Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
บุพเพสันนิวาส Lowden O38
Author Message
san Offline
สัน

Likes Given: 0
RE: บุพเพสันนิวาส Lowden O38
Maow Wrote:ผมไปบ้านน้าป๋อคราวนี้ ไม่พลาดแน่ ลาวเด่น
ขอเป็นบุญมือสักทีเถอะ เกิดมาไม่เคยได้เล่นกีต้าร์ไม้บราซิเลียนสักที
จะมีบุญก็คราวนี้หละ

พอหน้าหม่าวได้เล่นไม้บราซิเลียนแล้ว อาจเดินออกจากบ้านเต่าแบบ สับขาหลอก ได้นะครับ

เพราะอาจโดน วิญญาณ โรนัลโด้ เข้าสิงครับ!!!

povation Wrote:กระทู้นี้ผมดูและอ่านสองรอบก็ไม่เบื่อ
เพราะดูรปกีตาร์ตัวนี้แล้วสบายใจและดีใจแทนจริงๆ
เพื่อนๆก็เข้ามาแสดงความดีใจด้วย
แสดงให้เห็นว่า น้าsan เป็นคนมีวาสนา และเป็นเพราะบุพเพสันนิวาสนา ..จริงๆ

บทพระราชนิพนธ์ของรัชกาลที่ 6
สาส์นรัก
"เห็นแก้วแวววับที่จับจิต ไยไม่คิดอาจเอื้อมให้เต็มที่
เมื่อไม่เอื้อมจะได้อย่างไรมี อันมณีหรือจะโลดไปถึงมือ"

ผมจำประโยคนี้ได้อย่างขึ้นใจครับ พี่ป๋อมอบให้ผม ในกระทู้แรกที่ผมแนะนำตัวเข้ามาเป็นสมาชิกบ้านฟ้าครับ

dejemerry Wrote:
Webmaster Wrote:แล้วใครจะร้องคนไม่มีวาสนาละคับทีนี้...Tongue

น้าสันเค้าร้องเพลงนี้ แล้วก็ได้มาหลายอย่างแล้วค่ะ
สงสัยไม่เลิกร้องง่าย ๆหรอกมังค่ะ Big Grin

ถ้าทุกครั้งที่ผมร้องเพลงนี้ แล้วได้สิ่งที่ผมอยากได้มาครอบครอง

ผมคงจะร้องให้คอหอยแตกเลยครับ!!!Big Grin

PAPAAEG Wrote:ดีใจด้วยครับน้าสัน...........ผมก็แอบหวังไว้เหมือนกันครับว่าสักวันคงได้มีโอกาสครอบครองกีตาร์ดีๆสักตัว แต่ก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ

ด้วยความหวังของน้าPAPAAEG + น้ำใจคนบ้านฟ้า

ไม่นานแน่นอนครับ ผมเชื่อว่าน้าจะได้กีต้าร์ที่ถูกใจ และภูมิใจ ที่ได้มาครอบครอง เป็นกำลังใจให้นะครับBig Grin

Therock Wrote:ว้าวววววววววววววววววว มีกีตาร์ให้ยืมเล่นชิว ๆ อีกตัวแล้ว....

ผมขอสนับสนุนคำพูดของน้าหนุ่ม กะทะครับ.............ว่าไม่ควรเอากีตาร์เข้าบ้าน...นี่ถ้าน้าสันเอามาทิ้งให้ผมนั่งดูปีนึง ผมจะดู จ้องเข้าไปใน ท่อไซเลม(ท่อส่งน้ำ) โฟเอม(ท่อส่งอาหาร) ของทั้งไม้หน้าไม้หลัง ไม้ข้างเลยครับ........ฮรึ๋ยยยยย!!!!!!!!!

ไม้นะครับ ไม่ใช่กระเพาะอาหาร!!!

แค่ความบ้าพลัง และรังสีอำมหิตของน้องร็อกที่มีอยู่

เผลอๆ แค่นั่ง จ้องมองอย่างเดียว

ไม้ก็เบี้ยวแล้วครับ!!!
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
26-02-2008, 10:32
Find Like Post Reply
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
เปิดมาดูทีไร ต้องรีบปิด ไม่อยากโพส เดี๋ยวรู้ว่าอิจฉา แฟนสวยแล้วยังได้กีตาร์งามๆอีก ทำบุญด้วยไรเนี่ย...
อิจฉา วุ้ย..
26-02-2008, 12:25
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

asian Wrote:เห็นที peterson ต้องปรับราคา lowden ใหม่ เพราะคนที่นี่ใช้ peterson เป็นที่ลอง เพื่อไปหาซื้อที่อื่น เพราะสวยกว่าและถูกกว่า

Lowden Guitars เป็นกีตาร์ high-end ราคาสูง และโชคดีที่ Peterson เป็นตัวแทนจำหน่ายแต่เพียงผู้เดียวในประเทศไทย

ผมรู้จัก Lowden guitars ก็จากสมาชิกบ้านฟ้านี่ล่ะครับ แล้วก็ขวนขวายหาข้อมูลจากเวบไซต์และหนังสือ เพราะเมื่อได้สัมผัส รู้สึกว่าเป็นกีตาร์ที่คุ้มค่าที่จะแลกด้วยน้ำพักน้ำแรง และแน่นอนยังมีกีตาร์อีกเป็นร้อยเจ้า ที่มีราคาสูงกว่าสวยกว่า แต่โอกาสที่จะได้สัมผัสก็คงน้อยกว่ามาก และก็ไม่รู้ว่าคุ้มค่าสำหรับ player อย่างผมและอีกหลายๆคนหรือเปล่า

การที่สมาชิกบ้านฟ้ามี Lowden Guitars เพิ่มขึ้นไม่ว่าจะจากที่ไหน ก็เป็นสิทธิ์ของเขาไม่ใช่เหรอครับ ทุกคนมีทางเลือก แต่ก็ไม่ใช่ทุกคนที่สมหวัง

ถ้ามองอีกด้าน ณ ตอนนี้ กระแส Lowden guitars ได้กระจายออกไปในวงกว้าง ด้วยความโดดเด่นในด้านต่างๆของตัวกีตาร์เองและข้อมูลที่สมาชิกได้พยายามค้นหา และเขียนลงไว้เป็นภาษาไทยอย่างต่อเนื่อง แบบไม่รู้จะไปหาที่ไหนอ่าน อาจจะผิดบ้างถูกบ้าง แต่ก็เป็นรายละเอียดเล็กๆที่เหลื่อมล้ำกันได้ เพราะส่วนใหญ่ก็รวบรวมข้อมูลจากเวบไซต์หลายๆแห่ง

ข้อมูลต่างๆในนี้ใครจะเอาไป ก็ไม่ต้องเสียสตางค์ ไม่ต้องเสียเวลาค้นหา แค่ proof รายละเอียดให้ถูกต้องแล้วจะตัดสินใจอย่างไร ก็คงไปห้ามไม่ได้หรอกครับ

แต่ที่แน่ๆ มีคนรู้จัก Lowden Guitars มากขึ้นในช่วงปีสองปีนี้แน่นอน

แล้วคุณละครับ นอกจากเขียนตำหนิแล้ว ให้อะไรกับผู้อื่นบ้างหรือยัง
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
26-02-2008, 12:30
Ke@nG Offline
Member

หูยยยยย งามจริงๆครับ ผมขออกความเห็นแบบคนที่มีความรู้ด้านเครืองดนตรีแค่หางอึ่ง มันคือปฏิมากรรมเรยครับ เหมือนไม่ใช่กีต้าร์ที่นำมาใช้เล่น ไว้จะลองไปหาฟังสำเนียง lowden ที่บ้านพ่อเต่าดูครับ
26-02-2008, 15:58
asian Offline
Junior member
**

Lowden ควรจะต้องมาขอบคุณนะนี่ อย่างนี้ต้องมี lowden POOH Signature
อีกอย่างการที่ lowden เป็นที่รู้จักกระจายในวงกว้าง
เพราะชื่อเสียงที่ดีที่มีมานาน รวมถึงศิลปินระดับโลกใช้กันเยอะมากกว่า

ใช้คำว่าตำหนิ คงไม่ใช่
ผมแค่ให้ความเห็นว่า peterson ต้องปรับราคา lowden ใหม่
เพราะคนที่นี่ใช้ peterson เป็นที่ลอง เพื่อไปหาซื้อที่อื่น
เพราะสวยกว่าและถูกกว่า (ข้ออ้าง)
คุณอาจจะเดือดร้อน เพราะ(อาจ)เป็นหนึ่งคนที่ไม่ได้ซื้อที่ peterson
เพราะเจอที่อื่นถูกเงินและถูกใจกว่า
ลองพิจารณาอีกด้านหนึ่งก็แค่นั้น ความคิดเห็นไม่ตรงกันก็ไม่เป็นไร
คุณเป็นผู้บริโภคก็ย่อมต้องเข้าใจข้างผู้บริโภคเดียวกันเป็นปกติอยู่แล้ว
26-02-2008, 16:37
KAPOOD Offline
Junior member
**

อ๊ะ อ๊า.... น้าสัน เห็นดัวจริงแล้ว
ที่น้าสันบอกว่าจะรวบรวมสินสอดไปสู่ขอใช่เปล่า? สุดยอด....
26-02-2008, 18:41
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
asian Wrote:Lowden ควรจะต้องมา........
.............กันเป็นปกติอยู่แล้ว

คำพูดเพียงไม่กี่คำ....อาจแทนตัวหนังสือได้หลายล้านประโยค
พบปะกันไม่กี่ครั้ง....อาจแทนคำพูดได้หลายล้านคำ

ชาวบ้านฯ ที่นี่มีพบปะสังสรรกันบ่อย เพื่อแลกเปลี่ยนทรรศนะ และ ความบันเทิง
หากมีโอกาส..น้า asian ลองหาโอกาสมาพบปะกันซักครั้งหนึ่ง สิครับ แล้วจะเห็นรายละเอียดที่มากขึ้น

มาซักครั้งหนึ่ง รับรอง..มี 2...3...4 ตามมาแน่ๆTongue
อ้อ...แล้วไม่ต้องซื้อต้องหิ้วอะไรมานะครับ มาตัวเปล่าๆเลยRolleyes
26-02-2008, 20:16
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

อื่มมมม........หลากหลายความชอบ....หลากหลายความคิดเห็นครับ.....ความคิดเห็นเพื่อสร้างสรร...ก็ดีครับถกกันหลายประเด็น...กีต้าร์ดีเหมาะสมกับคนที่ดีต่อกีต้าร์....ใครก็ได้เอาน้ำแข็งมาโปะตาผมหน่อยครับ..อิจฉาๆๆๆๆๆน้าสันจริงๆ....ถ้าไม่ให้ผมจับนะจะแอบถูดูเลขข้างๆกีต้าร์เลยจริงๆนะ....ไม่ได้ขู่...แต่ล้อเล่นคร๊าบบบบบ........Smile
26-02-2008, 21:35
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
สวยจริงๆเลยครับน้าสัน
เมียก็สวย กีต้าร์ก็สวย แหม๊! มีบุญจริงๆเลยBig Grin

ว่างๆยืมเล่นมั่งนะ (กีต้าร์)
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

26-02-2008, 21:46
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

SARUN Wrote:
asian Wrote:Lowden ควรจะต้องมา........
.............กันเป็นปกติอยู่แล้ว
ชาวบ้านฯ ที่นี่มีพบปะสังสรรกันบ่อย เพื่อแลกเปลี่ยนทรรศนะ และ ความบันเทิง
หากมีโอกาส..น้า asian ลองหาโอกาสมาพบปะกันซักครั้งหนึ่ง สิครับ แล้วจะเห็นรายละเอียดที่มากขึ้น

เราต่างคนต่างก็มีมุมมองต่างกันไปน่ะครับ.....ผมเป็นอีกหนึ่งคนที่ชื่นชอบกีตาร์ยี่ห้อนี้ ถึงกับเคยเอ่ยปากไว้ตั้งแต่ยังไม่มีกีตาร์ High End ซักตัวเป็นของตัวเองครับ...ด้วยความที่ชื่นชอบในเสียง เฉพาะเสียงจริง ๆ ครับ เพราะรูปทรง ตลอดจนส่วนประกอบต่าง ๆ ถ้าผมได้ให้คะแนนแล้ว ผมถือว่ายังด้อยกว่ายี่ห้ออื่นครับ... แต่ผมก็ตั้งใจไว้ว่า ซักวันนึงถ้าพอมีกำลังทรัพย์ผมคงไม่รีรอ ที่จะแสวงหากีตาร์แบรนด์นี้ และรุ่นที่ถูกใจ มาอยู่กับผม....ไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดก็ตาม...

มองกลับอีกหนึ่งมุม....ว่าถ้าผมเป็น มนุษย์เงินเดือนธรรมดาที่ไม่ได้เป็นสมาชิกบ้านนี้ ... แต่เสี้ยวชีวิตนึง ได้มีโอกาส สดับรับฟังเสียงของกีตาร์แบรนด์นี้ แล้วจากนั้นก็เกิดอาการติดใจ...ผมก็สรุปได้ว่า ตัวผมในมุมมองนี้ คงต้องหาร้านค้าที่เป็นผู้แทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการในบ้านเรา...

มองอีกมุมหนึ่ง...ถ้าผมอยู่ในบ้านฟ้าหลังนี้ซึ่งผมรู้สึกว่า เราเป็นคนกลุ่มน้อย กลุ่มหนึ่งที่มีความโหยหาในสิ่งเดียวกัน พอได้มาพบกัน แลกเปลี่ยนความคิด รู้จักนิสัยใจคอกัน จอมีหลาย ๆ สิ่งตามมานอกจากคำว่า "กีตาร์" ....... ผมก็อาจจะมีพี่ ๆ ที่แสนดีคอยประสานงานติดต่อ หาหนทางที่ผมจะได้มาซึ่งกีตาร์แบรนด์ที่ผมต้องการ...ซึ่งแน่นอนว่า ค่ากีตาร์ + ค่าเสียเวลาติดต่อ .... ย่อมมากกว่าราคาที่ผู้แทนจำหน่ายตั้งไว้อย่างแน่นอนครับ...

ดังนั้นเรื่องนี้เป็นเรื่องของนานาทรรศนะครับ...แต่พวกเราได้เปรียบที่ว่า เราเป็นคนกลุ่มน้อยที่ช่วยเหลือเกื้อกูลกันเท่านั้นเอง.....

ลองหาเวลามารู้จักพวกเราซิครับ........
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
26-02-2008, 21:51

Forum Jump: