Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใส่โช๊คให้ปรีแอมป์ Cort SFX-E
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
ใส่โช๊คให้ปรีแอมป์ Cort SFX-E
จำเป็นหรือป่าวก็ไม่รู้ รู้แต่ว่านระหว่าที่เราเล่นกีตาร์ไม่ว่าจะออก แอมป์ หรือเล่นโปร่ง ตัวกีตาร์ก็จะต้องสั่นสะเทือนตามแรงดีดสาย และแรงสั่นของสาย แถมตัวเก่า กีตาร์ครู(ตอนนี้ไปใหนแล้วไม่รู้) ซึ่งเป็นโปร่งหลังเต่าตัด ยี่ห้อ อารีน่า จำได้ว่าตรงปรีแอมป์เค้ามี ยางนิ่มๆรองตัวปรีแอมป์ด้วย

เรื่องมันเกิดขึ้นตอนที่กำลังเช็ดตัวให้ ไอ่เห่ย อยู่สายตาก็ไปประสพพบรักกับเจ้าปรีแอม์ สังเกตเห็นว่ามันเป็นตัวเปลือยๆ วางทับไปบนไม่ข้างโดยไม่มีอะไรรองเลย พาให้นึกย้อนอดีตไม่เกือย 10ปีมาแล้วว่า เอไอ่ตัวเก่า(อารีนา) มันมีนี่น่า แล้วไอ่เห่ยไม่มี เอ่า เอ๊ะ แล้วมันต้องมีมัยหว่า

เอางี๊มานั่งนึกเด่ะ อ้อกีตาร์มันรับแรงสะเทือนเหวย แล้วแรงสะเทือนมันก็ทำให้ปรีแอมป์ขยับไปๆมาๆ แม้มันจะน้อย แต่นานไปก็น่าส่งผล เช่น ไม้ข้างด้านขอบๆของปรีแอมป์อาจเป็นรอย(คมเหมือนกันนะครับ) นานๆไปอาจะ กินเคลือบกีตาร์ได้ และถ้าเราห้ามมันสะเทือนไม่ได้ ก็น่าจะทำให้มัน เคลื่อนที่สะดวก แถมตัวปรีแอมป์น่าจะสะเทือนน้อยลง จุดบัดกรีอะไรๆ ก็น่าจะไม่หลุดง่ายๆ

ไวเท่าความคิด (สามวัน) พอดีเดินไปพันทิป ก็ประจ๊ะ เจอกับไอ่นี่ แล้วความสนุกก็เริ่มขึ้น

ครับ มันคือที่รองเมาส์ ราคา สิบบาท ถ้าร้านใหนเขี้ยวหน่อย ก็จะ 15 ถ้าถูกใจคนขายน่าจะมากกว่า 25 บาทแน่นอน

ที่รองเมาส์ชนิดนี้ เป็นแบบผ้า และด้านล่างเป็นยางนิ่มๆ ครับ โดยเราจะเอาด้านยางรองตัวปีแอมป์ และด้านผ้าวางบนไม้ข้าง แนวความคิดมันเป็นอย่างนี้ครับ คือถ้าเอาด้านยางลง ก็เกรงว่า มันอาจจะละลายติดกับไม้ข้าง ซึ่งไม่ดีแน่ๆ แถมน่าจะฝืดแน่นเข้าไปอีก ก็เลยเอาเหยว ตกลงใจ เอาด้านผ่้าลงไม้ข้างดีกว่า มันจะได้ ขยับดิ้นเต้นได้สะดวกใจมัน แถมด้านยางนั้นก็เกาะติดแน่นกับตัวปรีฯ แม้มันละลายติด แต่จะขูดจะเลาะมันก็ออกจะสะดวกใจกว่า

คิดได้อย่างนั้นเราก็มาลุยกันเลยครับ

จับไอ่เห่ย ขึ้นขาหยั่ง เรียบร้อย

ไขควง หมุนเข้าไป

น๊อตลอยขึ้มมาแล้วววว

ปรีแอมป์หลุดออกมาแร้ววว

แวะดูไม่ข้างซะหน่อย ฮื่อมส์ ลามิเนต แต่แหม๋ขัดให้หน่อยก็ไม่ได้ เล่นซะเป็นขุยเชียว ไม่เป็นรัยเอาไว้ซ๊อต ต่อไป (ที่จริงลืมกระดาษทราย555+)

แวะดูข้างในหน่อย โอ๊ย กลิ่นกาวหึ่ง เลย ไม่เห็นจะมีกลิ่นไม้ๆ แบบที่ พี่ๆน้าๆ บอกเลย แต่ก็น่านแหละ มันโซลิดเฉพาะท๊อป น่าจะราวๆ สองสามปีผมคงจะได้ดมกลิ่นไม้สปรู๊ด กับเค้ามั่ง

อ้อพอลองส่องๆดูก็พบว่าเค้าเก็บสายเรียบร้อยดีครับ เพียงแต่สงสัยว่า เจ้าคลิปหนีบสายนี่ เค้าเอาไปแปะไว้กับไม้หน้า ทำมัย??? น่าจะแปะไว้กับไม้หลังมากกว่า ไม่เข้าใจ มันจะมีผลต่อเสียงหรือไม่ เอาไว้น้าๆ มาบอกแล้วกัน แด๋วผมจะทำการย้ายมันเอง 555+
อะมาดูด้านในกันครับ

ที่นี้ก็หงายมาดูด้านล่างของ ปรีแอมป์กันหน่อย

จากที่แรกก็ว่าจะถอดออกมาเพื่อสะดวกในการตัดกรีดเจาะ แต่ว่ามันติดสายสัญญาณ เปียโซ่ ทำงัยดีหว่า เจอปัญหาแระตรู

อ๊ะ อย่างนี้ก็ถอดซิครับ แต่พอถอดก็เกือยถอดใจ เลิกดีกว่าม้าง เพราะสายเปียโซ่ดันบัดกรีติดกับตัวปรีเลย เอางัยดีหว่า

อย่ากระนั้นเลย ใหนๆก็ถอดออกมาแระ ก็ใช้มันให้เป็นประโยชน์ ผมก็เอาเหล็กครอบด้านหลังมาเป็นแบบซะเลย อย่างนี้ครับ

อุปกรณ์ พร้อม ก็ลุยเลย

ได้แล้ว ก็รีบปิดฝาหลัง ปรีฯก่อนครับ ผมกล้วสายมันหลุด แด๋ว งานใหญ่

จากนั้นก็เอา แผ่นเมาส์ที่เจาะแล้ว มาครอบปรีทั้งแผ่นเลยครัย นี่ก็เป็นสาเหตุนึงที่ต้องรีบปิดฝาครอบด้านหลัง เพราะเราต้องขยับมันอีกหลายที มาดูกันต่อครับ

จากนี้ไปก็จะหวาดเสียวหน่ยบ เพราะเราต้องทำการกรีด แผ่นเมาส์ให้เข้ารูปแต่จะทำงัยไม่ให้ไม้ข้าง โดนเจาะเป็นรูไปด้วย ผมมีวิธีครับ ก็ใช้ไม่บรรทัดรองเอาครับ โดยยกปรีแอมป์ขึ้นหน่อย จากนั้นก็เอาไม้บรรทัดรองแล้วก็ลงมือกรีดเลยครับ

ด้านข้างทะลุไปแล้ว มาด้านล่างต่อไป

อ้อลืมบอกไปครับตรงช่วงมุมมันมีเทคนิคนิดหน่อย มันต้องพาดเฉียงๆครับ จะได้เก็บมุมสวยๆ มาดูกันต่อครับ

ข้างซ้าย และเก็บมุม อ้อ ลืมบอกไปครับ คือหัวของปรีฯนี้มันเป็นพื้นที่ๆ โค้งมากๆ คิดอยู่ตั้งนานว่าจะทำงัยดี แด๋วกรีดพลาด ก็เลยปิ๊ง ไอเดียขึ้นมาว่า ก็กลับด้านซิ(วะ) ได้ผลครับ เพราะมันก็สีเหลี่ยมเหมือนกันขนาดก็เท่ากัน เพราะด้านล่างของปรีฯ เค้าเป็นพื้นที่ราบลุ่ม เพราะแก่การ กรีด เหลือเกิน ก็เลยหนุมกลับหัวลงมา โอ้วว์ ชีวิตง่ายขึ้นเยอะเลยครับ

ทีนี้พอจะใส่น๊อตก็ดันมีปัญหาครับ คือมันก็จะมีเนื้อของ โช๊ค ปรีแอมป์(แผ่นรองเมาส์) สาเหตุเพราะแรงบิด จากน็อต ก็เสนอทางแก้อย่างนี้ครับ ใช้ใขควง หมุนเบาๆ เอาพอเป็นรอยก่อน ครับผม จากนั้นเราก็ค่อยถอดออกมา เพื่อนำมาเจาะข้างนอกอย่างนี้ครับ คือใช้น๊อต และกระดาษรองแผ่นโช๊ค แล้วก็หมุนๆ แต่ว่าถ้าต้องการชัวร์ๆ หน่อย ผมว่าใช้ คัตเอตร์ กรีดเป็น ตัว X ดีกว่าครับ เนี๊ยบกว่าเยอะ

(This post was last modified: 29-08-2011, 14:29 by cort.)
29-08-2011, 12:59
Find Like Post Reply
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: ใส่โช๊คให้ปรีแอมป์ Cort SFX-E
    เมื่อเราได้รูสำหรับร้อยน๊อตแล้ว ก็ทำการกลับด้านครับ เอาด้านผ้าลง เอาด้ารยางขึ้นรับกับ ตัวปรีแอมป์ อย่างนี้ครับ

สุดท้ายแล้วครับ เป็นการไล่เก็บงานครับ ก็คือช่วงที่เรา กรีดตอนที่มันเป็นแผ่นใหญ่ๆ ก็อาจจะลำบากซักหน่อยชิ้นงานอาจจะไม่สวยเท่าที่ควร ก็ใช้วิธีนี้ได้ครับ คือวิธีเดิมน่านแหละ แถมเล็งง่ายด้วย โดยใช้ไม่บรรทัดเจ้ากรรมอันเดิน สอดเข้าไปครับ แล้วก็กรีดมันตรงๆเลยอย่างนี้ครับ

เรียบร้อย แล้วครับ

จากนั้น ผมก็เอาไปทำตามกรรมวิธีที่เคยได้อ่านจากในกระทู้เว๊บนี้ มาว่า จะทำให้เสียงเปิดนั้น น้าๆบางท่านถึงกับเอาไป จำนำ หรือฝากขายตามร้านที่มีแอร์ แล้วตั้งราคาสูงๆ จนไม่มีใครซื้อแล้วทิ้งเอาไว้ซัก สองสามเดือน เมื่อกี่ตาร์ถูกแช่ในห้องแอร์ไม้มันก็จะแห้งสนิด แล้วเสียงมันก็จะเปิด ผมก็เลยเอามั้ง อย่างนี้ครับ

จบแล้วครับ ไม่ยากครับ แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามันมีเหตุผลอันสมควรรองรับการกระทำ ซนๆของผมหรือไม่ ฮี่ๆ แต่ก็น่านแหละครับทำไปแล้วและก็รู้สึกว่าไม่ได้ส่งผลเสียอะไร นอกจาก จะมีแผ่นรองเมาส์ โบ๋วๆ มาใช้อันนุ่ง 555+ เดินไปดูรอบๆเจ้าเห่ย ที่ถูกแขวโตงเตงเป็นปลาเค็มตากแห้ง

และแล้วสายตาก็พลังสะดุดลงที่ รู เสียบแจ๊ค!!!!!!!!!! มันยังไม่มีโช๊ค อ้าาาาาาา ความสนุกรอบสองกำลังเริ่มต้นขึ้น อีกครั้ง 5555+ (จะพังป่วเนี๊ยะกีตาร์กรู)

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 29-08-2011, 14:23 by cort.)
29-08-2011, 14:05
arnon Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ใส่โช๊คให้ปรีแอมป์ Cort SFX-E
ความคิด ไม่เคยหยุดนิ่ง....เดี๋ยวซักพักก็ต้องหาอะไรทำต่อ....สร้างสรรค์และแบ่งปัน
30-08-2011, 18:45

Forum Jump: