Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เช็ดสายกีตาร์ แบบชุ่มๆ และถนอมฟิงเกอร์บอร์ดสุภาพกับเฟร็ด
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
เช็ดสายกีตาร์ แบบชุ่มๆ และถนอมฟิงเกอร์บอร์ดสุภาพกับเฟร็ด
ครับ หลังจากที่ผมลองเอาน้ำยาเช็ดจอคอมฯ ลองกับ พาราเมาส์X ไปแล้วก็สังเกตได้ว่ามันมีปัญหากับ สีของฟิงเกอร์บอร์ด แต่ก็น่านแหละ ผมก็เอาไปลองกับ ไอ่เห่ยของผมด้วย

สีมันก็จางๆลงเมือนกัน (ไม่รู้คิดไปเองหรือป่าว แหะๆ)

ระหว่างๆที่ขัดๆ ก็มองเห็นปัญหาครับ คือนอกจากจะมีน้ำยาไหลลงไปที่ฟิงเกอร์บอร์ดแล้ว ขณะที่เช็ด ก็มักจะเผลอใช้แรงกดกับสายเยอะเป็นพิเศษ เพราะผมเองก็มักจะลืมตัวนึกว่าขัดรองเท้ากับขัดหัวเข็มขัดทุกที

ผลที่ตามมาก็คือ สายก็จะสึกเพราะเรากดสาย ขณะที่มันอยู่บน เฟร็ด
และเจ้าเฟร็ดเองก็โดนสายขูดไปๆมาๆ ตามแรงของเรา กรณีนี้ผมว่าเฟร็ดมันจะสึก มากกว่าเราเล่นตามปรกติเสียอีก

ไม่เพียงเท่านั้น น้ำยาส่วนใหญ่มันก็ไม่ได้อยู่กับสายแต่ดันไปอยู่กับฟิงเกอร์บอร์ด อย่างเนื่องนองทีเดียว วันนี้ผมก็เลยมาเสนอวิธีแก้ปัญหานี่ครับ โดยใช้หนัง ถูกต้องครับ แผ่นหนังนี่แหละ ผมซื้อเอาที่ร้านซ่อมรองเท้า ข้างทางทั่วๆไป แต่เค้าเค้าไม่ขายให้ก็ไม่ต้องไปโกรธเค้านะครับ เดินไปที่ร้านขายฟอร์นิเจอร์ หรือร้านทำเบาะรถยนต์ก็ได้ ราคาก็ไม่น่าจะถึงแสนครับ(ขาดอยู่ 9หมื่น 9พัน กับอีกหลายร้อย)

ขนาดที่ใช้ก็ให้ยาวจากนัท มาถึง ซาวร์โอล เป็นอันว่าใช้ได้ ความกว้างก็ เอาระยะ คอ คูญสามเข้าไป คือขอบบนส่วนนึ่ง คอส่วนนึง และขอบล่างอีกส่วนนึง แล้วมาดูกับครับว่า มันจะโอเคหรือไม่

เอาหนังที่ได้มา ใส่ไปด้านล่างของสายครับ แล้วก็พ่นๆๆๆๆ น้ำยาลงไป ในขั้นตอนนี้ อาจจะหย่อนสายก็ดีครับ เพราะถ้าสายตึงน้ำยาอาจจะซึมไม่ได้เพราะสายมันแน่น คลายสายลงมาเพื่อจะได้มีช่องว่างให้น้ำยาเข้าได้ การใส่แผ่นหนังลงไปอย่างนี้ ผมว่า น้ำยาจะสัมผัสสาย 100 เปอร์เซนต์ ไม่แบ่งไปเลอะฟิงเกอร์บอร์ด

พ่นฟู่ๆ

จากนั้นเราจะออกแรงขัดได้เต็มที่ครับ หนังจะเป็นกันชนระหว่าง สายและเฟร็ด สายก็ไม่เสีย เฟร็ดก็ไม่สึก ยืดอายุการใช้งานไปได้อีกครับ

อันนี้ก่อนเช็ดสาย

หลังเช็ด

น้ำยาที่ใช้เช็ด ดูในกระทู้นี้ครับ
http://www.NimitGuitar.com/mybb/showthre...?tid=11324

31-08-2011, 12:34
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: เช็ดสายกีตาร์ แบบชุ่มๆ และถนอมฟิงเกอร์บอร์ดสุภาพกับเฟร็ด
ขอบคุณครับที่นำผลการทดลองมาแสดงให้ทราบ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
31-08-2011, 16:40
Website Find Like Post Reply
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: เช็ดสายกีตาร์ แบบชุ่มๆ และถนอมฟิงเกอร์บอร์ดสุภาพกับเฟร็ด
เหมือนภาพมันซ้ำ กับกระทู้นู้นแฮะ ถ่ายไว้เยอะตาลาย แต่เอาเถอะครับหาไม่เจอแล้ว มันไกล้เคียงกันแหละต่างกันที่สายสองครับ อันนั้นมันขัดอย่างไรมันก็ยังดำๆ อยู่ดี ที่ได้ผลจริงๆก็เป็นสายเบสครับ ขาววับ เอหรือผมจะเปลี่ยนเป็นสายเคลือบดี ..... ง่า ยี่ห้ออะไรดีครับ
31-08-2011, 17:01
Find Like Post Reply

Forum Jump: