Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอบคุณน้า Pood สำหรับคำแนะนำดีๆครับ
Author Message
pooslash Offline
Member

Likes Given: 0
ขอบคุณน้า Pood สำหรับคำแนะนำดีๆครับ
ผมพึ่งได้ Martin HD28 มา จริงๆ ไม่ชอบยี่ห้อนี้เลย แต่คิดว่าตัวเองมีอคติจนหูตาบอด เลยยอมควักเงินไปซื้อมาเล่นให้หายสงสัย ส่วนตัวชอบ Taylor แต่ไม่เป็นไรไม่ชอบเดี๋ยวก็ขายต่อ
แต่ Action เดิมๆ สูงมาก เลยคิดว่าจะลดลง แต่ก็กลัวเสียงจะไม่เพราะ ไม่รู้จะไปปรึกษาใคร
เลยลองโทรหาน้า Pood น้าให้คำปรึกษาได้ดีมากแบบกระจ่าง และให้คำแนะนำแบบคนรู้จริง
มีบางอย่างที่ผมคิดว่ารู้ แต่ก็รู้ไม่จริง ถ้าไม่ได้น้าผมคงทำอะไรผิดๆแน่ๆเลย
เดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด ซึ้งเลยคำนี้ ขอบพระคุณมากครับ

หมายเหตุ
ตอนนี้กำลังละลายอคติอยู่ Martin จะทำให้ผมรักและหลงได้หรือเปล่า

10-09-2011, 15:55
Find Like Post Reply
house Offline
Member

RE: ขอบคุณน้า Pood สำหรับคำแนะนำดีๆครับ
กด like ครับ
10-09-2011, 17:28
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: ขอบคุณน้า Pood สำหรับคำแนะนำดีๆครับ
น้า pood แนะนำยังไงบ้าง ช่วยโพสต์บอกกันบ้างสิครับ
10-09-2011, 19:43
Member

คือผมจะไปทำให้ action มันต่ำลงโดยฝน saddle ลง แต่น้าpood บอกให้ไปปรับคอก่อน แล้วลองเล่นดูว่ามันเล่นเล่นง่ายขึ้นไหม เพราะถ้าไปทำ saddle เสียงจะเสียไปเลย
ผมก็ว่าจริง ตามประสบการณ์ที่เคยเล่น ลองหาข้อมูลฝรั่งก็บอกให้ปรับคอ แล้วพวกที่ฝน saddle ลงต่ำ ไปเอาขึ้นเหมือนเดิมกันหมด แล้วผมก็เอาเคโป้คาดไว้ที่กีต้าร์เพื่อลดแรงดึงเวลาเก้บใส่กล่อง น้า Pood บอกมีคนเคยทำแบบผมยางที่เคโป้ทำปฏิกริยากับแล็คเกอร์ คอกีต้าร์เป็นรอยทุกตัว อันนี้ผมก้เคยเจอกับตัวเอง ตอนซื้อกีต้าร์ไฟฟ้า
Gibson Slash มาเล่น กลัวเป้นรอย เอาพลาสติกสูญญากาศมาแปะหลังกีต้าร์กันเป็นรอย ปรากฎว่าพอเอาพลาสติกออกเป็นรอยสี่เหลี่ยมตามรูปพลาสติกเลย เลยนึกออกว่าเคยเจอเหมือนกัน
10-09-2011, 22:03
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(10-09-2011, 19:43)thepguitar Wrote: น้า pood แนะนำยังไงบ้าง ช่วยโพสต์บอกกันบ้างสิครับ

ข้อแนะนำบางอย่างนั้นผมต้องคุยกับคนที่ถามมาก่อนครับว่าเขารู้เรื่องและมีประสพการณ์แค่ไหน ถ้าเขียนลงในเว้บบอร์ดอาจมีมือใหม่ไปลองทำตามแบบผิดๆถูกๆซึ่งบางครั้งอาจทำให้กีต้าร์เสียหายใด้

สมมุติว่ากีต้าร์ของคุณมันเล่นแล้วเจ็บนิ้วและคุณไม่รู้ว่าเพราะอะไรเมื่อก่อนนี้ผมจะแนะนำให้คุณส่งช่างอย่างเดียวเลยแต่แต้ตอนหลังนี่ถ้าคุณพอรู้เรื่องบ้างผมก็พอแนะนำใด้จากปรพะสพการณ์ครับเพราะช่างบางคนก็แก้แบบผิดๆเหมือนกัน

ก่อนที่จะ set up กีต้าร์ของคุณต้องเช็คก่อนนะครับว่ามันมีความผิดปกติอย้างเช่นคอยกหรือท้องป่องหรือเปล่า ถ้าเช็ตไม่เป็นลองไปอ่านในกระทู้ "คอยก" ก่อนครับ

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...?tid=11469

ถ้าคอไม่ยก ท้องไม่ป่องแต่สายแข็งเกินไปนั้นสาเหตุอาจมาจากร่องสายที่ nut ตื้นเกินไปซึ่งเช็คใด้โดยการคาดคาโป้ที่เฟร็ตแรก ถ้าคาดแล้วเล่นง่ายขึ้นก็แสดงว่าร่องสายตื้นไปครับ ถ้าไม่มีเครื่องมือเซาะเองก็ต้องส่งช่าง

เรื่องที่ผมแนะนำคุณ pooslash ไปคือเรื่องที่หลายๆคนกลัวเพราะโดนขู่ไว้เยอะใด้แก่เรื่อง TRUSS ROD ครับ เมื่อก่อนนี้กุญแจขัน truss rod เขาจะให้มาในกล่องเกือบทุกยี่ห้อรวมทั้ง Martin, Gibson และ Taylor แต่ตอนหลังกลับไม่มีใครแถมมาให้ พอลูกค้าบ่นเขาก็แก้ตัวว่าอุปกรณ์ชิ้นนี้เขาไม่ให้เพราะกลัวลูกค้าไปขันแบบผิดๆจน truss rod ขาด คราวนี้คนก็เลยไม่กล้าขัน truss rod กันด้วยตัวเองเพราะโดนขู่ ผมก็สงสัยเหมือนกันว่า truss rod สมัยนี้มันเปราะกว่าสมัยก่อนมากมายหรือเขาถึงใด้กลัวว่ามันจะขาด

ผมบอกใด้เลยครับว่ากุญแจ truss rod ก้านสั้นๆกับมือน้อยๆของคุณไม่มีทางจะขันใด้แรงจน truss rod ขาดหรอก ไอ้ตัวที่ขาดมันขาดเพราะสนิมกินครับ

หน้าที่ของ truss rod คือการควบคุมความแอ่นของคอ ถ้าหลวมคอก็ตกท้องช้าง ยิ่งขันแน่นคอก็ยิ่งตรง ถ้าแน่นมากๆคอก็แอ่นกลับ ถ้าไปอ่านในตำราเขาจะบอกว่าความแอ่นของคอที่พอดีนั้นจะต้องเป็นเท่าไหร่และวัดอย่างไรแต่จากประสพการณ์ของผมนั้นไม่ต้องไปสนใจหรอกครับว่ามันแอ่นแค่ไหน เรามาสนใจผลลัพธ์กันดีกว่า

1. ก่อนจะขัน.... ต้องแน่ใจว่า allen wrench หรือกุญแจบล้อคที่คุณมีนั้นขนาดมันพอดีกับน้อตหรือรู ถ้าไม่พอดีเดี๋ยวน้อตหวานจะยุ่งครับ

Gibson..5/16" bolt, Taylor & Guild...1/4" bolt, Martin ก่อน 08/07.. 5 mm Allen Wrenh 2" long, Martin หลัง 08/07...5 mm wrench 4.5" long.

2. ละลายสนิม....ถ้าเป็นกีต้าร์เก่าควรจับกีต้าร์หงายขึ้นหรือคว่ำลงแล้วฉีดน้ำยาละลายสนิมอย่าง Sonax หรือ WD-40 เข้าไปในรูก่อนแล้วทิ้งไว้ซักห้านาที่ครับเพราะมันจะไปช่วยให้ truss rod หมุนง่ายขึ้น ผมเคยเจอกีต้าร์เก่าๆที่ truss rod ขันไม่ไปแล้วแต่หลังจากฉีดน้ำยาละลายสนิมเข้าไปกลับขันใด้อีกเกินรอบ

3.ผ่อนสาย..ไม่ต้องผ่อนมากครับแต่ผ่อนให้ขันใด้โดยไม่ติดสาย

4. มาร์คจุด...เอาปากกามามาร์คจุดเริ่มต้นไว้ก่อนคุณจะใด้รู้ว่าคุณขันไปมากแค่ไหน เผื่อผิดพลาดจะใด้กลับมาเริ่มที่จุดเดืมใด้

5. ขันแล้วขันอีก...ลองขันที่ละ 1/4 รอบแล้วขึ้นสายลองดีดดูว่าพอใจหรือยัง ถ้ายังก็ขันต่อจนกระทั่งสายเริ่ม buzz เวลเล่นก็แสดงว่าคอมันตรงเกินไปแล้ว คราวนี้ก็เริ่มคลายกลับจนมันไม่ buzz ครับ

จุดนี้แหละคือจุด action ต่ำสุดของกีต้าร์ตัวนั้นสำหรับคุณและน้ำหนักมือของคุณ

เรื่องแบบนี้ไม่มีช่างคนไหนเขาแนะนำหรอกครับเพราะแค่ขัน truss rod อยู่ห้านาทีเขาเก็บสตางค์คุณไม่ใด้ ถ้าขัน truss rod จนใด้ที่แล้วสายยังแข็งอยู่ก็คงต้องส่งช่างครับ ไม่ต้องไปเปลี่ยนสายให้เบอร์เล็กลงนะครับเพราะถ้าเปลี่ยนกีต้าร์มันก็จะ buzz ทันทีเพราะคอมันแอ่นกลับมากขึ้นเนื่องจากแรงดึงมันลดลง

(This post was last modified: 11-09-2011, 01:58 by pood.)
11-09-2011, 00:10
CK3 Offline
Member

ความรู้ล้วนๆขอบคุณน้า Pood อีกครั้งกระจ่างเลยครับ
11-09-2011, 07:53
Member

กระจ่างขึ้นเลยครับ สมเป็นกูรู จริงๆครับ
11-09-2011, 11:02
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
ขอบคุณพี่กฤษณ์ครับ
11-09-2011, 14:18
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
อ่านกี่ทีๆก็ไม่มีเบื่อ ขอบคุณเสมอครับพี่กฤษณ์
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

11-09-2011, 17:22
Kwang Uttaradit Offline
Member

เทคนิค + ประสบการณ์ แท้ ๅ ต้องขอขอบคุณ และขออนุญาตเก็บความรู้ ไปลองฝึกปรับแต่งเอง เพราะเสียเงิน (ค่ามือช่าง + ค่าใช้จ่ายเดินทางไปกลับต่างจังหวัด) + เสียงาน เสียเวลา ค้าขาย กับสิ่งนี้มานาน และเยอะแล้ว ครับ

11-09-2011, 18:11

Forum Jump: