Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบเรื่องคอกีต้าร์ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: อยากทราบเรื่องคอกีต้าร์ครับ
ท้องป่องนี่เป็นเรื่องปกติของกีต้าร์โปร่งในเมืองไทยครับ กีต้าร์โปร่งส่วยใหญ่เขาผลิตในโรงงานที่ควบคุมความชื้นที่ประมาณ RH = 40% พอมาถึงเมืองไทยก็เจอความชื้นร่วม 100% ไม้มันก็ดูดความชื้นจากอากาศและขยายตัวออกแต่มันขยายไปด้านข้างไม่ใด้เพราะติดไม้ที่ประกบข้างมันก็เลยต้องป่องไงครับ

[Image: Lwpks.jpg] [Image: RGmLB.jpg]

วิธีแก้ก็คือการพยายามเอาความชื้นออกครับ เรื่องนีพูดง่ายแต่ทำยากดังนั้นถ้ามันจะป่องก็ปล่อยให้มันป่องไป

อีกสาเหตุที่ทำให้ท้องป่องก็คือการใช้สายเบอร์ใหญ่ไป กรณีย์นี้ถ้ามองด้านข้างจะเห็นด้านหน้ายุบและด้านหลัง bridge ป่อง ผมยังไม่เคยเห้นเคสนี้ไนเมืองไทยเพราะร้อยทั้งร้อย bridge มันจะเผยอหรือหลุดก่อน

[Image: XZE6g.jpg]

จำไว้แล้วกันครับว่าความชื้น + สายเบอร์ใหญ่คือตัวการใรเรื่องท้องป่องและ bridge หลุด มีกีต้าร์หลายรุ่นที่เขาใส่สายเบอร์ .013" มาจากโรงงานอย่างเช่น Martin D, Gibson SJ, Taylor D, GS Mini แต่พอมาอยู่บ้านเราถ้าไม่เปลี่ยนเป็นเบอร์ .012" ผมเห็น bridge กระเด็นมาหลายตัวแล้ว

ถ้าเป็นกีต้าร์เก่านั้นอาการท้องป่องมันเกิดจากการล้าของไม้ครับเหมือนกับคนอายุมากจะเริ่มลงพุงเพราะกล้ามเนื้อท้องมันล้านั่นแหละ อาการที่เกิดจากความชรานี่ถ้าไม่ทำ neck reset ใหม่ก็ต้องใช้ JLD Bridge Doctor ( Stewmac) มาช่วยครับ

[Image: bcsUY.jpg]
09-09-2011, 16:27
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากทราบเรื่องคอกีต้าร์ครับ - by pood - 09-09-2011, 16:27

Forum Jump: