Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
----- เพลงชาติไทย เวอร์ชั่น ukulele ครับ ------
Author Message
hutty Offline
Member

Likes Given: 0
----- เพลงชาติไทย เวอร์ชั่น ukulele ครับ ------

เล่นกับน้องที่มาเรียนครับ
น้องเค้าตื่นเต้นนิดหน่อย อิอิ
ติชมกันได้ครับ
11-09-2011, 17:11
Find Like Post Reply
Real Offline
Posting Freak

Likes Given: 10
RE: ----- เพลงชาติไทย เวอร์ชั่น ukulele ครับ ------
..ขอบคุณครูhuttyที่นำคลิปนี้มาให้ชมและฟัง น้อยนักที่เห็นครูสอนดนตรีสอนเพลงชาติให้ลูกศิษย์ ปลูกฝังความรักชาติให้เด็กอีกทาง สนับสนุนครับSmile
...ฟังเพลงชาติไทยแล้วฮึกเหิมมองย้อนไปสมัยมีเพลงชาติฉบับปัจจุบัน(เป็นเพลงชาติลำดับที่7) สมัยจอมพล ป.พิบูล สงคราม เมื่อ วันที่ 10 ธันวาคม 2482 ทํานองโดยพระเจนดุริยางค์ (ปิติ วาทยะกร) คําร้องโดยพันเอก หลวงสารานุประพันธ์ (นวล ปาจิณพยัคฆ์)

..ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
อยู่ดํารงคงไว้ได้ทั้งมวล
ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี
ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย...

...อยากให้มีหน่วยงานหรือผู้ที่เกี่ยวข้องสร้างจิตสำนึกความรักชาติ และวัฒนธรรมไทยเยอะๆหน่อย Tongue
[Image: 90.gif]
11-09-2011, 20:50
hutty Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ----- เพลงชาติไทย เวอร์ชั่น ukulele ครับ ------
ขอบคุณครับ
12-09-2011, 02:20

Forum Jump: