Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปัญหาเกี่ยวกับกีต้าร์โปร่งคับ
Author Message
celloblue Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ปัญหาเกี่ยวกับกีต้าร์โปร่งคับ
พอดีไม่ค่อยได้จับกีต้าร์โปร่งเล่นแต่ไฟฟ้า เพิ่งจะซื้อกีต้าร์โปร่งมาเล่น
อาการคือกีต้าร์ผมไม้ตรงหลังบริดจ์(bridge)ไม้มันนูนขึ้นมาอะคับ อาการแบบนี้มันเป็นที่อะไรคับมีผลต่อกีต้าร์ไหมคับแล้วมีวิธีแก้ไหมคับ ถ้าปล่อยไว้นานๆจะเป็นอะไรไหมคับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบคับพี่ๆ
07-12-2011, 09:33
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ปัญหาเกี่ยวกับกีต้าร์โปร่งคับ
สงสัยจะท้องป่อง!!
ถ้าสาเหตุมาจากความชื้น ...ลองเอากีต้าร์ไปเก็บไว้ในห้องที่ติดแอร์ ซัก1เดือนดูครับ อากาศที่แห้งน่าจะทำให้ยุบลงไปบ้าง

ว่าแต่ว่า... กีต้าร์ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน และ ใช้สายเบอร์อะไร ครับ บางทีอาจจะเป็นเพราะใช้สายเบอร์ใหญ่เกินไปจากสเป๊คของกีต้าร์
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
07-12-2011, 10:13
celloblue Offline
Junior member
**

RE: ปัญหาเกี่ยวกับกีต้าร์โปร่งคับ
Yamaha F-310คับพี่ ใช้สายเบอร์11 หลังบริดจ์มันบวมๆที่อื่นไม่เป็น
07-12-2011, 10:38
cort Offline
Member

Likes Given: 14
ตอบแบบ ไม่ต้องคิดครับคือ มันชื้น ไม้มันก็เลยบวม ในนี้เค้าเรียกว่าอาการท้องป่อง อันเป็นอาการคลาสิกของกีตาร์เมืองหนาวที่อากาศแห้งๆมาเจอบ้านเราไอน้ำในอากาศมันเยอะ มันก็เลยบวม ง่า..ค่าซ่อมเคยถามๆครับ คือทั้งคอยกท้องป่องนี่ อยู่ราวๆ 1100 บาทครับผม

อันนี้ถามต่อจากเจ้าของกระทู้เลยนะครับ ว่า มันจะมีปะคับที่เค้าออกแบบมาให้มันนูนเฉพาะตรงนั้น หรือมีหรือไม่ก็มีกีตาร์ที่ไม้หน้ามันโค้งโดยกำเหนิด อ่าคับ
07-12-2011, 10:43
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

ถ้ามันนูนไม่มากก็เป็นปกติของกีต้าร์ครับ Taylor ที่ผมเคยมีก็นูนเหมือนกัน แต่ไม่มาก ดังนั้นไม่ต้องกังวลครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
07-12-2011, 12:29
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
รบกวนถามคุณ gong bee gee ว่า ท้องป่องเป็นเรื่องปกติของ taylor จริงหรือครับ
แล้วกีตาร์ของคุณที่เป็นอยู่หายหรือยังครับ
07-12-2011, 16:08
cort Offline
Member

Likes Given: 14
เจ้าของกระทู้ เข้ากระทู้นี้เลยครับ อธิบายละเอียดยิบๆ ที่เดียว

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...469&page=2
07-12-2011, 16:29
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

(07-12-2011, 16:08)thepguitar Wrote: รบกวนถามคุณ gong bee gee ว่า ท้องป่องเป็นเรื่องปกติของ taylor จริงหรือครับ
แล้วกีตาร์ของคุณที่เป็นอยู่หายหรือยังครับ

มันไม่ใช่ปกติของ Taylor ยี่ห้อเดียวครับ มันเป็นกันทุกยี่ห้อแหละ โดยปกติแล้วกีต้าร์ที่ยังไม่ได้ใส่สายเท่านั้นแหละครับที่ไม้หน้าจะเรียบเสมอกันทั่วทั้งแผ่น แต่พอใส่สายแล้วตั้งเสียงปกติแล้วก็จะมีแรงดึงของสายเพิ่มขึ้นมาอีกเป็นร้อยกิโลกรัม มันจึงเป็นเรื่องปกติที่ไม้หน้าจะนูนขึ้นมาตามแรงดึงของสายบ้าง แต่มันจะไม่นูนขึ้นมาจนผิดสังเกต ถ้ากีต้าร์ของคุณไม่ได้ผ่านการดัดแปลงมา ไม่ตกน้ำ ไม่ตากฝน หรือไม่ถูกความชื้นอย่างผิดปกติและใส่สายขนาดปกติ (0.10-0.12) ก็ไม่น่าจะต้องกังวลกับเรื่องไม้หน้า

กีต้าร์ของผมตอนนี้ไม่อยู่แล้วครับ ขายไปนานแล้ว แต่ที่ขายไปนี่ไม่ได้เป็นเพราะมีปัญหาอะไรนะครับ ขายเพราะเล่นแล้วไม่ถนัดมือ ตัวมันใหญ่เกินไปเท่านั้นเองครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
07-12-2011, 17:12
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ขออธิบายเพิ่มเติมเรื่อง "ท้องป่อง" ครับเพราะคิดว่ายังมีคนเข้าใจผิดอยู่เยอะ

กีต้าร์โปร่งที่เราเรียกว่า "flat top" นั้นความจริงแล้วท้องมันป่องทุกตัวแหละครับแต่ป่องมากน้อยไม่เท่ากัน

กีต้าร์ที่ไม้หน้าราบเรียบสนิทนั้นเสียงคงทุเรศมากครับซึ่งพบเห็นใด้ในพวกกีต้าร์ไม้อัดหลังกระทรวง ความจริงแล้วไม้หน้าของกีต้าร์ก็ทำงานเหมือนกับลำโพงในรูปครับ

[Image: 581pxspeakercrosssectio.png]

ถ้าเปรียบไม้หน้ากับลำโพงแล้วตัว bridge ก็คือ voice coil ที่รับแรงสั่นจากสายไปถ่ายทอดให้ไม้หน้าซึ่งก็ทำหน้าที่เหมือน diaphragm หรือกรวยลำโพงที่ผลักดันอากาศให้เราใด้ยินเสียงกีต้าร์ จุดที่แตกต่างกันก็ตรงที่ลำโพงมี surround ซึ่งมักจะทำด้วยยางและทำหน้าที่เป็น spring ให้กรวยขยับเข้าออกใด้อย่างเป็นอิสสระที่สุดแต่กีต้าร์นั้นไม่มี surround ครับ

เมื่อไม่มี surround ไม้หน้ามันก็ขยับใด้น้อยเขาเลยต้องทำให้บริเวณขอบของไม้หน้ามันยืดหยุ่นที่สุดโดยยังแข็งแรงอยู่ วิธีการทำก็ใช้สองวิธีคือ

1. ไม้หน้าเขาจะขัดด้านนอกให้บางกว่าตรงกลางเสมอ ถ้าเป็นกีต้าร์แพงๆนี่เขาจะ tap และขัดออกหลังประกอบเสร็จก่อนพ่นสีจนกว่าจะพอใจเสียงครับ

2. เขาจะ tap และ scallop bracing ด้วยมือก่อนที่จะประกอบครับ

หลายคนคงสงสัยว่าทำไมเขาถึงไม่ใช้พวก CNC machine ทำแทนที่จะเสียเวลามาจูนด้วยมือซึ่งต้องอาศัยความชำนาญอย่างมาก เหตุผลที่ใช้เครื่องจักรทำไม่ใด้ก็เพราะไม้แต่ละชิ้นนั้นมันมีคุณสมบัติไม่เหมือนกันแม้จะตัดมาจากต้นเดียวกันก็ตาม เมื่อก่อนนี้การจูนแบบนี้จะมีแต่โรงงานเล็กทำกันแต่เดี๋ยวนี้โรงงานใหญ่ก็เริ่มทำแล้วครับในบางรุ่นเพราะการแข่งขันในตลาดมันสูงมาก อย่างในรูปข้าล่างนั้นรูปกลางคือ Gibson Songwriter Deluxe Standard รุ่นใหม่ทีเขา scallop ด้วยมือ ส่วนรูปล่างสุดคือ Guild F-30 Aragon รุ่นล่าสุดที่ scallop เป็น archtop ไปเลยและทำ bridge โค้งตามไม้หน้าด้วย

[Image: dsc05605fq.jpg]

Gibson รุ่นนี้เป็นกีต้าร์โปร่งที่ตอบสนองน้ำหนักมือใด้ดีที่สุดเท่าที่ผมเคยลองกีต้าร์ยี่ห้อนี้มา ส่วน Guild รุ่นนี้นั้นก็เสียงดังที่สุดในบรรดา Guild ที่ผมเคยลองมาเหมือนกันแถมเบสยังลึกมากทั้งๆที่เป็นขนาด OM เท่านั้นเอง

ที่อธิบายมาทั้งหมดนี่ผมหมายความถึงท้องป่องด้านขวางนะครับแต่ถ้าเป็นด้านยาวขนานกับสายนี่ถ้าป่องชึ้นมาก็ตัวใครตัวมันหละครับ

[Image: dsc05603km.jpg]

(This post was last modified: 07-12-2011, 23:42 by pood.)
07-12-2011, 23:30

Forum Jump: