Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบเรื่องคอกีต้าร์ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: อยากทราบเรื่องคอกีต้าร์ครับ
วิธีเช็คว่ากีต้าร์คอยกหรือเปล่าให้สังเกตุดังนี้ครับ

1. เช็ค action และ saddle

ถ้า action สูงเกิน 3.2 mm และ saddle เหลือไม่ถึง 3 mm แสดงว่าคอมีปัญหาแล้วครับ

[Image: jp1f7.jpg] [Image: XYKnl.jpg]

2. เอาไม้บรรทัดเหล็กทาบที่ fretboard ถ้าปลายไม้บรรทัดยังสูงกว่า bridge คอก็ยังไม่ยก ถ้าปลายชน bridge ก็ต้องซ่อมครับ

วิธีนี้ใช้ใด้กับกีต้าร์ที่ยังไม่โดนช่างไทยปาด bridge มาแล้วนะครับ (ก่อนวัดต้องผ่อนสายนะครับ)

[Image: CFgfR.jpg] [Image: o7EIz.jpg] [Image: j4Cc8.jpg]

3. วัดความสูงไต้สายหกจากไม้หน้า

วิธีนี้ง่ายมากครับ ถ้าความสูงวัดใด้ประมาณ 12-13 mm ก็เป็นความสูงปกติ ถ้าต่ำกว่า 10 mm ก็แสดงว่าคอเริ่มยกแล้ว วิธีนี้ใช้ใด้กับกีต้าร์ส่วนใหญ่ยกเว้นพวก archtop หรือพวกที่ไม้หน้าโค้งเล็กน้อยอย่างเช่น Lakewood, Morris รุ่นสูงที่ใช้ XXX bracing

[Image: UzVoA.jpg] [Image: 80pDh.jpg]

ข้อมูลและรูปบางส่วนจาก
http://www.frets.com/fretspages/Musician...angle.html

อาการคอยกนั้นเกิดมาอาการล้า (fatique) ของคอและ truss rod จากแรง cyclic loading ของสายที่กระทำกับคออยู่ตลอดเวลาที่เราเล่นครับ ดังนั้นตามทฤษฏีแล้วคุณไม่จำเป็นต้องผ่อนสายตอนเก็บครับเพราะถ้าแรง tension ไม่ใด้เพิ่มขึ้นคอมันก็ไม่สามารถงอเพิ่มขึ้นใด้เหมือนกัน

เรื่องที่ถามมานี้ต้องตอบกันยาวครับ เดี๋ยวมีเวลาจะมาตอบต่อครับ

(This post was last modified: 08-09-2011, 14:03 by pood.)
08-09-2011, 13:37
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากทราบเรื่องคอกีต้าร์ครับ - by pood - 08-09-2011, 13:37

Forum Jump: