Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบเรื่องคอกีต้าร์ครับ
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: อยากทราบเรื่องคอกีต้าร์ครับ
(10-09-2011, 01:00)pood Wrote: สายกีต้าร์โปร่ง Elixir เบอร์ 9 มีขายด้วยหรือครับ

อ่าวไม่มีขายหรือครับ ว้าาาาาาาาาา.. ผมไม่รู้นะครับนี่ ที่บอกๆไปผมก็นึกว่าทุกยี่ห้อมีขนาดเท่ากันหมด 555+ (อายจิงๆ)

ถ้าจะแนะนำสายเคลือบเบอร์ 9 นี่ยี่ห้ออะไรดีครับ แหะๆ
10-09-2011, 08:32
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: อยากทราบเรื่องคอกีต้าร์ครับ
สายกีต้าร์โปร่งขนาดเล็กสุดที่เคยเห็นคือ .010-.047" ครับ ส่วนสายที่นุ่มมือสุดนั้นคือสาย Silk & Steel (.011-.047) หาซื้อใด้ทั่วไปครับ

ความจริงแล้วถ้ามีปัญหาเรื่องปวดนิ้วเมื่อเล่นไปนานๆผมว่าคอกีต้าร์อาจจะบิดมากกว่าครับ หรือถ้าคอไม่บิดก็อาจเพราะฝน saddle ลงแบบเบี้ยวๆไม่ตรงตาม radius ของคอ ลองส่องคอและ saddle ดูก่อนครับ
10-09-2011, 10:08
CK3 Offline
Member

Likes Given: 0
ขอขอบพระคุณมากครับ สาระล้วนๆอีกแล้วกระทู้นี้ + LIKE
11-09-2011, 08:07
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
แวะถามพี่กฤษณ์เพิ่มเติมครับ
1.เครื่องวัดความชื้นHygrometerนั้น แบบ ดิจิตอล เทียบกับ แบบอนาล็อก(เข็ม) อันไหนเที่ยงตรงแม่นยำกว่ากันครับ
ผมใช้แบบเข็มอยู่ครับ ตัววางข้างนอกกล่องกีต้าร์มันโชว์ตัวเลขไม่เท่ากับ ตัวที่ติดอยู่ในกล่องukuleleครับ
2.ที่เค้าบอกกันว่าHumidityควรอยู่ประมาณ45-55% คือวัดด้านนอกกล่องหรือข้างในกล่องครับ กีต้าร์เก็บในhardcaseแล้วความชื้นน่าจะเข้าถึงตัวกีต้าร์ยากขึ้นในความคิดผม ถูกต้องไหมครับ
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

11-09-2011, 17:31
VIP member

Hygrometer แบบที่แถมมากับกล่องหรือแบบที่ขายกันอันละไม่กี่บาทมันเป็นของเด็กเล่นทั้งนั้นครับ ถ้าอยู่ในบริเวณที่ Rh ต่ำกว่า 50% มันก็พอวัดใด้แต่ถ้าเกิน 50-60% มันเริ่มเพี้ยนแน่นอนครับไม่ว่าจะเป็น analog หรือ digital

ขนาด hygrometer ของ Planet Wave ที่ฝรั่งเขาชมว่าดีนักดีหนามาอยู่เมืองไทยยังเดี้ยงเลยครับ

http://www.elderly.com/accessories/items/HCS.htm

[Image: N051v.jpg]

Hygrometer ราคาถูกที่เที่ยงตรงที่สุดสำหรับอากาศร้อนชื้นอย่างบ้านเราคือ wet & dry hygrometer ครับ

[Image: bF49s.jpg]

อย่างที่บ้านผมใช้ wet and dry hygrometer อันเดียวพอครับ ซื้อใด้ที่ร้านขายอุปกรณ์วิทยาศาสตร์หรือจะทำเองก็ยังใด้

http://school.obec.go.th/msp/weather9.htm

ถ้าเก็บกีต้าร์ไว้ในกล่อง hard case แบบที่ไม่มี seal กันอากาศรั่ว ความชื้นจะถ่ายทอดเข้าไปในกล่องใด้ช้าลงครับแต่ถ้าความชื้นด้านนอกไม่ลดลงในเวลาสามสี่ชั่วโมงความชื้นในกล่องก็จะขึ้นตาม คราวนี้พอความชื้นด้านนอกลดความชื้นในกล่องก็จะมากกว่าความชื้นด้านนอกอยู่หลายชั่วโมงเหมือนกันครับ สรุปว่ากล่องนั้นไม่ใด้ช่วยอะไรเลยเรื่องความชื้นแต่ช่วยใด้ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิแบบเฉียบพลันครับ

เรื่องความชื้นสัมพัทธ์ (RH) นี่ยังมีหลายคนไม่เข้าใจครับว่ามันมีผลอย่างไร ความจริงแล้วความชื้นที่ทำให้ไม้ยึดหดตัวมันไม่ใช่ relative humidity แต่เป็น absolute humidity ครับ

Absolute humidity คือปริมาณของไอน้ำในอากาศ (g/kg) ในขณะที่ relative humidity คือเปอร์เซ็นต์ของไอน้ำในอากาศเมื่อเทียบกับจุดน้ำค้าง (dew point) ณ.อุณภูมิที่กำหนด

[Image: 6gSXZ.jpg]

เราจะวัดความชื้นสัมพัทธ์กันไปทำไม

ความจริงแล้วความชื้นสัมพัทธ์มันเป็นแค่เปอร์เซนต์ของไอน้ำนะครับแต่กีต้าร์มันไม่สนใจหรอกเรื่องเปอร์เซนต์เพราะมันคิดเลขไม่เป็น มันสนใจแต่เรื่อง absolute humidity หรือปริมาณไอน้ำในอากาศเท่านั้น

ถ้ากลับไปดู graph ข้างบน สมมุติว่า Martin เขาผลิตกีต้าร์ในห้องควบคุมความชื้นที่ Rh = 40% ที่อุณหภูมิ 20 องศา ดังนั้นในโรงงานจะมีปริมาณไอน้ำในอากาศอยู่ = 5.6 gm/kg แต่พอมาอยู่ที่เมืองไทยซึ่งอุณหภูมิ 30 องศาและเราควบคุม Rh ไว้ที่ 40% เหมือนกัน ปริมาณไอน้ำในบ้านเราจะอยู่ที่ 11.2 gm/kg ครับหรือมากกว่าไอน้ำตอนเขาทำกีต้าร์สองเท่าหรือเท่ากับ Rh 80% ที่ 20 องศา

ดังนั้นถ้าจะไม่ให้กีต้าร์บวมการควบคุม Rh อย่างเดียวไม่พอหรอกครับ ผมใช้วิธีควบคุมอยู่สองวิธีคือ

1. กีต้าร์ที่คอนโดผมเปิดแอร์ให้มันวันละ 10 ชั่วโมงครับ การเปิดแอร์นั้นเป็นการลด absolute humidity ที่ใด้ผลที่สุด ได้ผลมากกว่าการใช้ dehumidifier ซึ่งความจริงมันก็คือแอร์นั่นแหละแต่เขาเอา evaporator กับ condenser ไปอยู่รวมกันเท่านั้นมันเลยไม่ทำให้อุณหภูมิลด

2. กีต้าร์ในตู้ที่บ้านที่ไม่ใด้เปิดแอร์ผมใช้ถุง silica gel ขนาด 100 กรัมใส่ไว้ในกล่องและเอาเข้าเตาอบไล่ความชื้นทุกๆสองอาทิตย์

ผมเคยเป็นเจ้าของกีต้าร์มาแล้วเกินสามร้อยตัวยังไม่เคยมีปัญหาเรื่องท้องป่องเลยแม้แต่ตัวเดียวครับ

(This post was last modified: 12-09-2011, 15:56 by pood.)
12-09-2011, 15:53
VIP member

สุดยอดมากๆครับพี่กฤษณ์ เดี๋ยวถึงบ้านจะอ่านให้จบ ขอบคุณมากๆครับพี่
I love singing&playing guitar.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe

12-09-2011, 17:43
VIP member

เอาของจริงมาให้ดูครับ

[Image: glSsC.jpg]

ตอนนี้ที่คอนโดผมอุณหภูมินอกห้อง 29 องศา ความชื้น 83% อุณภูมิในห้อง 25 องศา ความชื้น 68%

ยิ่งอุณหภูมิภายนอกกับภายในต่างกันมาก แอร์ก็ยิ่งลดความชื้นใด้มากขึ้นครับ ใครที่กำลังเปิดหน้าต่างบ้านรับลมอยู่ตอนนี้โปรดทราบด้วยนะครับว่ากีต้าร์ตัวโปรดของคุณกำลังดูดซึมคว่ามชื้นสัมพัทธ์ที่ 83% อยู่ (ที่บ้านผมฝนไม่ตกมาตั้งแต่ตอนบ่ายแล้วครับ)
12-09-2011, 22:16
VIP member

สุดยอดเลยครับพี่กฤษณ์ ตัวอย่าง คำอธิบายภาพชัดเจนมากๆครับ Big Grin
ผมว่าน้องๆที่กังวลเรื่องนี้อยู่คงจะได้คำตอบแบบเคลียร์มากๆแล้วครับ
เชื่อว่าหลายๆคนคงพะวงกันเพราะปีนี้บ้านเราฝนตกหนักตลอด ยิ่งเฉพาะช่วงเดือนนี้ตกทั้งวี่วัน
ขอให้ผู้ประสบอุทกภัยผ่านพ้นวิกฤตในเร็ววันด้วยครับ

ว่าแล้วก็ไปหาซื้อเครื่องวัดความชื้นแบบพี่กฤษณ์ดีกว่า Big GrinBig GrinBig Grin ขอบคุณมากครับพี่

12-09-2011, 22:51
cort Offline
Member

Likes Given: 14
วามรู้แน่นกระทู้เลยครับ ขอถามต่อนะครับ เรื่องของความชื้นนี่มีผลต่อคอกีตาร์หรือไม่ครับ หรือเฉพาะไม้หน้าอย่างเดียว เมื่อคืนสังเกตได้ว่า ไอ่เห่ย ของผมนี้เหมือนมัน งอ ทั้งตัวเลยนะครับ คือปรกติมันก็จะโก่งๆ งอๆ แค่ คอ ถ้าชื้นมากก็ท้องป่อง แต่เมื่อคือไม่รู้คิดไปเองหรือไม่ มันเหมือนกับว่า สายมันดึงรั้งจนมองเห็น ตัวกีตาร์มันโก่ง คือโค้งได้รูปเลยตั้งแต่นัทมาจนถึงสะพานสาย

อีกเรื่องครับ อาการ ท้องป่งนี้แก้ไม่ได้ใช่หรือไม่ครับ นอกจาก เอา ซิลิก้าเจล ใส่ลงไปในตัวโปร่ง
(This post was last modified: 14-09-2011, 10:08 by cort.)
14-09-2011, 10:07
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ต้องไปหาซื้อแบบพี่กฤษณ์ มาติดในห้อง บ้างแล้วครับ
15-09-2011, 11:52
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: