Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ใหม่ในเมืองไทยมีประกันใหมครับ ?
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์ใหม่ในเมืองไทยมีประกันใหมครับ ?
ผมเคยซื้อกีต้าร์ใหม่ในเมืองไทยไม่ถึงสิบตัวและไม่เคยต้องส่งซ่อมแต่ผมไม่เคย
ใด้ใบรับประกันจากผู้ขายเลย เคยมีคนขายบอกผมว่ากีต้าร์ที่ขายในเมืองไทยคือ
กีต้าร์ที่ผู้ผลิตไม่รับประกันและหากมีการประกันก็เป็นการประกันจากทางร้านเท่านั้น
โดยเขาจะส่งซ่อมกับร้านซ่อมกีต้าร์ทั่วฯไปนี่แหละ อย่าง Ovation และ Takamine
นี่ส่งซ่อมที่ร้านอาลิเซียเป็นต้น

ผมลองเช็คตามเวบไซด์ของผู้ผลิตดูก็พบว่าทุกเจ้ารับประกันตลอดชีพเมือซื้อกับ
Authorizes dealer ในอเมริกาเหนือเท่านั้น ถ้าซื้อใหม่ใน eBay เขาก็ไม่ประกัน
ครับ ผมเลยอยากทราบว่ามีใครมีประสพการณ์ในการเคลมประกันบ้างครับ

วันก่อนเห็นคนสั่งซื้อกีต้าร์รุ่นแพงมาตัวหนึ่งแต่ใด้รับสินค้าที่มีตำหนิแบบไม่มีทางผ่าน QC มาใด้ถ้าเป็นของที่ขายในอเมริกา เลยเรื่มเชื่อแล้วว่ากีต้าร์ที่ส่งมาขายบ้านเราอาจเป็นตัวที่ตกรอบสุดท้ายที่เขาไม่ขายแบบมีประกัน
25-02-2008, 23:02
Find Like Post Reply
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

Likes Given: 0
RE: กีต้าร์ใหม่ในเมืองไทยมีประกันใหมครับ ?
........อ้าว!!!!!.........อย่างนี้ก็เวรของกรรมเลยสิครับอากฤษณ์
........ถ้าเป็นเช่นนี้???...เวลาเราได้กีต้าร์ที่สั่งซื้อมาแล้วมีตำหนิเราจะทำเช่นไรครับ?...ยอมรับสภาพ?..หรือไม่รับกีต้าร์ตัวที่สั่งมาแล้วรอตัวใหม่มาแทน?....หรือได้กีต้าร์ที่เสียงไม่ดีไม่มีตัวเลือก..จำต้องรับมาเพราะสั่งมารุ่นนั้นๆเท่าจำนวนกับทางลีดเดอร์ที่รับสั่งครับ?........ถามอย่างไม่รู้เลยครับ..จริงๆ
25-02-2008, 23:10
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: กีต้าร์ใหม่ในเมืองไทยมีประกันใหมครับ ?
เฒ่าทารก Wrote:........อ้าว!!!!!.........อย่างนี้ก็เวรของกรรมเลยสิครับอากฤษณ์
........ถ้าเป็นเช่นนี้???...เวลาเราได้กีต้าร์ที่สั่งซื้อมาแล้วมีตำหนิเราจะทำเช่นไรครับ?...ยอมรับสภาพ?..หรือไม่รับกีต้าร์ตัวที่สั่งมาแล้วรอตัวใหม่มาแทน?....หรือได้กีต้าร์ที่เสียงไม่ดีไม่มีตัวเลือก..จำต้องรับมาเพราะสั่งมารุ่นนั้นๆเท่าจำนวนกับทางลีดเดอร์ที่รับสั่งครับ?........ถามอย่างไม่รู้เลยครับ..จริงๆ

ผมซื้อกีตาร์มาจากต่างประเทศมากมาย
มีความเสี่ยงสูงมากมาย
โชคดีก็มากมาย
หมดเงินไปก็มากมาย
ให้ความสุขแก่ครอบครัวของผมก็มากมาย
เพื่อนๆมาช่วยกันเล่นและช่วยกันวิจารณ์ก็มากมาย
ถ้าจะให้ดี..............ที่สุด
ยืมเค้าเล่นดีที่สุดครับน้าปิ๋ว
แต่เราอย่าไปออกใบรับประกันความเสียหายให้เจ้าของกีตาร์เค้านะครับ..ทนายป๋อขอเตือน!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
25-02-2008, 23:22
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมก็ไม่รู้ครับน้าเฒ่าทารก ผมชินกับการอยู่ที่อเมริกามาเกือบยี่สิบปีที่มีอะไรนิดหน่อยผมเคลมประกันตลอด
แต่วันก่อนเห็นมีคนซื้อกีต้าร์ใหม่มาตัวหนึ่งมีปรีแอมป์แต่เสียงแต่ละสายออกไม่เท่ากัน ผมเห็นเขาเอาไปเสียสตางค์ซ่อมเอง
โดยไม่คิดจะเอาไปเคลมกับทางร้านที่ซื้อมาผมก็เลยงง ผมเองเคยซื้อที่ร้านใหญ่ใจดีในบ้านเรานี่แหละพอมาลองแล้ว
มีข้อบกพร่องผมก็ไปเปลี่ยนเอาตัวใหม่มาสองหนเขาก็ไม่ว่าอะไร (ตัวหนึ่งรังถ่านไม่แน่น อีกตัวมีโน้ตบอด) ตอนนี้กีต้าร์รุ่น
ที่ผมซื้อขายหมดแล้วแสดงว่ามีคนที่ไม่เรื่องมากเท่าผมซื้อสองตัวนั่นไปแล้วละ

ที่อเมริกาเอาไปคืนใด้ภายในสาบสิบวันทุกยี่ห้อครับ ตอนที่เปิดบ้านขายกีต้าร์ผมก็ประกาศรับคืนถายในสาบสิบวันนะครับแต่ไม่เห็นมีใครเอามาคืนซักคน
(This post was last modified: 25-02-2008, 23:29 by pood.)
25-02-2008, 23:25
Roundback

pood Wrote:ผมก็ไม่รู้ครับน้าเฒ่าทารก ผมชินกับการอยู่ที่อเมริกามาเกือบยี่สิบปีที่มีอะไรนิดหน่อยผมเคลมประกันตลอด
แต่วันก่อนเห็นมีคนซื้อกีต้าร์ใหม่มาตัวหนึ่งมีปรีแอมป์แต่เสียงแต่ละสายออกไม่เท่ากัน ผมเห็นเขาเอาไปเสียสตางค์ซ่อมเองโดยไม่คิดจะเอาไปเคลมกับทางร้านที่ซื้อมาผมก็เลยงง ผมเองเคยซื้อที่ร้านใหญ่ใจดีในบ้านเรานี่แหละพอมาลองแล้ว
มีข้อบกพร่องผมก็ไปเปลี่ยนเอาตัวใหม่มาสองหนเขาก็ไม่ว่าอะไร (ตัวหนึ่งรังถ่านไม่แน่น อีกตัวมีโน้ตบอด) ตอนนี้กีต้าร์รุ่น
ที่ผมซื้อขายหมดแล้วแสดงว่ามีคนที่ไม่เรื่องมากเท่าผมซื้อสองตัวนั่นไปแล้วละ

ที่อเมริกาเอาไปคืนใด้ภายในสาบสิบวันทุกยี่ห้อครับ ตอนที่เปิดบ้านขายกีต้าร์ผมก็ประกาศรับคืนถายในสาบสิบวันนะครับแต่ไม่เห็นมีใครเอามาคืนซักคน
คนนั้นเค้าบอกผมว่า...
เค้าไม่อยากเอาไปเคลมที่ร้านที่ขายเพราะว่าหาที่จอดรถยากมาก ค่าน้ำมันเดินทางและค่าเสียเวลาทำมาหากินก็เกินกว่าค่าซ่อมความเสียหายนั้น เลยยอมแบกไปซ่อมที่ร้านช่างแถวนนทบุรีซึ่งสะดวกกว่า ช่างทำการซ่อมโดยเปลี่ยน Piezo ใหม่ยี่ห้อ Artec ให้ ถ้าจำไม่ผิดจ่ายค่าซ่อมและค่าของรวมกันประมาณ 500 บาท พอลองฟังดูก็ใช้การได้ดีกว่าเดิม และเอากลับมาไว้ที่บ้านโดยไม่ได้หยิบมาเล่นอีกเลย ต่อมาไม่ถึง 3-4 เดือน อาการที่ซ่อมก็กลับมาเป็นอีก
แต่คราวนี้แหละ จะย้อนไปเคลมหรือก็สายไปแล้ว จึงเดินหน้าต่อไป..กลับไปซ่อมร้านช่างเจ้าเดิม....

ผมฟังดังนั้น..จึงอุทานในใจดังๆว่า สมน้ำหน้าตัวข้าเอง!

***** นี่เป็นบทเรียนที่คนนั้นไม่ยอมใช้สิทธิแต่แรกตามสิทธิที่มี รู้ทั้งรู้ว่ามีสิทธิแต่ไม่ยอมใช้สิทธิ...แล้วจะโทษเอาใครเล่า
***** แต่หากจะใช้สิทธิแล้วไม่คุ้มเวลาที่เสียไป ก็เป้นอีกเรื่องที่จุกจิกกวนใจ

จึงขอยืนยันอีกครั้งว่า....ยืมกีตาร์เค้าเล่นดีกว่า สบายกว่ากันเยอะเลย
All I Have
(This post was last modified: 25-02-2008, 23:56 by povation.)
25-02-2008, 23:49
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ที่ออสเตรเลียก็รับคืนสินค้าเกือบทุกอย่างภายใน 7 วันครับ ยกเว้นของกิน

มีเพื่อนคนนึงซื้อของสารพัดมาลองใช้ แล้วก็คืนอย่างสม่ำเสมอ เลยเป็นผู้มีประสบการณ์ในการลองสินค้าเกือบทุกชนิดตั้งแต่เสื้อผ้า รองเท้า ยันอุปกรณ์อิเล็คฯ และเครื่องดนตรี อิอิ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
26-02-2008, 00:00
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

........แง๊ๆๆๆอยู่ไกล...อ่ะคร๊าบบบบบบบ.......เอาเป็นว่า....ผมเข้าบ้านดีกว่าไปร้านดีฝ่า....ได้ลองได้เล่น...แถมได้สัมผัส....ถูกใจขโมยถือกลับแล้วมาบอกทีหลังดีกว่า555555++........ได้กีต้าร์ตังส์จ่ายทีหลัง...พี่ป๋อ...อากฤษณ์...อย่าแจ้งความผมล่ะกัน....ผมคนบ้านไกลไม่มีโอกาสไป กทม. บ่อยๆ...จ๋งจ๋านป๋มเต๊อะ!!!!...แหะๆๆ
26-02-2008, 00:10
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
เรื่องสายดังไม่เท่ากันนี่ไม่ใช่เรื่องใหญ่เลยครับ.. กีต้าร์ผมเป็นทั้งสองตัว สาเหตุส่วนใหญ่เนื่องจากการแต่ง action โดยการฝน saddle เสียส่วนใหญ่ แต่บางครั้งก็อาจจะมาจากภาคอิเล็กทรอนิกส์ด้วยครับ..

แค่หาช่างที่ละเอียด+ใส่ใจเราก็พอครับ.. (ต้องซี้กันด้วยนะครับ.. ไม่เชื่อถามพี่จงกะพัตเตอร์ได้.. ซี้ผมๆๆ.. อิอิ .. )

เพราะเราเป็นคนเล่น..

ยังไงๆเรารู้อาการผิดปกติได้จากกีตาร์ชัวร์กว่าครับ..

แต่สุดท้ายก็ต้องเชื่อช่าง+ตัวเราเองด้วยครับ..Big Grin
26-02-2008, 00:15
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ผมเคยมีประสบการณ์เคลมครับ 2 ครั้งด้วยกัน

ครั้งแรกกีต้าร์ Fingerboard มันแยกออกจากคอ แยกขนาด เอา Pick ขนาด Hard ยัดลงไปได้
อาการนี้เป็นหลังจากผมซื้อไปได้ซัก 2-3 เดือน พอยกไปให้ที่ร้านดูร้านก็ส่งกีต้าร์ตัวนี้กลับ
แล้วอีกราว 1 เดือนก็ส่งตัวใหม่มาให้ผม ประทับใจมากๆครับ

ครั้งที่สอง Preamp ของกีต้าร์เสีย กลังจากซื้อไปเกือบปี ผมก็ยกไปให้ที่ร้านดู
บริษัทที่เมกาก็ส่ง Preamp มาให้เปลี่ยนโดยไม่คิดเงินใดๆทั้งสิ้นครับ อันนี้ก็ประทับใจเช่นกัน Smile
[Image: myworkspace.jpg]
26-02-2008, 00:33
Roundback

เฒ่าทารก Wrote:........แง๊ๆๆๆอยู่ไกล...อ่ะคร๊าบบบบบบบ.......เอาเป็นว่า....ผมเข้าบ้านดีกว่าไปร้านดีฝ่า....ได้ลองได้เล่น...แถมได้สัมผัส....ถูกใจขโมยถือกลับแล้วมาบอกทีหลังดีกว่า555555++........ได้กีต้าร์ตังส์จ่ายทีหลัง...พี่ป๋อ...อากฤษณ์...อย่าแจ้งความผมล่ะกัน....ผมคนบ้านไกลไม่มีโอกาสไป กทม. บ่อยๆ...จ๋งจ๋านป๋มเต๊อะ!!!!...แหะๆๆ

ดีทั้งสองทางล่ะครับ
ซื้อที่ร้าน ดูดีๆ ไม่ผิดหวัง ได้ของใหม่แต่สบายใจ
ซื้อกีตาร์กับคนรู้จักกัน ก็ได้สิทธิพิเศษ ตามที่จะตกลงเงื่อนไขกันเอง
All I Have
26-02-2008, 01:34

Forum Jump: