Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
..... เวลาที่ผม จะซื้อ-ขาย ของ ผมเเปรียบเทียบ ข้อมูลกับ............
Author Message
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
..... เวลาที่ผม จะซื้อ-ขาย ของ ผมเเปรียบเทียบ ข้อมูลกับ............
.......... กระทู้นี้ดูค่อนข้างแรง..... แต่ก็รักสมาชิกทุกๆท่านนะ.........
.......... แต่อยากบอกเพื่อนๆ ว่า ...... พวกเรา เล่นเน็ตฯ กันมาแยะ ..... ก็ลองหาความรู้ก่อนจะซื้อ ของ ในเนตฯ ต่างๆ...ในที่อื่นๆ............
.......... สำหรับผม ......... ถ้าอ้างเป็นสมาชิกบ้าน หลังนี้..... ดู... จะเป็นที่ เชื่อถือได้....
.......... ราคาที่ผมถือเป้นราคากลาง ในการซื้อ-ขาย ผมมักจะ เปรียบเทียบกับ ราคา ของ
http://www.musiciansfriend.com/ ครับ
.......... เพื่อนๆ มีวิธี เปรียบเทียบ ข้อมูลทางใหนบ้างครับ

Attached Files Image(s)

27-08-2011, 01:17
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ..... เวลาที่ผม จะซื้อ-ขาย ของ ผมเเปรียบเทียบ ข้อมูลกับ............
ราคาในเว้บของร้าน mail order ใช้อ้างอิงไม่ใด้ครับเพราะไม่ใช่ราคาขายจริง

กีต้าร์ยี่ห้อดังๆไม่ว่าจะเป็น Gibson, Masrtin, Taylor, Guild, Fender นั้นเขาจะกำหนดราคา M.A.P. หรือ minimum advertised price ไว้ซึ่งจะลดจากราคา list price ประมาณ 20-22% ถ้าร้าน mail order เจ้าไหนลงราคาต่ำกว่านั้นก็จะถูกตัดออกจากการใด้เป็น dealer ทันที ส่วนราคาขายจริงนั้นจะลดประมาณ 35-40% แวแต่รุ่นและยี่ห้อแต่ต้องโทรฯหรืออีเมล์ไปสอบถามเองครับ

เหตุผลที่เขาต้องทำเช่นนี้ก็เพราะถ้าปล่อยไปตามกลไกตลาดก็หมายความว่าร้านเล็กๆที่ยอดขายน้อยมีหวังเจ๊งหมดเพราะมีต้นทุนสูงกว่าเยอะ เมื่อก่อนนี้ตอนเขาเริ่มกำหนด M.A.P. ก็มีบางร้านไม่ทำตามอย่างเช่น Elderly Music ที่ลงราคา Gibson ต่ำกว่า M.A.P. ในปี 2004 เลยโดนตัดออกจากการเป็น dealer ไปเลยส่วน Martin นั้นใจดีกว่าหน่อยเพราะ Maury Music เคยเผลอเอาราคาขายจริงมาลงในเว้บแต่เขาแค่แจ้งเตือนโดยไม่ใด้ตัดทิ้ง

การหลีกเลี่ยงกฎ M.A.P. สามารถทำใด้โดยการสั่งทำกีต้าร์ custom shop ที่ทางร้านเป็นคนขายอยู่เจ้าเดียว ถ้าเป็น Martin นี่ Elderly และเครือ Guitar Center (Musician's Friend ก็เป็นของ G.C.) ก็ชอบทำแบบนี้ครับ ลองดูตัวอย่างกันครับ

MARTIN OM-42 FLAMED MYRTLE PROTOTYPE & CASE

http://www.elderly.com/new_instruments/i...YPROTO.htm

รุ่นนี้ Elderly สั่ง custom shop ทำเป็น exclusive ราคาตั้ง = $10,499 ราคาขายจริง = $6,300 ลด 40%

MARTIN OM CHRIS HILLMAN CUSTOM ARTIST EDITION GUITAR & CASE

http://www.elderly.com/new_instruments/i...ILLMAN.htm

รุ่นนี้ก็ลด 40% เหมือนกัน

แต่ถ้าเป็นรุ่นปกติที่มีขายทั่วไปอย่าง MARTIN 000-28 GUITAR & CASE ราคาในเว้บจะลดแค่ 20% เท่านั้น ถ้าอยากซื้อจริงต้องโทรฯไปถามครับ

http://www.elderly.com/new_instruments/items/00028.htm

ถ้าดูราคาในเว้บหลายคนคงจะสงสัยว่าทำไม Lucky Music ถึงเคยขาย Taylor ใด้ไกล้เคียงกับราคาในอเมริกาทั้งๆที่ต้องเสียค่าขนส่งและภาษีอีก 10+7% คำตอบก็คือราคาที่ลงในเว้บมันเป็นราคา M.A.P. ครับไม่ใช่ราคาขายจริงและกีต้าร์ที่ขายในอเมริกาจะมีราคาต้นทุนสูงกว่าเพราะต้องรับประกันตลอดชีวิตแต่ล้อตที่ส่งเมืองไทยเป็นกีต้าร์ที่คัดมาเป็นพิเศษเพราะไม่มีประกันมันเลยถูกกว่าไงครับ
27-08-2011, 14:26
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: ..... เวลาที่ผม จะซื้อ-ขาย ของ ผมเเปรียบเทียบ ข้อมูลกับ............
ข้อมูลของน้า pood เป็นข้อมูลที่ดีมากครับ
ส่วนมากราคาที่ขายของเวปจะเป็น MAP
แต่ถ้าเป็น custom ที่สั่งโดย dealer สามารถลงราคา actual price ได้เลยครับ
(This post was last modified: 27-08-2011, 16:24 by Maow.)
27-08-2011, 16:23
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
เวลาที่ผมจะขายกีตาร์ ผมจะอ้างเว็บที่ขายกีตาร์แพงๆในต่างประเทศ
ตอนขายก็บวกค่าขนส่ง+ภาษี+ความเสี่ยงว่าของจะถึงมือสภาพดีหรือเปล่า
+ค่าเสียเวลา+ดอกเบี้ยที่ใช้บัตรเครดิตซื้อ+บวกค่านมลูก Big Grin

แต่เวลาที่ผมจะซื้อกีตาร์ ถ้าคนขายใช้ Log in ว่า Rham หรือ parker1713 ถ้าชอบก็จะซื้อเลย
แต่ยังไม่เคยซื้อจากสองคนนี้เลยครับ Tongue
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
28-08-2011, 13:40
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ราคาที่เห็นหน้าเวบอเมริกาผมก็ว่าถูกแล้วนะครับ
ถ้าติดต่อไปนี่ยังถูกไปได้มากกว่านี้อีกหรอครับ สุดยอดดดด
อยากไปซื้อมากๆ ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ
อยากไปๆๆๆๆๆๆๆ
28-08-2011, 18:11
VIP member

........... จากประสบการณ์ ผมเคยสั่งซื้อกีต้าร์ จากเมกาฯ 2 ตัว
........... ตัวแรกซื้อที่ ร้าน GuitarCenter ราคาตามเวป แป๊ะ เลย แถม ยังโดนภาษี ประจำรัฐฯ ถ้าส่งต่าง รัฐโดนค่าขนส่ง อีก ....... สรุปตัวแรกโดนไปช้ำ ...... แต่ไม่เป็นไร ราคายังถูกกว่าตัวแทนจำหน่าย ในบ้านเราอีก แยะ (เป็นหมื่นเลย)...... เลยรู้สึก สะใจ (ร้าน XXXสยอง )ไปเลย
........... ตัวที่ 2 ตอนนั้นที่เมืองไทยยังไม่มี ใครเอาเข้ามาขาย....ซื้อที่ ร้าน Musician's Friend ปรากฏว่า หลานชายไปต่อราคา เลยได้ลด ค่าภาษี กะค่าขนส่ง แต่ราคาก็ตาม เวป นะครับ
........... หลังจากนั้น หลานชายผมเขาจะติดต่อและ ซี้กับ Musician's Friend แต่ราคาก็ตามเวปฯ แต่ดีตรงที่ ซื้อมาแล้ว ไม่ถูกใจ นานเป็นเดือนยังขอคืนเงืนได้เฉยเลย...... (ผมเปลี่ยนใจเอง)
........... จากประสบการณ์ดังกล่าวในข้างต้น ผมเลย เชื่อ ตามเวป Musician's Friend เลย...
........... แต่ตอนนี้คงไม่ซื้อของนำเข้าอีกแล้วเพราะ เดี๋ยวนี้ ราคาของใหม่ ยี่ห้อดังๆในไทย ร้านเขาตั้งราคาแพงกว่า หิ้ว 5-6พันบาทเอง
........... โดยเฉพาะ ร้าน มิวสิกโซลูชั่น หรือ ธีระ หนะ ขอชมเชย เลย......
28-08-2011, 22:39
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ถ้าแถวนี้ ผมดู 2P1ย ครับ

คือ Pood กับ Porvation และ ยอด***ม เอ้ยย ยอดเยี่ยม เชื่อถือใด้ จริงใจ ไม่จิงโจ้

แต่ยังไม่เคยได้กันครับ เคยเกือบได้กันทีนึง ก็มีคนตัดหน้า เสียดายอย่างยิ่ง
29-08-2011, 11:19
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้าน้าแป้งเริ่มต้นการช้อปจากราคาที่ Guitar Center ลงขายในเว้บก็หมายความว่าน้าแป้งจะต้องซื้อที่ minimum advertised price ซึ่งไม่ใช่ราคาที่ถูกสุดครับ ถ้าจะซื้อในราคาต่ำสุดต้องกดเข้าไปที่ in-store clearance section ครับ

[Image: YvNwA.jpg]

ตามปกติแล้วคำว่า clearance คือการเอาของที่ขายไม่ออกมาลดราคาเกือบเท่าทุนรือต่ำกว่าทุนเพื่อระบายสต้อคแต่ Guitar Center ใช้มุขนี้เพื่อเอาของมาขายตัดราคาร้านเล็กๆครับ ถ้าดูด้านซ้ายบนจะเห็นว่าสินค้าที่เขาเอามาขายแบบรุสต้อคมันมีถึง 173,109 รุ่นซึ่งก็น่าจะเป็นสินค้าส่วนใหญ่ของร้านแล้วครับ ส่วนราคาขายจริงนั้นต้องโทรฯไปต่อรองเอง อีเมล์ไม่ใด้ครับเพราะมันมีหลักฐานว่าเขาขายตัดราคาชาวบ้าน

29-08-2011, 12:36
VIP member

......... เหม่ๆๆๆ ลูกเล่นฝรั่ง Guitar Center ไม่ธรรมเลยนะเนี่ย มีเวป สำรองไว้ตัดราคาชาวบ้าน ต่างหาก ...... เดี๋ยวจะไป ทัวร์ ซะกะหน่อย......
......... ขอบคุณ น้า pood ครับ......
29-08-2011, 18:27

Forum Jump: