Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เบญจภาคี ในวงการกีต้าร์ น่าจะเป็นตัวไหน
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: เบญจภาคี ในวงการกีต้าร์ น่าจะเป็นตัวไหน
(09-09-2011, 14:13)SARUN Wrote: เบญจภาคี ในวงการกีต้าร์ น่าจะนิยามได้ว่า กีต้าร์5 รุ่น ที่ครองความนิยมของเหล่าเซียนๆ ในปัจจุบัน สุดยอดล้ำค่าเป็นอย่างมาก ผู้ที่นิยมจะคลั่งไคล้ต้องการไว้ได้ในครอบครองมากที่สุด...
ถ้ายึดตามนี้...ผมตอบไม่ได้เลย! ขอรอดูผลโหวตดีกว่า
ถ้าวงการพระเครื่อง ผมนึกถึง "ป๋อง สุพรรณ" แฟนพันธุ์แท้พระเครื่อง
แต่ถ้าวงการกีต้าร์ ต้องนึกถึง "ป๋อ บ้านเต่า" แฟน แม่เต่า

ขอบคุณที่นึกถึงครับ
วงการกีตาร์จะยกให้ยี่ห้อใดรุ่นใดเป็นกีตาร์ สุดยอดล้ำค่า นั้น ผมไม่อยากเดาเลย
แต่ขอเลี่ยงตอบอย่างที่ตอบไปแล้ว
แต่ที่ Hot Hit ติดอันดับ TOP FIVE น่าจะมียี่ห้อ Gibson Martin Fender
ผมชอบ Sound กีตาร์จากเพลงบรรเลง Summertime in Santa fe ที่พี่กฤษณนำ Clip มาลง
เสียงกีตาร์แบบนี้ฟังกี่พันครั้งก็ไม่เบื่อ
รอน้ำในแก้วพร่อง เมื่อใด เจอกันแน่ครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 10-09-2011, 01:28 by povation.)
10-09-2011, 01:10
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เบญจภาคี ในวงการกีต้าร์ น่าจะเป็นตัวไหน
กีต้าร์ที่ติดอันดับใด้ต้องเป็นกีต้าร์ที่มีคุณค่าน่าสะสมเท่านั้นครับ วิธีที่ผมใช้ดูง่ายๆคือถ้ากีต้าร์รุ่นไหนราคามือสองแพงกว่าราคามือหนึ่งก็หมายความว่ากีต้าร์รุ่นนั้นยิ่งเก่าก็ยิ่งแพง ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งนั้น Martin มีหลายรุ่นมากที่ราคามือสองแพงกว่ามือหนึ่ง ส่วนกีต้าร์ Taylor นั้นผลิตขายมาสามสิบกว่าปีแล้วแต่ใน Blue Book ยังไม่มีแม้แต่รุ่นเดียวที่ราคามือสองแพงกว่ามือหนึ่งดังนั้นจึงสรุปใด้ว่า Taylor ไม่ใช่กีต้าร์สะสมครับ

ส่วน R. Taylor นั้นเพิ่งวางตลาดใด้ไม่นานเลยยังไม่มีข้อมูล เรื่องกีต้าร์ Taylor นี่ตา Ed Roman แกวิจารณ์ไว้ดังนี้ครับ

"Taylor guitars sound best in a loud noisy music store environment.
They are bright & not recommended as a recording guitar.

They play well because they use a slim profile bolt on neck.
The Bolt on neck tends to inhibit aging & mellowing.

They do cost an exorbitant amount so many people assume they are very high quality.

Taylor gets extremely high marks for advertising & image promotion.
Many people with untrained ears own Taylor Guitars."

ถ้าไม่เห็นด้วยก็เขียนไปด่าตา Ed นะครับ ผมไม่เกี่ยวครับ

http://www.edroman.com/guitars/taylor.html
(This post was last modified: 10-09-2011, 01:41 by pood.)
10-09-2011, 01:33
Find Like Post Reply
Roundback

(09-09-2011, 19:25)povation Wrote: ขอบคุณเจ้าของกระทู้ ที่ตั้งกระทู้นี้มา น่าสนใจมาก ความคิดคงหลากหลาย
แต่ในความคิดของผม หากมีโอกาสควรมีกีตาร์เหล่านี้ไว้ในครอบครอง
(ส่วนจะเป็นรุ่นใด ไม้แบบใด ไม่ขอกล่าว)
กีตาร์โปร่ง
Olson
Kevin Ryan
Lowden
Martin
Gibson

กีตาร์ไฟฟ้า
Gibson
Fender
Benedetto
PRS
Gretsch

หากมีโอกาส ก็หามาครอบครองซะโดยมิชักช้า เพราะว่า
ท่านจะได้ชื่อว่า....มีกีตาร์ Pre War อยู่ในครอบครอง
อย่างน้อยก็เป็น Pre World War III ก็ยังดี
All I Have
10-09-2011, 09:39
iTui Offline
Member

Likes Given: 0
โอ๊ย...ชอบๆๆๆๆ

ถูกใจพี่ป๋อมากเลยกับคำว่า..."Pre World War III"

แสดงว่าผมก็มีเข้าเค้าอยู่ 2-3 ตัวนะเนี่ย อิ อิ Tongue Tongue

10-09-2011, 12:04
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(09-09-2011, 21:46)Labour Wrote:
(09-09-2011, 19:33)Kitja Wrote:
(09-09-2011, 14:30)karn Wrote: ผมรู้จักแต่ " ป๋อง..ยอดเยี่ยม " อ่ะครับ ว่าจะขอยืมใช้ซักป๋องนึงBig Grin

น้าชัยวางแผนว่าจะบุกเดี่ยวไปคลี่กิโมโน (โดยลำพัง) ผมว่าแกน่าจะเจอป๋องหลายประเภทและไม่แพงนะครับ
ลองฝากซื้อผมว่าดีทีเดียวนะครับ (เคยได้ยินว่าถ้าซื้อเป็น pack จะถูกกวาปกตินะครับ)

เพื่อนผม(ชื่อกาน และ ศช.)ยืนยันว่ามากกว่านั้นครับ
เห็นว่าเคยลองสลับกันใช้ด้วย...แหวะ

ป๋องล่าสุด ให้หนึ่ง หัดทายาไปใช้เมื่อสองปีที่แล้ว รู้สึกว่าตอนนี้ก็ยังใช้อยู่
แกบอกใช้เสร็จก็ลวกน้ำอุ่นแล้วผึ่งลมให้แห้งจากนั้นนำใช้ใหม่ได้เรื่อยๆ
สนใจยืมใช้ต่อได้นะครับ ติดต่อกันโดยตรงเลย Cool

พูดถึง เบญจกัลยาณี ในวงการกีตาร์ น่าจะเป็นแนวนี้
1. ชื่อเพราะ
2. น้ำเสียงเพราะ
3. รูปร่างหรือรูปทรงดี
4. ผิวพรรณดี คือ ไม้สวย ไม้งาม
5. หายาก แต่ไม่ถึงขนาดต้องขุดจากกรุ

ซื้อมาอย่างละตัวให้ครบ 5 แบบที่บอกไป ถือว่าสุดยอดของชีวิตแล้ว Rolleyes
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
10-09-2011, 12:21
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

(10-09-2011, 01:33)pood Wrote: กีต้าร์ที่ติดอันดับใด้ต้องเป็นกีต้าร์ที่มีคุณค่าน่าสะสมเท่านั้นครับ วิธีที่ผมใช้ดูง่ายๆคือถ้ากีต้าร์รุ่นไหนราคามือสองแพงกว่าราคามือหนึ่งก็หมายความว่ากีต้าร์รุ่นนั้นยิ่งเก่าก็ยิ่งแพง ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งนั้น Martin มีหลายรุ่นมากที่ราคามือสองแพงกว่ามือหนึ่ง ส่วนกีต้าร์ Taylor นั้นผลิตขายมาสามสิบกว่าปีแล้วแต่ใน Blue Book ยังไม่มีแม้แต่รุ่นเดียวที่ราคามือสองแพงกว่ามือหนึ่งดังนั้นจึงสรุปใด้ว่า Taylor ไม่ใช่กีต้าร์สะสมครับ

ส่วน R. Taylor นั้นเพิ่งวางตลาดใด้ไม่นานเลยยังไม่มีข้อมูล เรื่องกีต้าร์ Taylor นี่ตา Ed Roman แกวิจารณ์ไว้ดังนี้ครับ

"Taylor guitars sound best in a loud noisy music store environment.
They are bright & not recommended as a recording guitar.

They play well because they use a slim profile bolt on neck.
The Bolt on neck tends to inhibit aging & mellowing.

They do cost an exorbitant amount so many people assume they are very high quality.

Taylor gets extremely high marks for advertising & image promotion.
Many people with untrained ears own Taylor Guitars."

ถ้าไม่เห็นด้วยก็เขียนไปด่าตา Ed นะครับ ผมไม่เกี่ยวครับ

http://www.edroman.com/guitars/taylor.html

ชอบคำพูดนี้มากครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าผมจะเชื่อคำพูดนี้นะครับ ผมมองอย่างไร้อคติและไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับ Taylor guitar อยู่แล้ว แม้จะเคยมีอยู่ตัวหนึ่ง แต่พออ่านแล้วแค่รู้สึกชอบใจเท่านั้น แล้วก็รู้สึกว่าเห็นด้วยในบางอย่าง โดยเฉพาะ "They do cost an exorbitant amount..." ผมเห็นมานานแล้วว่า Taylor นี่ราคาสูงเกินจริงเกินไปครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
10-09-2011, 14:20
Real Offline
Posting Freak

Likes Given: 10
แต่แน่ๆหลายคนรอกรุแตกช่วงกลางปี ปลายปี ต้นปีของหลายๆกรุ เช่น กรุคลองประปา กรุศรีนครินทร์ กรุเชียงใหม่ Big Grin
[Image: 90.gif]
10-09-2011, 20:58
Nobi Offline
Posting Freak

ขอบคุณ สำหรับทุกความคิดเห็น
ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก
แต่เป็นแนวทางในการค้นหาต่อไป

-----------------------------

สาเหตุที่ตั้งกระทู้นี้ เกิดจากได้มีโอกาสเจอเพื่อน
คุยกันเรื่องพระเครื่อง และคุยกันว่ารุ่นนั้น รุ่นนี้น่าเก็บ

ทำให้ผมมานึกถึงกีต้าร์ว่าจะมีรุ่นไหนน่าเก็บบ้าง
เนื่องจากผมความรู่้เรื่องกีต้าร์ยังน้อยนิด
เลยโพสต์ถามผู้เชี่ยวชาญในเว็ป

ผมพอนึกคำตอบ ก่อนโพสต์
Martin + Gibson ติดชาร์ต 1 , 2 แบบนอนมา
3 , 4 , 5 นึกไปออกจริงว่าว่าจะเป็นค่ายไหน

แต่แปลกใจที่ทำไม แบรนด์ญี่ปุ่นไม่ติดอันดับบ้างเลย
ในใจยังนึกว่า Yamaha น่าจะติดชาร์ตกะเค้าบ้าง

(This post was last modified: 12-09-2011, 12:20 by Nobi.)
12-09-2011, 12:19
Roundback

ถ้า Yamaha ติด Chart ยี่ห้ออื่นๆก็น่าจะต้องติดด้วยเช่น Takamine, Morris, Suzuki เป็นต้น
แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนจะคิดเห็น แต่คงไม่ได้อยู่ที่ความชอบเป็นการส่วนตัว

Gibson Martin Fender น่าจะเป็นกีตาร์ยอดนิยมตลอดกาล

แต่ไม่อยากให้มองข้ามยี่ห้อ Collings
All I Have
(This post was last modified: 16-09-2011, 15:20 by povation.)
12-09-2011, 13:03
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(12-09-2011, 12:19)Nobi Wrote: แต่แปลกใจที่ทำไม แบรนด์ญี่ปุ่นไม่ติดอันดับบ้างเลย
ในใจยังนึกว่า Yamaha น่าจะติดชาร์ตกะเค้าบ้าง

(12-09-2011, 13:03)povation Wrote: ถ้า Yamaha ติด Chart ยี่ห้ออื่นๆก็น่าจะต้องติดด้วยเช่น Takamine, Morris, Suzuki เป็นต้น
แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนจะคิดเห็น แต่คงไม่ได้อยู่ที่ความชอบเป็นการส่วนตัว

Yamaha เป็นได้แค่ตำนานกีตาร์แห่งความทรงจำของคนไทยยุคหนึ่งเท่านั้น
ถึงแม้จะพยายามโกอินเตอร์ โดยมีรุ่น Signature ของศิลปินดังๆหลายคน
แต่ก็ยังไม่ขึ้นชั้นแบบที่พี่ป๋อบอก

คุยกับหลายคนก็ยังบอกว่าไม่ชอบกีตาร์ Yamaha ซึ่งก็แล้วแต่เหตุผลส่วนบุคคล
ผมก็เฉยๆกับแบรนด์นี้ ชอบหน้าตาของรุ่นใหม่ๆที่ทำในไต้หวัน จีน หรืออินโดฯ มากกว่า
เล่นง่ายกว่ารุ่นเก่าที่ Made in Japan ถึงแม้จะเสียงไม่ดีเท่ากับรุ่นญี่ปุ่น
ตอนนี้ก็เก็บไว้อยู่หนึ่งตัว เล่นถนัดมือมากทั้งมือซ้ายและจั๊กกะแร้ขวา Wink
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
12-09-2011, 14:07

Forum Jump: