกค้าจนขาดทุนป่นปี้แถมตอนแรกๆนั้นบางตัวซ่อมแล้วก็ยังเป็นอีกจนต้องเปลี่ยนตัวใหม่ให้ Fender เลยต้องเลิกผลิต neck joint แบบนี้หลังจากเริ่มผลิตใด้แค่สองปี ส่วนกีต้าร์ที่รับเทิร์นมาก็เอามา stamp "USED" และลบ serial number ทิ้งแล้วโละขายถูกๆโดยไม่มีประกันครับ ผมไม่ทราบเหมือนกันว่ากีต้าร์ "USED" นี่มีกี่ตัวแต่เห็นมีลงขายกันอยู่เรื่อยๆ บางตัวมัคนนำเข้ามาขายในเมืองไทยด้วยซ้ำ ถ้าไปเห็นเข้าผมไม่แนะนำให้ซื้อครับเพราะอาจมีปัญหาภายหลัง

14-08-2011, 17:12

Forum Jump: